[TIPS] Tắt đèn LED khi Ghi âm, Quay camera, Gửi nhận Bluetooth... trên BB mà không cần dùng phần mềm

Thảo luận trong 'Mẹo hay khi dùng BlackBerry' bắt đầu bởi DungSherlock, 19/7/12.

Chia sẻ trang này

1. DungSherlock Moderator
    BB Model:
    8700+9780+9320+PB

Số bài viết:
    902

Như chúng ta thấy, hầu hết các ứng dụng native trên BlackBerry đều có chế độ nháy đèn led trong thời gian hoạt động của ứng dụng native đó (ví dụ như khi ghi âm, quay camera, gửi nhận bluetooth, thông báo khi pin yếu, BBM, email, text messenges...).

Mặc dù ánh đèn LED là một trong những điểm đặc trưng "mê hoặc" và được yêu thích trên BlackBerry nhưng trong nhiều trường hợp chúng ta cũng cần thể hiện sự khiêm tốn, lịch lãm và tế nhị khi cầm trên tay một chiếc BlackBerry chứ các bạn nhỉ?! Chẳng hạn như một phóng viên khi đi phỏng vấn và ghi âm để tác nghiệp mà lúc nào chiếc đèn led cũng nhấp nháy như vậy thì rất dễ gây khó chịu, bất lịch sự và thậm chí là "bất an" cho người đối diện =)) hay trường hợp cần phải ghi âm "bí mật" hay quay phim "bí mật" ;)) mà chiếc đèn led cũng mất tự chủ như vậy thì bạn sẽ rất dễ rơi vào hoàn cảnh "khổ chủ" hoặc bạn nằm ngủ cùng vợ (chồng) và chat BBM với "đối tác" vào ban đêm mà không muốn cái ánh đèn led nó le lói chói mắt trong đêm thì các bạn làm thế nào?!

Có nhiều bạn đã chọn giải pháp cài đặt một ứng dụng quản lý đèn Led hoặc ứng dụng chuyên để tắt đèn Led trong những trường hợp tương tự như mình lấy ví dụ ở trên. Cách này ok! Nhưng hôm nay mình chia sẻ với các bạn một cách giải quyết vấn đề nhẹ nhàng hơn ngay trên chính chiếc BlackBerry của bạn mà không dùng tới bất cứ phần mềm nào cả, mà vẫn đảm bảo hiệu quả, vừa không cần cài thêm ứng dụng khác lại vừa tiết kiệm pin.

==> Việc làm của các bạn rất đơn giản đó là bật chế độ Bedside Mode trên BlackBerry theo như hướng dẫn trong bài viết Chế độ Bedside Mode trên BlackBerry [OS5+].

Bây giờ thì bạn có thể hoàn toàn thoải mái làm việc mà không sợ bị ánh đèn led nhấp nháy liên tục nữa rồi đó! :-bd

Hy vọng tips này sẽ giúp các bạn thấy chiếc BlackBerry thân yêu của chúng ta ngày càng thú vị hơn. Hầu như mọi nhu cầu có tính thực tế thì BlackBerry đều có thể đáp ứng được cho các bạn mà không cần cầu cứu 1 ứng dụng thứ 3!

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

Tags:
  2. Never_Say_No

Never_Say_No bbvietnam.com

BB Model:
    Z10 - X10
    Chú làm việc 100% trên BB. Thế này thì cần phải cưới thêm em nữa mới đủ sức với chú, chứ một em sao chịu nổi nhiệt. :D.

3. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB
    Em thiếu mỗi cái "đầu tiên" (là tiền đâu?) anh Never_Say_No:D Trước giờ em dùng nhiều máy mà toàn là của người khác thôi nên cũng không biết nhiều hihi

4. tndoubleh

tndoubleh Well-Known Member

BB Model:
    9971x878329k89PB
    Bạn ơi cho mình hỏi thêm về SCM với, phần muti config đó có tác dụng gì á

5. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB
    @tndoubleh Bạn vui lòng qua topic ShortcutMe - Phím Tắt, Hẹn Giờ Chạy Ứng Dụng, MACROs & MORE ... và trình bày rõ ràng câu hỏi hơn để mọi người cùng giúp bạn nhé. Bạn viết như trên mình chưa hiểu chính xác được câu hỏi mà bạn thắc mắc :)

6. Google

Google Member

@SLHpD8X: Cái dở là khi mình muốn kích hoạt nó bạn lại phải vào Clock rồi mới kích hoạt được Entering Bedside Mode. Sau đó bạn lại phải ấn phím kết thúc rồi quay ra quay video, ghi âm. Nói chung là rất bất tiện bạn ơi. :P

7. n4zm830

n4zm830 Member

BB Model:
    9000
    kết hợp với shortcutme thì đỡ bất tiện phần nào rồi :D

8. Google

Google Member

@n4zm830: Thế thì dùng luôn shortcutme chứ bác, cần gì phải dùng shortcutme kích hoạt chức năng này. Bác không đọc bác chủ viết ngay ở đầu à. :))

9. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB
    Chế độ Bedside Mode thực thi việc hạn chế LED ngay khi được kích hoạt dù bạn đang ở chế độ nào và sử dụng app nào, các phần mềm của hãng thứ 3 nhiều khi không triệt để và perfect được như chế độ Bedside Mode.
    Ví dụ khi máy bạn sắp hết pin và nháy led để báo hiệu, trước đây mình có dùng tính năng LED Off của ShortcutMe để tắt thì chỉ được một lúc sau đèn led lại nháy trở lại nhưng với chế độ Bedside Mode thì bạn hoàn toàn yên tâm cho việc này.
    Ngoài ra, làm việc trên ứng dụng native thì không lo bị xung đột với các app quản lý đèn LED, pin cũng được tối ưu hơn so với 3rd app...

anhtuan000 thích bài này.
  10. jiti

jiti Member

BB Model:
    Bold Touch 9900
    Có cái nào tắt tiếng khi chụp hình không nhỉ

11. namaccguitar

namaccguitar Active Member

BB Model:
    9000+8700+PB
    Có nhiều phần mềm trên diễn đàn : Camera to go; silent camera. Search nhé ! :D

12. c27vtta5

c27vtta5 Member

BB Model:
    9700
    Cái này theo tiếng Việt của RIM là "Chế độ bên giường" haha đúng là trên giường thât. Tk bác

13. kimcuong1711

kimcuong1711 Member

BB Model:
    9700
    Mình thì nghiện Blackbery vì chính cái đèn Led. Có lúc mình cảm thấy bực bội khi tự dưng cái đèn Led không hoạt động mặc dầu mình đã cài đặt mở đèn Led rồi. Không biết bác nào có cách khắc phục không?

14. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB
    @kimcuong1711 Bạn có thể nói rõ hơn vấn đề của bạn không? Nếu bạn dùng chương trình đèn led thì có thể nghĩ tới khả năng xung đột phần mềm :)

15. kimcuong1711

kimcuong1711 Member

BB Model:
    9700
    @SLHpD8X mình xài 9780, room 666, không cài bất cứ phần mền nào liên quan đến đèn Led. Trong mục: Option - Display - Screen Display: mình đã tích chọn mục LED coverage indicator rồi nhưng đèn Led không hoạt động, nó chỉ báo đèn khi có cuộc gọi đến, cuộc gọi nhỡ,... ý mình là nếu đang ở trạng thái bình thường thì lẽ ra phải có đèn màu xanh lá chớp chớp chứ!

16. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB
    @kimcuong1711 Bạn bỏ tích ở chế độ LED coverage indicator đi nhé vì tính năng đó để kiểm tra đèn nhiều hơn là thông báo động. Nếu kimcuong1711 không cài app đèn led nào thì bạn hãy vào Profile Management để chỉnh cài đặt về đèn LED cho mỗi ứng dụng cụ thể nhé!

17. kiennt83

kiennt83 Member

BB Model:
    Q10
    Bài viết quá sáng tạo, cũng không ngờ đến >:D<
    Thực sự nhiều lúc cần ghi âm mà đèn LED cứ liên tục chớp cũng bất tiện thật mà tốn pin nữa.
    Nhưng các bro cho e hỏi, khi để Clock chạy ngầm như thế liệu có tốn pin không >:D< >:D< >:D<

18. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB
    @kiennt83 Clock là ứng dụng native của rim trên os5.0+ giống như browser, phone hay bbm...vì vậy module của nó luôn chạy ngầm dù bạn có exit hoàn toàn nhưng được tối ưu khi sử dụng nên bạn không cần lo lắng sẽ gây tốn pin quá nhiều. Lượng tốn pin của nó nhỏ hơn so với những gì nó hạn chế được khi các ứng dụng led nháy liên tục.

19. ahxdtngh

ahxdtngh Member

Hồi trước em phải ghi âm nhưng mà đèn nó nháy đỏ bất tiện quá :))

20. vandungkk

vandungkk New Member

BB Model:
    bold 9780
    có phần mềm nào làm đèn flask nháy như trong sàn cho bbb9780 os6 không các bác??

Đang tải...