Vấn đề lạ trên danh bạ BB10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi thanhvn, 5/3/14.

Chia sẻ trang này

1. thanhvn New Member

Số bài viết:
    15
    Như tiêu đề, sau một thời gian dùng em phát hiện ra một lỗi rất lạ trên danh bạ BB10 đó là liên tục bị auto mất một vài số trong danh bạ. ví dụ lúc đầu là 500 số thì dùng một thời gian bị mất đi vài số, có những số mới gọi hôm qua hôm nay tìm trong danh bạ đã mất đâu mất. Có anh em nào bị hiện tượng này chưa???
    P/s: em dùng cả Q10 và Z10, cả 2 con đều bị hiện tượng lạ này. Dùng ức chế lắm :(

Tags:
  2. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    Bác cứ đùa chắc bị gấu nghịch rồi làm gì có lỗi nào làm mất đc danh bạ, tại bác lưu tên tiếng Việt nên khi tìm ko thấy thôi, hoặc do mất mạng nó chưa kịp đồng bộ với email, hoặc bác đồng bộ quá nhiều email nên khi thoát email nó bay mất vài số. Hoặc bác dùng Facebook đồng bộ danh bạ rồi thỉnh thoảng xoá vài friend nên nó mới mất đi.

meocucdienResearchInMotion thích bài này
  3. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Mỗi lần thông báo lỗi, lại chẳng báo đang dùng OS nào! Các bạn buồn cười thật đấy! :(

4. meocucdien

meocucdien Well-Known Member

BB Model:
    Z10-Q10-Passport
    Trước đây mình cũng gặp nhiều trường hợp như vậy, cũng biết là do một trong các nguyên nhân trên, nhưng cũng bực thật. Mấy lần công việc cần gấp thì lại bay béng cái contact mình đang cần. Trước đến giờ contact mình chỉ đồng bộ vào 1 email account nên chắc là do nó chưa kịp đồng bộ.
    Tuy nhiên theo mình nghĩ vì là các contact đã có sẵn rồi, khi đồng bộ lại thì ít nhất vẫn phải còn trên máy (lưu cache chẳng hạn), chứ lại mất hút thế thì sao mà không bực cơ chứ.

5. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    Xác nhận là thình thoảng danh bạ bb10 bị đơ, lúc ẩn lúc hiện contact loạn cả lên =.=

tena thích bài này.
  6. thanhvn

thanhvn New Member

Bác cứ đùa em, trước em cũng nghĩ do đồng bộ nên đã xóa hết danh bạ mail, chỉ để danh bạ trên máy, thế mà vẫn bị mới bực. Em làm bên quan hệ khách hàng nên có đợt tự nhiên mất số khách hàng, đến khổ với việc xin lại số
    P/s em dùng OS mới nhất nhé

7. haita

haita Active Member

BB Model:
    Q10
    Danh bạ mình cũng loạn cả lên. Chỉ để hiện danh bạ gmail, khi gọi đến thì hiện tên trong sim, xoá số trên sim thì bay luôn số trong gmail, đồng bộ lại ko đc. Bực mình gớm.
    Mình dùng Q5 , OS: 2102

tena thích bài này.
  8. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    haita, thanhvn Một số bác nhầm về vấn đề đồng bộ danh bạ trên bb10, khi các bác chuyển từ bbos sang bb10 backup danhba sang hệ điều hành mới rồi ad tài khoản email vào và nghĩ nó sẽ đồng bộ ngay, xin thưa là nó chỉ đồng bộ lưu những số mới lưu tính từ lúc các bác ad số mới trên bb10 mà thôi, còn những số điện thoại có được từ backup hoặc có sẵn trong sim nó ko đồng bộ đâu (em đã đau đầu cả tuần mới biết cái này) muốn đồng bộ thì phải chuyển từ email này sang email khác hoặc dùng app hỗ trợ. Nên các bác mà xoá trong sim hoặc những số điện thoại có được nhờ backup là tèo ngay.

9. haita

haita Active Member

BB Model:
    Q10
    Xin thưa bạn aviaiva ! Bạn có hiểu vấn đề không? Mình dùng danh bạ gmail từ Bbos (bis). Bây h dùng BB10 thì chỉ cần nhập tk gmail là ok. Cái mình mn nói là danh bạ của mình trong bb10 chỉ để mình db gmail nhưng khi gọi thì nó hiện tên trong sim. Mình khó chịu nên xoá số trong sim thì nó cũng xoá luôn db trong gmail. Đáng lẽ chỉ xoá số trong sim thôi chứ.

mountain90 thích bài này.
  10. thanhvn

thanhvn New Member

Bạn chưa hiểu vấn đề rồi, vấn đề ở đây là không liên quan gì đến đồng bộ hay đôngd beo gì cả. Vấn đề mình nói là mình chỉ dùng duy nhất 1 danh bạ là danh bạ lưu trên máy, mình xoá hết danh bạ mail và sim, không đồng bộ gì hêt. Mình đã thử trên z10 khi không dùng bất cứ tài khoản email nào, và danh bạ lưu trực tiếp trên máy, nhưng vẫn bị hiện tượng tự mất danh bạ.

11. petertinh

petertinh Đời bể dâu, ai biết sao ngày mai!

BB Model:
    Passport
    Oh, vấn đề này phải chăng là khi ai đó gọi đến thì lúc chỉ hiện số có lúc hiện tên người gọi. Cái này mình bị liên tục. Cùng một người gọi chỉ trong 2 phút giữa hai cuộc gọi nhưng lúc hiện số lúc có cả tên và số.

tena thích bài này.
  12. tena

tena Member

BB Model:
    9000 - Q5 - Q10
    Xác nhận cục tức này đã xẩy ra với Q5 OS 10.2.1:
    - Máy tự nhiên mất danh bạ
    - đồng bộ lại danh bạ với gmail thì máy bị đơ không nhận được cuộc gọi (người gọi thấy đổ chuông nhưng máy mình không reo), một lúc sao báo cuộc gọi nhỡ...
    - Danh bạ sau khi đồng bộ thì không đủ số lượng như gmail.
    - Phát hiện thấy danh bạ bị merge (link) vô tổ chức vào cùng 1 contact (1 contact có chứa tới 100 số đt luôn).

Sau khi trở về 10.2.0 thì hiện tượng trên không còn nữa.

Nếu các bạn biết được danh bạ nào mới bị mất thì có thể bấm số đt của danh bạ đó gọi đi hoặc tìm để xem nó bị link vào contact nào? Sau đó mở contact đó ra chọn link để tìm ra danh sách các số đã bị link vào, chọn unlink và save lại.

Để giải quyết triệt để thì mời về 10.2.0

13. guntx

guntx MC Phan Anh

BB Model:
    8820 AT-T
    Cách đây 3 ngày mới bị mất hết danh bạ :)) hên là trên Gmail không có mất. Hú hồn

14. trieubb

trieubb New Member

BB Model:
    Z10
    Mọi vấn đề ở danh bạ BB10 không phải là nỗi đâu, đừng vội trách vì nó đang đồng bộ đấy và máy nó đang quét danh bạ trùng lặp thôi. Tốt nhất lưu duy nhất 1 nơi danh bạ thôi (bộ nhớ máy là tốt nhất). Tham khảo: http://bbvietnam.com/threads/danh-ba-tren-z10.28256/#.Uxlttk-53Sk

15. haita

haita Active Member

BB Model:
    Q10
    Hôm trước mình xoá trong sim nó bị mất mấy chục số trong gmail luôn. Phải vô pc restore lại db gmail, gỡ tk gmail trong bb và đồng bộ lại mới lấy lại danh bạ. May có gmail chú không thì toi.

16. haita

haita Active Member

BB Model:
    Q10
    Theo mình đoán là do chức năng link contact của bb, danh bạ ở fb, sim hay bất kỳ mà link với nhau thì khi xoá 1 nơi nó cũng xoá nơi khác.

17. huytuan

huytuan Active Member

BB Model:
    BB Z10
    Nói chung nhìn thì đẹp nhưng không ổn định tý nào. E ngồi tỉ mẩn link danh bạ với fb. Sau đó thì e nó mất hết.

18. thanhvn

thanhvn New Member

Có vẻ vấn đề chính là link danh bạ chứ không phải liên qua đến đồng bộ. Mà nói chung phần danh bạ và cuộc gọi của bb10 còn phải hoàn thiện nhiều. Mình thắc mắc sao phần danh bạ và cuộc gọi của BBos tốt như vậy sao bb10 nó lại thay đổi làm gì nhỉ??

19. dungbus

dungbus Active Member

BB Model:
    Passport
    Mình cũng chung thắc mắc. Danh bạ trên BB OS mình hài lòng bao nhiêu thì qua danh bạ BB10 thất vọng bấy nhiêu.

20. hoeda123

hoeda123 Well-Known Member

BB Model:
    Blackberry Z30
    ủa sao em không bị dính lỗi này nhỉ? từ khi up lên 2141 thì mọi thứ đều chạy ổn định... không có lỗi nào phát sinh cả... máy em Z10 STL100-3

Đang tải...