Tips Có thể gõ chữ số, ký tự đặc biệt ngay trên bàn phím vật lý của Passport

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi vnbb, 26/10/14.

Chia sẻ trang này

1. nhocthixnho

nhocthixnho Active Member

BB Model:
    Z10+PP+8820+9900
    Bàn phím qwerty của blackberry mà mấy bác đòi 1 tay chọt chọt thì phí quá, z10 mình còn 2 tay huống phím vật lý . xe máy các bạn ráng dừng 1 tý cho an toàn.

2. 3d19201080

3d19201080 Well-Known Member

BB Model:
    Classic
    Ko phải lúc nào cũng thao tác 2 tay, nhiều lúc mình di chuyển, đi bộ để trả lời tin nhắn nào đó mình toàn thao tác 1 tay thôi, chứ đi xe máy mình cũng toàn dừng xe để nghe

P/S: PP quá phá cách thành ra bây giờ chính nó đang làm lu mờ đi những cái truyền thống của dòng dt BlackBerry vốn có từ trước

nhocthixnho thích bài này.
  3. phucld1985

phucld1985 Member

BB Model:
    z3
    Các bác cứ ngồi đó mà một với hai tay, đó là nhận xét của từng người thôi. Pp là cả một sự sáng tạo và công nghệ, nó phải có nét riêng biệt của nó thì mới là BlackBerry chứ. Ai thích và có khả năng thì rước em nó mà về hưởng thụ. Còn khối người thèm muốn mà ko được. Đã đam mê rồi thì sao nào

BlueSky2008 thích bài này.
  4. SmartOne

SmartOne Member

BB Model:
    Z10
    Có vẻ bàn phím của PP chứa nhiều thứ bất ngờ quá.

5. hairyscary

hairyscary Active Member

BB Model:
    9000
    Nhấn giữ shift 1 giây thì lại không
    nữa.
    Còn chuyện
    thì chỉ hợp lý khi là một dãy số dài. Khi chỉ 2 hoặc 3 số thì chẳng bõ cái gì cả.
    Và vấn đề chính là trước khi PP bán chính thức thì tính năng gõ số trên bàn phím (đối chiếu ký tự trên bàn phím ảo) không hề đề cập tới việc chỉ gõ được 1 số rồi bàn phím hoặc ký tự chỉ dẫn trên bàn phím ảo sẽ biến mất. Bản thân việc chỉ gõ được một số với phím có chỉ dẫn như vậy là một sự thiếu hụt và hạn chế việc khai thác bàn phím cứng. Và khi phải luôn di chuyển ngón tay giữa màn hình và bàn phím là một điều khá bất tiện. Hy vọng là các bản phần mềm sau này sẽ khai thác bàn phím cứng nhiều hơn nữa.

basoko thích bài này.
  6. nhocthixnho

nhocthixnho Active Member

BB Model:
    Z10+PP+8820+9900
    Mỗi dòng phù hợp với một lượng khách hàng tiềm năng, không lu mờ đâu bác:D

BlueSky2008 thích bài này.
  7. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn đưa ra giải pháp nào phù hợp hơn đi, giải pháp khả thi nhé. Mình chờ xem ý tưởng tuyệt vời của bạn

8. hairyscary

hairyscary Active Member

BB Model:
    9000
    Bác cho em xin.
    Em đưa ra nhận xét của em về cái bàn phím và chỉ rõ những cái bất tiện đang có. Giải pháp phù hợp là giải pháp giải quyết những cái bất tiện.
    Thế còn thách nhau bảo ngồi mà viết code cài máy để chạy thì thôi, giải tán mịa nó cái công ty BBRY đi cho rồi. Em là thằng chăn lợn mà ngồi giải quyết được cái vấn đề kia thì thiên hạ này tự làm điện thoại tự viết phần mềm hết.

Em nhận xét một cách khách quan và không có ác ý. Vậy nên em hy vọng cái câu
    nó không có tí giễu cợt mỉa mai gì. Dầu sao bác cũng là mod của cái diễn đàn này, sờ điện thoại nhiều hơn thiên hạ sờ các thứ khác, nên cái điện thoại nó ra sao thì bác rõ hơn thiên hạ. Vậy nên bỡn cợt người khác làm gì cho nó mất thớ con người ra.
    Em đã một lần nhắc bác tránh những đụng chạm, công kích cá nhân. Bác với tư cách là mod mà đi giễu cợt thành viên thì em đề nghị đóng cửa cái forum này lại cho rồi. Không phải chỉ ở đây, ở nhiều chỗ khác em cũng thấy bác mỉa mai giễu cợt thành viên khi sử dụng cái nick mod. Như bác đã một lần viết rằng tranh luận là phải trực tiếp với cá nhân, em xin nhắc bác rằng trực tiếp với cá nhân khác hoàn toàn với đả kích châm chọc cá nhân.
    Em thấy ở một chỗ các bác bảo diễn đàn này là thành viên tâm huyết xây dựng thế nọ thế kia để làm sân chơi chung. Em hy vọng là các bác không biến nó thành cái sân chơi riêng nhà mình.
    Em nhận xét một cách khách quan và mang tính xây dựng, vậy nên em trông đợi người khác, nhất là mod, thảo luận một cách khách quan và mang tính xây dựng, chứ không phải là mỉa mai bỡn cợt như trên.

sircocobasoko thích bài này
  9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn có vẻ rất giỏi suy diễn lung tung thì phải. Tôi có nói bạn viết code đâu, chỉ là đưa ra ý tưởng thôi mà. Cái đó là rất bình thường, vì tranh luận là cái này chưa tốt, cái kia chưa tốt thì chẳng biết thế nào mà lần, chỉ khi bạn chỉ ra có giải pháp tốt hơn mà BB họ không làm được thì mới thuyết phục mọi người là nó chưa tốt. Tôi nói rất đàng hoàng thì bạn suy ra là "bỡn cợt", vậy thì chịu rồi.

Đúng là diễn đàn hầu hết là những người thân thiện, chỉ thấy bạn là đang muốn đả kích, gây sự với mình thôi :).

10. hairyscary

hairyscary Active Member

BB Model:
    9000
    Bác cứ nói đùa.
    Bác bảo đưa giải pháp khả thi, ko biết gì về code với phần cứng phần mềm thì khả thi thế deck nào được.
    Không thế thì bác hỏi làm gì, vì đã chỉ ra cái bất tiện thì giải pháp là làm cho hết cái bất tiện đấy.
    Cái thân thiện của bác em cũng đã thấy, cái mặt khác của bác em cũng đã thấy. Em cũng rất ý thức được cái tính lá mặt lá trái của cái câu bác viết, nên em đã viết rất rõ là em HY VỌNG cái câu của bác nó không có tính giễu cợt mỉa mai gì. Em cũng phải viết nhiều để ngừa trường hợp cái tính lá mặt lá trái kia nó thành hiện thực.

sircocobasoko thích bài này
  11. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    tiên trách kỷ hậu trách nhân đã - không phải suy diễn đâu, chính cách nói chuyện của ông khiến người ta không thể không hiểu theo nghĩa đó. tôi là người ngoài cuộc đọc đoạn trên cũng thấy hairyscary chỉ ra cái không hợp lý trong comment của ông (một cách khác quan và lịch sự) nhưng ông thì... đã không thừa nhận thì thôi, lại còn thách đố =)) lại còn "giải pháp khả thi nhé" - tự đọc lại xem có thấy bỡn cợt k :-j

nói chung là trên diễn đàn thì thảo luận cho có tính xây dựng, lập luận sao cho có lí lẽ để bảo vệ ý kiến của mình là đủ - còn việc đem cái giọng trẻ con thách đố ra nói chuyện thì... không biết thân thiện ở chỗ nào (:|

Sửa lần cuối: 27/10/14
  12. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Xin lỗi, bạn quá máy móc, và luôn có ý tưởng chống đối tôi thì phải. Do vậy, tôi nói rõ với bạn 1 lần này nữa thôi, và sẽ không tranh luận thêm nữa.

- Thứ nhất: đưa ra ý tưởng, giải pháp ai cũng đưa ra được, nó có thể bay bổng viển vông, còn biến ý tưởng đó thành hiện thực mới là việc của ông Coding, ông Developer. Bạn chê bàn phím ảo không hợp lý, vậy thì đưa ra ý tưởng nào cho nó hợp lý hơn, chẳng hạn như bạn muốn: "khi vuốt xuống thì bàn phím ảo hiện lên và cứ hiện nguyên như thế để bạn gõ, gõ chán thì vuốt ngược lên để ẩn nó đi". Đó, chỉ cần ý tưởng như vậy thôi, còn việc code và làm như thế nào là việc của đội Dev chứ không phải của mình.
    - Thứ hai: tranh luận để ra vấn đề, để cho mọi chuyện sáng tỏ hơn chứ không phải để nói xấu nhau, cách tranh luận của bạn thì chỉ làm mọi chuyện rối rắm thêm, chẳng đi đến đâu.

Vì vậy, tôi sẽ không tranh luận với bạn nữa.

basoko bạn cũng biết là người ta cố tình hiểu sai ý của tôi, nên thôi, đừng tranh luận làm gì nữa nhé :)

13. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    btw thì giải pháp cho việc phải di chuyển liên tục giữa màn hình và bàn phím thì có lẽ k thiếu, chẳng qua là dev của BB chưa làm kịp hoặc chưa chọn được phương án tối ưu, hoặc chưa nghĩ tới bất tiện này thôi. chẳng hạn có thể tap 3 lần liên tục vào bàn phím (trackpad) thay cho việc ấn @123. Sau đó dùng phím cứng để gõ số/ký tự đặc biệt như bài đầu tiên đã chia sẻ.

vnbb thích bài này.
  14. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    tôi nghĩ là bạn ấy không cố tình đâu, mà là cảm giác thật. hy vọng vnbb chú ý cách diễn đạt hơn để hướng các thành viên vào trao đổi chứ không phải công kích nhau. anyway, mời cho ý kiến về ý tưởng phía trên

15. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Đúng rồi, ý tưởng của bạn cũng rất hay, và rất khả thi, hi vọng BB họ sẽ sớm đưa ý tưởng này vào hiện thực :-bd

16. hndt38

hndt38 Member

BB Model:
    Passport
    Hi vnbb,
    Bạn sử dụng PP có bị nóng ở cạnh phím volume không? Của mình rất nhanh nóng và cũng mau nguội. Không biết như vậy có phải là bình thường không?

17. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bình thường bạn ah, Bạn xem mấy cái hình bung máy Passport thì sẽ rõ, cái khung thép đó đóng vai trò tản nhiệt mà :)

hndt38 thích bài này.
  18. BlueSky2008

BlueSky2008 Well-Known Member

BB Model:
    Classic no Android
    Nếu tap 3 lần để mở bàn phím số ảo thay vì nhấn @ 123 thì mình thấy nhấn @ 123 tiết kiệm thời gian hơn chứ bạn.

Vì chưa có cơ hội xài nên chưa biết nhấn @ 123 mất thời gian thế nào nên mình chỉ đoán là nhán @ 123 (< 1 giay) nhanh hơn tap 3 lần (từ 1-2 giây) :) MÌnh nêu quan điểm khi dùng 2 tay soạn nha

basoko thích bài này.
  19. dungmercury

dungmercury New Member

BB Model:
    8700
    Cũng vì cái bàn phím 3 dãy này mà mình chưa muốn dùng PP. Nếu BB thu màn hình ngắn lại chút rồi để full qwerty thì PP quá tuyệt vời không có gì phải phân vân nữa.

20. BlueSky2008

BlueSky2008 Well-Known Member

BB Model:
    Classic no Android
    Không liên quan nhưng anh em nào xài PP thử cài app Nokia Here beta xem duoc ko? MÌnh cài vào Q10 bị đá hoài :D
    here.com/beta/android/

Đang tải...