[Tips] Sử dụng "Search" linh hoạt trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi ResearchInMotion, 3/8/13.

Chia sẻ trang này

1. ResearchInMotion Super Moderator
    BB Model:
    Nothing

Số bài viết:
    4.114
    Chào các bạn,

Hôm nay, mình xin chia sẻ một Tips mà mình hay dùng trên BlackBerry 10 có liên quan tới "Search". Đây là điểm mình cho là hay nhất và đáng giá nhất trên BlackBerry 10 tính cho tới thời điểm này. Ban đầu, mình nghĩ ai cũng dùng như mình, nhưng dạo này, chán đời hay cafe "chém gió" với mấy bạn cũng dùng BlackBerry 10 và thấy các bạn không dùng như vậy. Vì thế, cho nên mình mạo muội múa rìu qua mắt thợ một phen.

Như chúng ta biết, chức năng Tìm kiếm nói chung của BlackBerry vốn khá mạnh, 4.2+ ta có thể Tìm kiếm danh bạ ngay ngoài màn hình Quay số, lên cao hơn, tới 6.0 ta có Universal Search, không chỉ tìm kiếm danh bạ đơn thuần, nó còn thực hiện tìm kiếm mọi ngõ ngách của máy; Option, lịch, danh bạ, email...

Và tới BlackBerry 10 ngoài chức năng Tìm kiếm, nó còn có thêm một chức năng nữa, gọi là: Instant Actions. Việc bổ sung Instant Actions lý giải thoả đáng vì sao máy QWERTY không cần thiết gán hotkeys để mở Apps. BlackBerry gọi chức năng trên QWERTY là Type and Go, cá nhân mình thấy cụm từ Instant Actions chuẩn hơn. Vậy, Instant Actions có thể làm những gì? Mình sẽ đưa ra một vài ví dụ để các bạn hình dung.

Ở ngoài Home, gõ FaceBook (thực ra không cần gõ đầy đủ, chỉ cần gõ "face" là được rồi), sẽ có một hàng Action ở vị trí đầu tiên, nhấn vào đó để cập nhật trạng thái FaceBook (Update Status), tương tự làm vậy với Twitter, LinkdIn

Instant Actions còn làm được hơn thế với BBM, Call, sms, email. Với cách làm tương tự, muốn gọi cho ai đó, thao tác theo mẫu: [Call]_Tên hoặc [sms]_Tên... làm tương tự với BBM và các Apps còn lại.
    IMG_00000657.

Như vậy, với thói quen sử dụng này, chúng ta tiết kiệm được rất nhiều thao tác và như có vẻ Pro hơn nhiều!

Chúc các bạn vui vẻ và khám phá được nhiều điều thú vị trên BlackBerry 10!

Các file đính kèm:

Sửa lần cuối: 8/3/14
  2. hatran

hatran Member

BB Model:
    99 + z30
    Rất hay và ấn tượng. Tiện lợi nhiều hơn

3. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Ơ tưởng cái này ai cũng dùng chứ nhỉ, đây là 1 trong những chức năng sáng giá của BB10 giới thiệu từ đầu mà. Việc search ntn rất nhanh nhất là khi cài quá nhiều ứng dụng. trên laptop mình cũng hay làm theo kiểu này :)

cuongdc thích bài này.
  4. henrykhoa2k9

henrykhoa2k9 Well-Known Member

BB Model:
    BlackBerry Passport
    BB10 ko giữ nút A để khóa máy đc như BBOS nhỉ, như vậy sẽ tiện hơn nhiều so với nút lock, nút đó mà tạch cái là rồi luôn :-<

5. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Bác chủ thớt update fb chậm hơn mình rồi :))

Tips của mình là gõ fb dấu cách gõ luôn nội dung cần update. Không phải bấm cái gì ở đâu cả. Nó tự cho ra khung luôn. Thao tác của mình khi cần update fb sẽ là:

Space
    Nhập Fb
    Space
    Nội dung cần post
    Nhấn nút post

Tuy nhiên nhược điểm của phương pháp này là dòng stt đó trên fb sẽ hiện là via fb for blackberry chứ không phải for blackberry 10

hoangthuanTHANHDATNHUY thích bài này
  6. lekhanhduy89

lekhanhduy89 Active Member

BB Model:
    8700
    Mình thì fb+enter+nội dung rồi post

THANHDATNHUY thích bài này.
  7. quoc_nhai

quoc_nhai Active Member

BB Model:
    Q10
    Mình hay dùng cái này để search Mobile Network để chuyển đổi 2G<->3G. Chỉ cần search 1 lần, lần sau nó sẽ tự lưu lại lịch sử. :)

lateatnightjuly3rd91 thích bài này
  8. hoangnn90

hoangnn90 Active Member

BB Model:
    8110 z10
    Đây là cái mà mình thích hơn cả Hub :).
    Tuy nhiên có 2 điểm mình chưa hài lòng :
    1. Không tự động chuyển input language về phone language. Mình để phone là eng, input thêm tiếng Việt nữa.
    2. Prediction bị off. Cái này mà nó học + show các suggestion về instant action thì sẽ nhanh hơn :).

9. Luckyman6886

Luckyman6886 Well-Known Member

BB Model:
    8700
    Cac Tip này rất hay, rất tiện cho người dùng .

10. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

mấy cái này hay nhỉ :D
    chắc vẫn còn nhiều cái mình chưa biết :))

11. wangwang215

wangwang215 New Member

BB Model:
    BB 9700
    Có một điều mà em chưa hài lòng, và mong các bản Rom sau cải thiện về việc search này. Đó là khi em search ra một file, ví dụ file .csv (sau khi backup từ phần mềm contacts backup), thì file đó không mở trực tiếp được nhưng em cũng không tìm được vị trí của file đó ở đâu trong máy, cũng không có chọn lựa propeties. Chịu chết, không thể copy, cut.... Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo em về vụ này chút. o_O

12. bbvnNews

bbvnNews Well-Known Member

BB Model:
    9900
    Mình nghĩ là ứng dụng đó nó đã làm ẩn hoặc mã hóa tên file chứ không để khơi khơi cho ai cũng tìm kiếm được đâu. Nếu không thì bạn backup ra người khác lấy mất file đó thì bạn mất danh bạ à? :)

13. nihon

nihon New Member

BB Model:
    z10
    Khi nào
    có thời gian thì có thể tổng hợp các lệnh có thể làm khi search để anh em còn biết thì hay quá.

14. wangwang215

wangwang215 New Member

BB Model:
    BB 9700
    Không đơn thuần là việc mã hóa đâu bác, thậm chí là một file pdf, hay xls, doc... em cũng không tìm được vị trí chính xác của file để thao tác khác ngoài việc open. Giá như, phần menu có thêm chọn lựa là "open file location ", properties, hay đại loại như thế thì em nghĩ sẽ tốt hơn. Vì không phải lúc nào chúng ta nhớ được hết tất cả các file để ở đâu.

15. linhhoa88

linhhoa88 Active Member

BB Model:
    Blackberry Passport
    lo xa quá bạn ơi:rolleyes:

16. henrykhoa2k9

henrykhoa2k9 Well-Known Member

BB Model:
    BlackBerry Passport
    Tại lúc trc dùng BBOS 98 với 99 mình hay khóa bằng phím A cho tiện + lẹ nên cũng quen khóa như vậy, ít xài nút khóa :P.
    Mình khoái cái này nhất của Q10, sau khi search lần đầu thì sau đó gõ chữ bất kì rồi xóa xong chọt vô cái mobile network ra cái rẹt, nhiều bước chứ rất nhanh và tiện :))

17. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Sao trên danh bạ của BB10 không thể search tên theo ý muốn nhỉ?
    Ví dụ: mình lưu danh bạ là Tuấn Tèo thì phải search với Tu... thì mới ra vì BB10 search theo ký tự đầu, đáng lý ra nếu mình gõ Tè... thì BB10 cũng phải hiểu và hiện ra luôn chứ, đằng này chỉ hiển thị ký tự đầu, hơi nản :(
    Không biết là do mình chưa khám phá được hay là do BB10? Lúc trước xài 9900 đâu có bị trường hợp này

Đang tải...