window phone và Blackberry 10????

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi ducquyvn, 3/5/14.

Chia sẻ trang này

1. ducquyvn New Member
    BB Model:
    Z30

Số bài viết:
    24
    Chào các bác

Trước hết e fải nói rằng e viết topic này ko phải để gây war mà đơn thuần chỉ muốn nghe ý kiến cũng như quan điểm cá nhân của mọi người hòng giải đáp cho những thắc mắc của em mà nghĩ hoài ko ra. Đó là Windows Phone và BlackBerry 10 cái nào hay hơn? Cá nhân em đã dùng qua 2 nền tảng này 1 thời gian đủ dài để gọi là trải nhiệm và hiểu biết về nó. Và theo quan điểm cá nhân e thấy bb10 hơn Windows Phone về mọi mặt nếu so sánh về độ tiện dụng trong công việc, độ thông minh trong thao tác và các tác vụ cơ bản, ngoài ra các app cơ bản cũng đầy đủ và thông minh hơn. Đơn giản như khoá xoay màn hình, trình quản lý file hay setup email bb10 làm rất tốt nhưng Windows Phone cũng phải gần đây mới có bản cập nhật nhưng vẫn chưa đầy đủ và hoàn thiện, ngoài ra giao diện của wp cũng rất xấu và rối, độ tuỳ biến ko cao và đơn điệu. Vậy sao e ko hiểu vẫn có người chê bb10 và tâng Windows Phone lên mây, nhất là trong tinhtế này. Trừ những người đam mê Windows Phone và dánh cho nó 1 tình yêu đặc biệt thì em ko nói. Còn nếu nói khách quan về sự trải nhiệm, bác nào đã từng dùng qua 2 nền tảng này có thể cho em biết được ko ạ. Trừ chiến lược marketing và cái camera ra, em thật sự thấy Windows Phone rất tù túng và bất tiện so với bb10. Rất mong nhận dc sự chia sẻ và ý kiến của các bác đã từng dùng qua 2nền tảng này 1 cách khách quan nhất.

Tags:
    hhmhieu, chuotgao, raica79791 người nữa thích bài này.
  2. Dũng Maxx

Dũng Maxx Active Member

BB Model:
    BlackBerry z10
    Thấy Windowphone đầu tiên rất thích mắt, cơ mà dùng 1 thời gian nhìn nhàm mắt ngay :)) cơ mà giờ mới ra 8.1 có giao diện trong suốt nhìn đẹp hơn hẳn.

mrcantonaducquyvn thích bài này
  3. nhoxwindypro

nhoxwindypro Active Member

BB Model:
    BBOS + BB10
    em xài z10, gấu em nó xài lumia 822.
    Đơn giản mà nói thì wp nó dành cho những người sử dụng phổ thông là nhiều hơn, các thao tác cơ bản khá tốt nhưng sử dụng lâu sẽ thấy nhàm chán, thiếu app + game trầm trọng. Điều hay là mọi thao tác rất mượt mà và nokia trang bị theo nhiều phần mềm tiện ích khá hay. Nhưng cũng chưa là gì so với nền tảng mới ra đời sau là bb10 chứ chưa nói tới ios, android hay cả bbos.
    Còn về bb10 thừa hưởng những cái tinh túy nhất của bbos, tuy chưa hoàn chỉnh hết, nhưng cũng đã đáp ứng rất tốt công việc. Nền tảng bbos từng chỉ đc cho là dành cho công việc còn giải trí thì k đa dạng, bây h bb10 đã gần như làm tốt trong tất cả khía cạnh. Ứng dụng native thì khá đủ để đáp ứng nhu cầu, ngày càng đc phát triển với tốc độ nhanh. Apps android cũng phần nào bù đắp đc sự thiếu sót tạm thời cho những người dùng khó tính.

4. Bốn Mắt

Bốn Mắt Member

Đã từng dùng qua cả 3 HDH kia và đang trải nghiệm BB10 và cảm nhận thấy BB10 hỗ trợ rất tốt và có phần tiện dụng hơn 3 HDH kia. Độ ổn định thì chỉ có Android là ké

5. Manh Hiep

Manh Hiep Member

BB Model:
    Z10
    Chắc bạn chưa bao giờ tìm hiểu develop unlock, ứng dụng trên wp giờ cũng rất đa dạng. Mình cũng dùng wp 1 thời gian trc. Vẫn quý e 822 dùng rất ok, đang muốn mua lại 1 e để về trải nghiệm 8.1. Giờ 8.1 đang ổn định dần thì cũng không thua kém bất kì tính năng nào so với androi, ios, bb10. Nói chung việc so sánh giữa các hệ điều hành với nhau là rất khập khiễng. Mỗi thứ đều có điểm hay của nó các bác cứ mang ra so cái này cái kia. Yêu thì khen, chán rồi thì lại moi móc ra chê. Giờ ko còn con wp nào nữa nhưng mỗi ngày mình vẫn vào dd wpviet. Các bác ko dùng , ko vọc thì ko thể hiểu đc những đêm hóng bản cập nhật, hóng game, ứng dụng nổi tiếng... Mới vào diễn đàn những cũng mong các bạn trẻ ko nên đem những hdh ra so sánh với nhau. Mỗi người có cái ý thích của mình, tôn trọng sở thích người khác để người khác tôn trọng mình.Xin hết ạ
    P/s : con z10 e đang dùng đúng là chỉ thích hợp với những người yêu thích sự ổn định, dùng máy ko vọc vạch gì cả, rom nhiều nhưng cứ same same như nhau. Ko như thằng wp hồi xưa, ngày ngày onl dd để hóng thông tin về cập nhật

hhmhieu, tt_kh74, mrcantona3 người khác thích bài này.
  6. nhoxwindypro

nhoxwindypro Active Member

BB Model:
    BBOS + BB10
    Manh Hiep dev unlock trên wp mình biết chứ, nhưng vẫn ít và có giới hạn sl app thôi bạn. Mình chỉ nhận xét với góc nhìn ng dùng thôi. Gấu mình thích vài game nhẹ nhàng chứ k cần game khủng tính phí, vd:candy crush, một số game nông trại,... nhưng vẫn thiếu đó thôi. vẫn xài song song z10 với 822 của gấu mà. :) mình lên thữ 8.1 rồi, có nhiều cái tiện ích rất cần thiết và trãi nghiệm mới lạ, mình đánh giá cao sự thay đổi của wp. Nhưng bởi vì wp8 nó thiếu quá nhiều tiện ích quan trọng nên khi 8.1 ra thì mới thấy nó tốt. Với các nền tảng khác thì nó quá đỗi bình thường. :D
    Còn về cái cảm giác hóng update, cài apps, fix lỗi, vọc vạch thì mình vẫn nhớ mỗi thời còn xài bb4.5 khoãng 4, 5 năm về trước thôi. Lúc đó box bb bên tinhtế đông vui nhộn nhịp lắm :)

tt_kh74, Manh Hiepducquyvn thích bài này.
  7. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    Winphone thì cùi bắp xưa tới giờ rồi, cơ mà sắp có big update rất ngon, riêng bộ office cũng đã hơn BB10 rồi, tuy hơi tù nhưng nó được hoàn thiện ko có lỗi vặt như BB.

8. hnd1710

hnd1710 Well-Known Member

BB Model:
    Passport
    Những điều bạn nói về winphone ở trên mình đống ý.
    Còn điều bạn nói về z10 mình nghĩ chak bạn mới sử dụng,nên bạn chưa biết z10 khi mới bắt đầu ra mắt cùng os lúc đó là 10.0.9.
    Khi đó mỗi ngày ae lên bbvietnam.com là lại có những thông tin mới rồi những thứ để vọc vạch tìm tòi đi kèm là các bản os leak từ 10.0.9 rồi 10.1 sau là 10.2 đến bjo 10.2.1.
    Bạn có thể tham khảo ae đã sử dụng bb10 từ đầu khi ra mắt xem mình nói đúng k nhé.thân

Manh Hiep thích bài này.
  9. ducquyvn

ducquyvn New Member

BB Model:
    Z30
    Đồng ý kiến với bạn, mình thấy những cập nhật mới trên wp rất bình thường so với các nền tảng khác vì nó vốn quá thiếu thốn rồi, thế mà ko hiểu sao mọi người vẫn tung hô nó dữ vậy. Còn nói về update thì mình thấy BlackBerry mới là update rất nhièu

10. md07

md07 Active Member

BB Model:
    8310
    Thế này. Windows Phone nó có một dặc sản tương tự như hub của bb10 là People. Nó tích hợp social vào đó rất hay và check Facebook cực lẹ. Ngoài ra wp mà ko có Nokia thì mình nghĩ nó cũng đang hấp hối rồi. Đơn giản là Nokia có phần cứng quá tốt cộng với các app đặc trưng như nokia camera. Heremap. Driver....
    Cái office của Microsoft và maps Nokia là best hiện tại trên mobile. Android và ios hoàn toàn không có cửa

Sent from my IM-A820L using Tapatalk

Manh Hiepducquyvn thích bài này
  11. ducquyvn

ducquyvn New Member

BB Model:
    Z30
    Office và camera thì mình công nhận, chứ cái fb với here map thì cực chuối. Nhất là cái fb trên wp cực chán.

nhoxwindypro thích bài này.
  12. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    Here có j mà chuối vậy bác :D
    Mình thấy wp cũng hay, chưa có dịp được thử nhưng cũng đánh giá cao 1 số tính năng của nó như là People hub, bộ ứng dụng của nokia và Microsoft quá ngon rồi (here ở VN ngang ngửa Google map, ứng dụng chụp hình trên đt thì chẳng cái nào hơn được nokia camera, ...)
    Ứng dụng của nó cũng khá, có nhiều app phổ biến, app mới app hot cũng liên tục được cập nhật, chỉ sau ios và android thôi, bây giờ wp cũng rất được quan tâm nên khoản ứng dụng cũng tiến triển tốt
    Mà bác nào còn chê wp còn thiếu app + game trầm trọng chắc bb10 thì chán luôn quá

hhmhieu thích bài này.
  13. hoangnn90

hoangnn90 Active Member

BB Model:
    8110 z10
    Ở nước ngoài không rõ chứ ở Việt Nam thì BlackBerry 10 không có viber, zalo, zing, nhaccuatui.
    Các ứng dụng phổ biến này rất cần để lôi kéo khách hàng.
    BlackBerry 10 không thấy quảng cáo trên TV. Lumina thì có cũng là một phần nguyên nhân.

14. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Zing và Nhaccuatui chạy ngon như native trên Q10 của mình nhé!

15. md07

md07 Active Member

BB Model:
    8310
    People nó đâu phải app FB bạn ơi, ý mình là nó tích hợp social vào People rất hay, rất tiện. Còn app FB trên WP thì ko bằng Android và iOS rồi.
    Còn Map của Nokia mà bạn chê dở thì thua, chẳng biết bạn đã xài chưa, và đã xài đúng cách chưa. Nó là bản đồ offline với kho dữ liệu về VN đầy đủ nhất, được Nokia xây dựng từ thời Symbian, phát triển đến giờ. Ngay từ lúc dùng Nokia Maps trên Symbian mình đã thấy nó vô đối rồi (lúc đó đã có iOS và Android) đến giờ lên Nokia phát triển Map trên WP phải nói là cực kỳ hoàn chỉnh. Không chỉ ngon trong thành phố mà đi lên rừng rú biển đảo, xa xôi, xài cái Map của Nokia phải nói là cực chuẩn nhé.

Nói tóm lại WP nó hay ở cái People, Òffice chính chủ của Microsoft, có thương hiệu Nokia tốt về phần cứng, thiết kế đẹp, đặc biệt là camera các chú Lumia khá là đỉnh đi kèm với các app đặc trưng của Nokia như Camera, Maps...

ducquyvnmrcantona thích bài này
  16. comedown

comedown Active Member

BB Model:
    Z10 + 9700
    Đem WP và BlackBerry so sánh trong forum of BB....nên chăng???
    Cơ bản mỗi nền tản có 1 cái hay riêng... riêng mình đó giờ xài BlackBerry thấy nó fục vụ tốt cho nhu cầu và công việc of mình hơn....thế thôi

ducquyvn thích bài này.
  17. izal

izal Well-Known Member

BB Model:
    6S Z30
    4 app đấy mình lại không dùng :)) Viber, zalo thì 99% chả có ai liên lạc, zing nct thì nhạc chất lượng tồi, nghe vào nhức đầu :D

ducquyvn thích bài này.
  18. Manh Hiep

Manh Hiep Member

BB Model:
    Z10
    Wp nói chung thì ko có bạn nhé. Here là bản quyền của nokia. Chắc bạn chưa bao giờ sài nokia driver. Minh đã trải nghiệm hầu hết các hdh, theo như nhận xét của bản thân, chưa có phần mềm dẫn đường nào ăn đc độ chính xác với nokia driver ở Việt Nam. Mình đã thử sygic, google... Nhưng chỉ thấy có thằng nokia driver là dẫn đường có cả chỉ dẫn đi trên cầu vượt, dưới cầu vượt... Hôm trc thử sygic và google thì cho mình đi ngược chiều, quá bựa. Các bạn thử trải nghiệm sẽ biết. Mình khoái dòng lumia cũng vì lí do cái nokia driver là lớn nhất.chỉ đg là 1 phần nhưng còn đúng luật giao thông nữa mà

ITdhpdducquyvn thích bài này
  19. bitis06

bitis06 Well-Known Member

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Sent from 8.1

20. bitis06

bitis06 Well-Known Member

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Hai hệ điều hành khác nhau nên khó so sánh. Ai thấy cái nào phù hợp hơn với mình thì dùng cái đó.
    WP dev lên 8.1 cũng đã cải tiến và bổ xung rất nhiều cái hay, cũng như OS 10.2 .
    E đang chơi BB, thấy có WP dev 8.1 nên cũng làm e Lumia test thử.
    Cá nhân đánh giá WP cũng đầu tư chăm chuốt , pm ổn định.Và đã có gõ TV Telex.
    Nhiều bác thấy phần mềm chi WP và Bb OS 10 thiếu và ít, nhưng thực ra thì bao nhiêu là đủ?Đối với ng này Pm này là quan trọng và cần, ng khác thì lại là khác.
    Vậy nên ai thấy WP hay BB phù hợp thì tự chọn cho mình.Nhiều khi đánh giá của ng dùng cũng mang tính cá nhân.

Sent from 8.1

Đang tải...