[Tư vấn] BlackBerry Q10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi M4dLov3, 8/1/14.

Chia sẻ trang này

1. M4dLov3 New Member
    BB Model:
    Q10

Số bài viết:
    19
    Chào mọi người,
    Mình là newbie mới tham gia forum, mục đích là để trao đổi cũng như học hỏi thêm về kinh nghiệm sử dụng BlackBerry.

Mình có 1 vấn đề thế này, hiện mình đang sử dụng Bold 9900 được hơn 1 năm rồi và đang có nhu cầu lên đời Q10. Mục đích sử dụng của mình chỉ rất đơn giản, chủ yếu là nghe goị, nhắn tin, vào facebook chém gió với bạn bè và check mail.

Trước khi có ý định lên đời 1 em Q10 mình đã có xem qua 1 số review của những người có kinh nghiệm lâu năm sử dụng BB, có ý kiến phàn nàn rằng danh bạ của Q10 không được tốt lắm, browser bé mỗi khi lướt web gây cảm giác khó chịu, pin và push mail không được tốt..v...v.. Nhưng cái mình quan tâm nhất là tốc độ mail push về khi sử dụng. Bởi vì công việc của mình là quản trị mạng, việc hàng ngày phải nhận mail report báo cáo về các vấn đề xảy ra với hệ thống dịch vụ của các nhà mạng, theo dõi báo cáo trực rất quan trọng đối với công việc của mình. Vì hiện tại mình dùng Bold 9900 thì thấy push mail rất tốt, giờ nếu đổi sang Q10 mà lởm khởm thì cũng hơi GAY.

Mình lâp topic này mong nhận được phản hồi của những ai đã sử dụng Q10 cho mình ý kiến về vấn đề push mail của BB 10 trên Q10.

Thanks all

Tags:
  2. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Vì nội dung chính của bạn là liên quan mail, mình tóm tắt ngắn gọn: Bạn dùng Q10 đi, bạn sẽ không bị GAY đâu, vẫn chuẩn MEN bình thường :D

tranquangson, vnbb, hoangthuan1 người nữa thích bài này.
  3. M4dLov3

M4dLov3 New Member

BB Model:
    Q10
    Cảm ơn bác SMod, nhưng em thấy nhiều người kêu là hdh OS 10 của BB trên Q10 push mail rất kém, còn chậm hơn bọn iOS và Android. Có người lấy ví dụ là đặt Q10 và con iPhone 5 cạnh nhau thì con iPhone nó nhận được mail trước, mấy giây sau Q10 mới nhận được :(

4. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Chắc đấy là mail yahoo! :D
    Mình đang dùng Q10 đây, không chê được điều gì về khoản mail! :-bd

Mail trên Q10 bao giờ cũng đến trước máy tính (mình dùng mail Exchange).

Sent from my Q10 using Tapatalk

vnbbM4dLov3 thích bài này
  5. M4dLov3

M4dLov3 New Member

BB Model:
    Q10
    Cảm ơn bác nhé, tiện thể bác cho em hỏi luôn Q10 có điểm trừ nào mà theo cá nhân của bác là hơi bất tiện và chưa được hài lòng lắm không ? Cái này em cũng tò mò :D

6. nambun

nambun Active Member

Em thì cho rằng, nếu đã có 9900 rồi thì giữ lấy. Mua chiếc z30 để trải nghiệm full touch.

Còn Q10 thì đợi khi nào BB10 hoàn thiện mua cũng đc. Ko gấp vì bạn vẫn đang xài 9900 ngon lành.

PS: push mail thì bb10 chỉ có push cho nền server có push, còn POP thì ko nhé.

mrcantonaM4dLov3 thích bài này
  7. ResearchInMotion

BB Model:
    Nothing
    Làm gì có chuyện chậm. Nó nhanh bình thường như bao con BBOS dùng BIS khác.

Như bác phuongnam72 nói, có lẽ chỉ bị Yahoo (mình không dùng), mà Yahoo thì trên iOS đôi khi nó còn không cho add vào ý chứ.

Yahoo muốn có IMAP thì hình như phải dùng Yahoo Plus (có phí), trong khi hầu hết email còn lại free và dùng IMAP vô tư!

8. M4dLov3

M4dLov3 New Member

BB Model:
    Q10
    Cái này em chưa hiểu lắm, bác THÔNG cho em 1 phát với :D

9. hoangthuan

hoangthuan Moderator

BB Model:
    87-97-PB-Q10-PP
    Chưa bao giờ phải phàn nàn về mail dù dùng BBOS hay BB10 (mình thường dùng Gmail) luôn tới BB trước khi tới máy tính :)

M4dLov3 thích bài này.
  10. M4dLov3

M4dLov3 New Member

BB Model:
    Q10
    Ai giải thích cho em vụ POP pủng kia của bác nambun ko ạ ?

11. ResearchInMotion

BB Model:
    Nothing
    Bạn đọc bài trên của mình kia kìa.

Giờ chỉ có Yahoo không hỗ trợ miễn phí IMAP4 chứ làm gì còn thằng nào chơi trò đó nữa. Vì thế, có lẽ bạn không cần quan tâm đâu.

vnbb thích bài này.
  12. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Điểm trừ nếu có cũng chỉ là hiển thị trông không rộng rãi như các máy xoay ngang được thôi!

vnbb thích bài này.
  13. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    theo em thì bác nên chơi với Z10 sẽ quyến rũ hơn đó =))

14. peaceful

peaceful Active Member

Cho là chậm đi, mấy giây là nó ghê gớm lắm sao bạn.
    Nếu thích qwerty thì Q10 mà quất, còn vấn đề chưa hoàn thiện là ở HDH, thì con nào củng BB10 cả mà (z,Q).

15. raica7979

raica7979 Active Member

BB Model:
    Q10 9000 Playbook
    Thì vì 1 vài s đó nên anh ấy mới sài bb đó, làm mình nhớ cái tin nhắn của anh chàng bị gái chê sài bb lập dị, đùa:))

Mình cũng sài q10 nói chung danh bạ lỗi là do ng dùng cài đặt ko đúng, bạn có thể search cách sync danh bạ ko lỗi trên diễn đàn. tốc độ mail thì sao bằng bis dc nhưng nếu so sánh với hdh khác thì cũng ngang ngữa.
    Nhược điểm thì đúng là bé nhưng mất cái này có cái kia, trong số qwerty thì Q10 là tốt nhất

vnbb thích bài này.
  16. sev3n_k3n

sev3n_k3n Active Member

BB Model:
    Q10 + Z10 + PB
    Nếu công việc của bác như thế thì nên mua Q10 bác ợ :

Trên hệ điều hành bb10 không phải dùng bis nữa nhé, đang là hệ điều hành có tốc độ lướt web khá nhanh ( 4s, hay 1 số con bằng giá thì đừng so sánh với bb10)

Push mail tương đối nhanh vs gmail, còn yahoo thì hơi chậm( k được về luôn như gmail )

Còn lướt web theo cá nhân em thích dùng z10 hơn vì màn to hơn, pin z10 h cũng khá ổn. Q10 thì pin tốt hơn. Cả 2 dòng máy lướt web đều mát và nam tính.

Càng dùng BB10 càng thấy thích bác ah, HĐH mở nên cảm thấy thú vị, những phần mềm đọc báo bác không cần cài vì có thể tạo icon ra màn hình từ trình duyệt web. Quá nhiều thứ hay mà em không thể kể hết, game không hạn chế vì đã dùng được của androi

Đối với danh bạ bác cứ đồng bộ vào outlook rồi dùng bblink em chả thấy vẫn đề gì

PS: nếu bác dùng BB10 nên tham gia nhóm BBM, và nên có người dùng cùng thú vị không tả siết

vnbb thích bài này.
  17. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Mail trên BB10 sẽ Push tức thì nếu bạn dùng giao thức IMAP, còn dùng POP3 sẽ không Push mà chỉ định kỳ pull thôi. Và Yahoo miễn phí thì không hỗ trợ IMAP nên mail nó về chậm là đúng.

18. nambun

nambun Active Member

Thực ra về bản chất, nếu không xài BES thì BB10 ko còn push nữa.

Vì với IMap, Exchang thì những thằng Android, ios cũng có push.

Còn POP thì ko push như nhau hết.

Ngoài ra, do ko chạy qua server nên độ bảo mật nói thật là cũng kém đi.

mrcantona thích bài này.
  19. vaio9700

vaio9700 Active Member

BB Model:
    BB 9780
    e chào CỤ mad_love :) ko biết e có chào nhầm ko ạ :) tại e nhìn cái nick quen quen \:D/ e đang dùng Q10 đây, có vài nhận xét cho cụ thế này:

- cách tìm kiếm danh bạ chưa mạnh bằng trên BBOS
    - cảm biến ánh sáng của màn hình hơi dở
    - Pin e để wifi + 2g 24/24 thì chỉ đc 1 ngày
    - phím bấm khá ok, kiểu dáng thì e duyệt (hiện tại e lưu 1 e 9780 + Q10 này, riêng số chính e lại để 8700 cơ :)) (track kín nhiễu vuông main vàng cỏ úa :D)), lướt web thì khá nhanh, màn hơi nhỏ nhưng với nhu cầu của e là ok

20. lanhkh

lanhkh Active Member

BB Model:
    Priv
    Các bác cho hỏi ở sài gòn thì mua hàng Q10 likenew ở đâu tốt vậy bác?

Đang tải...