Hỏi [Tư vấn] Mua Classic hay iPhone 6 ?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi fish.tng, 12/1/15.

Chia sẻ trang này

1. fish.tng New Member
    BB Model:
    Z10-STL100-1

Số bài viết:
    12
    Xin chào mọi người,
    Em hiện đang dự tính cuối năm hoặc ra Tết sẽ nâng cấp máy. Máy hiện tại em đang dùng là Z10, thâm niên dùng BB của em cũng được 4 năm. Ban đầu em cũng định sẽ nâng cấp lên Classic vì mong ngóng em ý từ rất lâu rồi, có điều thời gian này suy nghĩ đó của em có phần hơi lung lay.
    1. Về công việc:
      Em luôn ưu tiên công việc hàng đầu. Thú thật từ hồi còn dùng Bold 99, em cực kì ưng về khoản mail, push cực thích, có những lúc mạng dây bị chậm, BIS đã giúp em rất nhiều trong việc check mail kịp thời. Nhưng từ sau khi em đổi sang BB 10, em cảm thấy thất vọng về nó :( Check mail hay bị miss, delay (Không biết có phải do 2 phiên bản OS khác nhau nên mới thế ko ?) Em làm ở Viettel, bác nào dùng BB 10 mà cấu hình mail của Viettel ko biết có bị như em ko ?
    2. Về giải trí:
      Cái này nếu đem so sánh giữa BB và Apple thì khá khập khiễng.
    3. Về kết nối 3G:
      Em chưa dùng đồ iPhone hay SamSung hay các dòng điện thoại khác bao giờ ngoài BB nên em đang không biết vấn đề sử dụng 3G như thế nào ? BB có 1 cái hay là khi đăng ký BIS thì ko cần bật 3G vẫn vào được mạng và check được mail, có cái vào mạng thì hơi chậm nếu ko bật 3G. Còn các dòng khác thì sao ? Nếu hết data 3G thì có còn vào được mạng hay check được mail ko ?
    4. Về giá thành:
      Em mua con Z10 từ hồi nó mới ra, nhưng dùng được nửa năm thì nó rớt giá thảm hại. Đây cũng là kinh nghiệm của em rút ra và phân vân có nên mua Classic thời điểm này ko ? Hay sẽ mua iPhone 6 và đợi khi nào Classic giảm giá thì "2 tay 2 súng".
    Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác.

Tags:
    blackcat1412 thích bài này.
  2. peaceful

peaceful Active Member

Có vẽ kinh tế củng rủng rỉnh đây! Thôi thì ưng là quất thôi chú!

3. xenoxone

xenoxone Well-Known Member

BB Model:
    9900 Z10 Passport
    Vote Passport làm súng trường, iPhone 5S làm súng lục khi hạ giá :D

4. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Ip6 đi bạn

5. Thuyên Q10

Thuyên Q10 Active Member

BB Model:
    Q10 - Pin 2BD70861
    Nếu bạn đang dùng BlackBerry 10 để check mail thì bạn sẽ muốn đập ip ngay sau khi sử dụng. Rất khó chịu. Các cài đặt rườm rà. Hơn nửa cá nhân mình thấy ip khó sử dụng hơn BlackBerry và Android. Bác nên chọn Classic hoặc lên Passport thì hơn.

6. huytuan

huytuan Active Member

BB Model:
    BB Z10
    Ip6 đi bạn. Nếu không vì quá đam mê BlackBerry

7. huỳnh thuận

huỳnh thuận Active Member

BB Model:
    z30 Q10
    - Classic: giá đang ảo so với cấu hình ( vài tháng nữa là còn 7tr là cùng, tuy rất đang mê bb nhưng chế độ bh của vn quá chán)
    - Ip6 tuy giá cao nhưng ko giảm hoặc giảm 1-2tr trong 1-2 năm là cùng, bh khỏi chê vào đâu.
    * Tóm lại tùy theo sở thích mà mua. Đang sài 2 em : z30 và q10 nhưng đang có dự định kiếm thêm con ip5s

phandan080388 thích bài này.
  8. hoan_tbd45

hoan_tbd45 Member

BB Model:
    Q10
    1. Đánh giá cá nhân thì hệ thống thông báo Hub của BB vượt trội hơn nhiều so với iOS và Android. Dù Android 5.0 đã cải thiện khá nhiều vấn đề này.
    2. Giải trí: BB10 kém nhiều.
    3. Kết nối:
    - BB10 thì dùng 2G để check mail, chat BBM, chat FB, Whatsapp mình thấy vẫn ổn (mình đăng ký BBPRO của Viettel). Nhưng Browser thì rất chậm. Chuyển sang 3G thì nhanh như bình thường.
    - Android: tốt nhất là nên dùng 3G !
    - iOS: hiện không dùng iP nên không nhận xét được.
    - Cảm nhận cá nhân: hình như BB10 tiêu thụ data usage nhiều hơn Android? Có bạn nào đã kiểm tra vấn đề này chưa?
    Android mình hay dùng UCbrowser nên rất tiết kiệm lưu lượng. BB10 chưa có browser nào tương đương.
    4. Giá cả: vấn đề này khá phức tạp.
    Theo mình thì hiện nay cả IP6 và Classic đều chưa nên mua trong thời điểm này.
    - Classic mới bán, giá còn cao (theo mình)
    - Chọn IP6Plus hoặc nên đợi IP6s.
    - Xem xét các máy Android đầu bảng: nhiều máy rất tốt, ví dụ: model Z của Sony.
    - BB10 sướng nhất là cái keyboard, thêm Hub nữa. Nếu bạn phân vân Classic thì đổi qua Q10 trong lúc chờ đợi :D

9. barminhtri

barminhtri Well-Known Member

BB Model:
    8700+9100+z10
    Nếu đang dùng z10 rồi thì cứ Ip6 mà tiến, nhưng cũng vẫn để z10 mà dùng song song sẽ có cơ hội để so sánh trực tiếp 2 dòng đt, bán đi cũng chẳng được bao nhiêu
    Cá nhân thì chưa nên mua Classic, nếu mua BB thì mua hẳn PP . Classic thích hợp cho những bạn đang dùng BBOS lên BB10 ko quá bỡ ngỡ. Còn khi bạn đã dùng z10 rồi thì cũng nắm khá rõ bb10, mua PP sẽ là hướng đi hợp lý hơn

phandan080388wetfoot thích bài này
  10. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Đó là do trình duyệt bạn dùng chứ không phải do OS. Nếu bạn muốn tiết kiệm data khi duyệt web thì cứ tải UCBrowser của Android về cài trên BB10 đi thôi.

11. Milo58

Milo58 New Member

BB Model:
    Q10
    Thích độc lạ vạ ngại thay đổi thì cứ BB, chứ con iPhone 6 nó trên tầm con Classic về mọi mặt :))
    Có bác kêu iPhone khó sử dụng hơn Android với BB, cài đặt mail rườm rà nữa thì em cũng chịu :-t

12. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    2 dòng điện thoại khác nhau, 1 cái full touch, 1 cái bàn phím vật lý mà bạn bảo "hơn về mọi mặt" thì đã thấy bạn nói kiểu "vơ đũa cả nắm" rồi. Mỗi cái nó có cái hay riêng, có điểm mạnh riêng, ai thích những tính năng là điểm mạnh của thiết bị nào thì sẽ thấy cái đó hơn. Bạn thích màn hình to, nhiều app thì iPhone hơn đối với bạn. Còn người khác người ta thích bàn phím vật lý với hệ thống phím tắt tiện dụng thì người ta sẽ thấy Classic hơn hẳn iPhone.

Nên nếu so sánh thì nên phân tích từng khía cạnh, chứ nói những câu vô thưởng vô phạt và cũng vô nghĩa thế làm gì, mất thời gian.

SuperSliverphandan080388 thích bài này
  13. phandan080388

phandan080388 Well-Known Member

BB Model:
    Z10 + 9790 + PB
    Nếu bác muốn check mail trên điện thoại nhiều thì mail trên BB10 ổn & nhanh hơn. Các nhu cầu cơ bản thì BB10 ổn. Z10 của mình cũng từ đời đầu, khi để 2G mail vẫn tới, không miss. Ah, mình không ad mail cty vào máy, chỉ xài Outlook mail là mail chính & Gmail để đăng ký này nọ :)

Nếu bác muốn thêm nhiều ứng dụng phổ biến thì iPhone là lựa chọn tốt hơn, nhiều trường hợp bác sẽ thấy BB10 khá tù túng hơn iPhone.

Nếu bác sợ bị tụt giá nhanh như trước đây thì nên mua iPhone trước rồi thủng thẳng hãy mua thêm BB10, khi đó sẽ tiện cả đôi đường, đáp ứng đủ nhu cầu :D

14. phandan080388

phandan080388 Well-Known Member

BB Model:
    Z10 + 9790 + PB
    Đúng là iPhone không khó hơn BB10 nhưng nói em nó tốt hơn về mọi mặt là chưa ổn đâu bác :) mỗi em phục vụ cho nhu cầu & sở thích khác nhau, cơm ra cơm mà phở ra phở chứ! :))

15. BlueSky2008

BlueSky2008 Well-Known Member

BB Model:
    Classic no Android
    BB thua iOS ở khoản này nè anh em.
    Mặc dù Doc To GO của BB mua lại nhưng app này lại không đọc được file Excel co định dạng "CSV". Trong khi dùng iOS mở ngon lành. Trên mình phải tìm app Android để mở file nnà trên BB10.
    Mình cũng tạo bài trên betazone hy vọng BB nghe thấy.

16. Thuyên Q10

Thuyên Q10 Active Member

BB Model:
    Q10 - Pin 2BD70861
    Mình nói là IPhone sử dụng khó hơn BlackBerry đây. Mình cũng từng dùng iPhone chứ không phải không, Android mình có dùng HTC, BlackBerry mình dùng Z3 và Q10 và mình nhận thấy BlackBerry 10 (Z3) do không có nút nên mới đầu khó dùng, nhưng khi biết được vài cái cơ bản rồi thì mình thấy BlackBerry là hệ điều hành dễ sử dụng hơn iPhone nhiều

17. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    mình nghĩ nên mua ip6 :)

18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Chỉ riêng câu này, mình khuyên bạn không nên mua iPhone. Vì sao nhỉ? Không phải vì iPhone không hỗ trợ công việc tốt, mà là nó cũng dễ làm bạn phân tâm, giết thời gian vào những trò giải trí trên đó :D

Và mời bạn tham khảo bài này của John Chen: BlackBerry Passport giúp bạn "tạo ra" thời gian chứ không phải để "giết" thời gian

Mình không làm ở Viettel nên không biết mail Viettel hỗ trợ các giao thức gì. Nhưng nếu bạn muốn Push Mail nhanh trên BB10 thì bạn phải cấu hình sử dụng giao thức IMAP hoặc ActiveSync. Bạn bị trễ (delay) chắc là do bạn cấu hình mail theo POP3. Bạn hãy cấu hình lại theo IMAP nhé, nó còn push nhanh hơn cả Pushmail của BIS trên BBOS cũ ấy chứ.

19. tetet

tetet New Member

BB Model:
    9000
    Bản thân mình dùng BlackBerry từ 2008 nhưng cũng dùng song song rất nhiều loại khác nhau nữa, nhận thấy email của BlackBerry là không có đối thủ. Hiện nay mình cũng đang dùng Z10 với 2 account, 1 account email Cty dùng POP và 1 account Gmail, cả 2 đều gửi và nhận rất nhanh, không có độ trễ, có thế nói là tức thì ngay sau khi người gửi ấn send. Browser rất nhanh, tuy nhiên như bạn nào đó đã nói, rất tốn dung lượng. Game thì không quan tâm. Các ứng dụng chat chit chia sẻ thì kém xa 2 anh bạn lớn, phải chấp nhận ít nhất là trong thời gian này. Office rất tốt, nhưng mình dùng để view là chính chứ edit rất ít nên rất hài lòng. Theo mình thì nên quất IP6 dùng song song, đợi BlackBerry PP hạ nhiệt thì xúc để thay Z10

Sent from my Z10 using Tapatalk

20. uhmhello1807

uhmhello1807 Member

Nên mua IP6 nếu phân vân 2 bé này, và nếu đc hãy chọn PP.
    Tại sao lại k phải classic?
    Cl cải tiến quá ít, phần cứng đa sô như Q10, cái hơn của classic m nghĩ là k đág kể. Và giá quá chát
    Do vậy lựa chọn PP hoặc IP là tốt hơn cả.

Sent from my BlackBerry 10 smartphone.

Milo58, vnbbtetet thích bài này.
Đang tải...