[TIPS] Dùng Blackberry làm modem qua bluetooth cho laptop (không cần qua BDM, Cable)

Thảo luận trong 'Mẹo hay khi dùng BlackBerry' bắt đầu bởi namaccguitar, 14/8/12.

Chia sẻ trang này

1. namaccguitar Active Member
    BB Model:
    9000+8700+PB

Số bài viết:
    453
    Gửi các bạn 1 Tips khá thú vị. Trước giờ mình thường dùng BDM, hoặc cable để kết nối Blackberry làm modem cho laptop

[highlight=#ff80ff]Cách này dùng Bluetooth của Blackberry để kết nối laptop và dùng Blackberry làm modem cho laptop mà không cần cài BDM hoặc Cable :cáp để kết nối Blackberry và laptop[/highlight]

Khắc phục : phải sử dụng BDM phiên bản 5 trở lên, dây cáp USB dài lằng nhằng, vướng víu............một số anh em lại sợ khi cắm cáp làm modem thì BB bị sạc liên tục (nếu không chỉnh trong ES) , và đôi lúc mang laptop mà quên đem USB 3G :) ...v.v......

Ghi chú : bài viết này dựa trênLaptop xài Win 7, nếu phiên bản khác thì giao diện có thể khác 1 chút.........

Các thực hiện như sau :

Start
    My Computer, click phải chọn properties
    Chọn Device Manager, click phải biểu tượng Bluetooth, chọn Enable

Trên BB :
    Manage Connection, tick Enable Bluetooth.
    Chọn Set up Bluetooth, chọn Search
    Khi đó BB sẽ tìm thấy PC
    Click vào tên PC , khi đó đòi nhập key (password) : nhập đại 1 số nào đó ví dụ 1111, trên PC cũng nhập giống luôn.

Sau đó vào biểu tượng Bluetooth góc phải

Chọn Show Bluetooth

Click phải vào tên của BB, ví dụ là Blackberry 9000

Nhập số điện thoại của mình
    và username tùy ý, khỏi nhập password

Chổ Connection Name : tùy các bạn đặt là gì, trong bài này mình giữ nguyên.

Khi đó trên BB hiện bảng thông báo : “Accept connect request from…
    Chọn Yes

Chọn setup connect anyway

Sau đó có thông báo là tạm thành công

Chọn Close

Vào biểu tượng mạng góc phải màn hình

Chọn Dial-up Connection
    Chọn Connect

Quan trọng : Sửa chỗ số điện thoại lúc nãy thành [highlight=#ff80ff]*99#[/highlight]
    Xong chọn Dial

Vậy là thành công

Tags:
  2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Re: [TIPS] Dùng Blackberry làm moderm qua bluetooth cho laptop (không cần BDM, Cable)

Thanks @namaccguitar
    Bài viết cực kỳ chi tiết :-bd

3. hoangthuan

hoangthuan Moderator

BB Model:
    87-97-PB-Q10-PP
    Re: [TIPS] Dùng Blackberry làm moderm qua bluetooth cho laptop (không cần BDM, Cable)

Cách này mình cũng đã từng nghĩ tới nhưng chưa thử bao giờ, nếu chưa biết chắc cũng không dễ xơi :D

Thanks, bài hướng dẫn rất chi tiết và dễ làm theo.

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

4. wetfoot

wetfoot Super Moderator

BB Model:
    BlackBerry Passport
    Re: [TIPS] Dùng Blackberry làm modem qua bluetooth cho laptop (không cần BDM, Cable)

Vậy thêm con PB nữa thì pin em 9000 của @namaccguitar sẽ hừng hực chứ chẳng chơi :)

5. vitamin_luv

vitamin_luv Member

BB Model:
    Bb8800
    Re: [TIPS] Dùng Blackberry làm modem qua bluetooth cho laptop (không cần BDM, Cable)

sao phức tạp thế nhỉ @@, trước h em toàn thế này
    click connect ở DUN Service on Phone là tự kết nối rồi

6. namaccguitar

namaccguitar Active Member

BB Model:
    9000+8700+PB

Bạn có thể hướng dẫn mọi người, vì một số máy không hiện ra sẵn như vậy :)

7. bankhac

bankhac Member

Để kết nối qua Bluetooth giữa BB và máy tính dùng truy cập internet (trên Windows 7) các bạn làm như sau :
    Đầu tiên phải chắc chắn rằng driver cho Bluetooth đã cài đặt chính xác .
    -Kết nối Bluetooth máy tính với BB , click vào biểu tượng ở khay hệ thống chọn Show Bluetooth Devices.
    -Trong hộp thoại hiện ra ,click chuột phải vào biểu tượng BB chọn Advanced operation >Connect to operation window.
    -Một hộp thoại hiện ra click vào mục Connect trong phần DUN service on phone.
    Vậy là xong.
    Đối với Desktop hoặc Laptop không có bluetooth thì dùng Bluetooth usb rời để kết nối cũng được ,nhưng cấu hình để kết nối có hơi khác một chút .
    Kết nối kiểu này cũng dùng được trên Win XP, tuy nhiên cấu hình các thông số phức tạp hơn Win 7.
    Giải thích thêm : DUN là chữ viết tắt của Dial–Up Networking

8. stevedat

stevedat New Member

BB Model:
    9630

Bài viết hay đó bạn. :-bd

9. manh11k

manh11k Member

BB Model:
    9700
    Vẫn sử dụng từ khi mua em 97 đến giờ... bài viết rất chi tiết. Thanks các bác

10. bienxanh2358

bienxanh2358 Member

BB Model:
    9810
    Bài viết rất ý nghĩa, nhưng từ OS7 trở nên, BB đã có tính năng Mobile Hotspot rất tiện lợi, nhanh chóng. Tốc độ thì quá ngon, và có thể share cho nhiều máy cung connect!

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

11. thipm2020

thipm2020 Active Member

Thanks, bài viết hay và cần thiết...

12. qphuoc

qphuoc Member

BB Model:
    BB 9780
    Cám ơn 2 Bác đã chia sẽ.Cho mình hỏi thêm là:khi cài đặt lần đầu là như thế còn những lần sau thì có phài làm lại từng bước như vậy không?hoặc có cách nào để ghi nhớ cho lần khác khi muốn truy cập được nhanh hơn?Và cước tính theo 2G,3G hay Gói BB của nhà mạng? rồi khi mình đang truy cập thì nếu có điện thoại thì mình BB vẫn hoạt động bình thường hay là phải ngắt kết nối với laptop hoặc PC mới được. Cảm ơn cả nhà.

13. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB
    Lần sau bạn không cần phải làm lại, trên laptop đã nhớ tên bluetooth BB, và trên BB cũng đã nhớ tên laptop.

Bạn thao tác như sau :

1. Chọn biểu tượng mạng góc phải, chọn tên Bluetooth đã lưu. click vào chọn Connect :

2. Chọn Dial, biểu tượng góc phải xoay xoay báo kết nối...

Connected và sử dụng thôi !

Cước gprs theo mình là do bạn đăng ký với nhà mạng, thường dùng cái này bật 3G thì tốc độ mới ổn.
    chắc là nghe gọi bình thường khi kết nối, vì nó chỉ chia sẻ qua Bluetooth thôi (chưa test, phản hồi sau :D )

14. thao52cd5

thao52cd5 Well-Known Member

BB Model:
    Z10
    Cái này em dùng lâu rồi.vì có dạo kết nối bluetooth với lap nó tự nhận.về sau mới biết trước đó mình có cài D-com và nó đã tạo cho mình 1 cổng Com trên máy rồi.nên theo cá nhân em thấy cái cơ bản là chỉ cần tạo 1 cổng com.bạn nào thấy bài viết trên khó hiểu thì chỉ việc cài D-com lên kết nói bằng D-com xong rồi có thể tháo D-com ra.và là sau khi BlackBerry kết nối bluetooth với lap là nó tự nhận

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]<br /><br />--- Added at 28/08/2012, 10:01 ---<br /><br />Lưu ý là khi kết nối bluetooth thì ta có thể thực hiện được cả cuộc gọi trên lap mà không cần động chạm tẹo nào dt cả.ngày trước còn là sinh viên thỉnh thoảng vẫn mang lap lên lớp để "sử đẹp" mấy anh để bluetooth mà không đặt pass :))

15. qphuoc

qphuoc Member

BB Model:
    BB 9780
    Bạn có thể hướng dẫn rõ hơn chút không? Cụ thể là lap mình đã và đang sử dụng D-Com viettell nhưng BB thì dùng Vinaphone thuê bao trả sau + 3G thì cài đặt thế nào?Vì mình hay ra ngoài nên cũng cần online cho lap thường nên mong bạn hoặc Bác nào biết hướng dẫn giúp.Cám ơn.(Bạn hướng dẫn luôn cách gọi diện từ lap luôn nhé.)

16. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB
    Đính chính : Gọi điện từ laptop là nhấn số điện thoại luôn hình như là 1 phần mềm khác.

Còn cách ở đây theo ý là dùng loa của laptop để mình đàm thoại rảnh tay, bỏ điện thoại xuống, dạng kết nối qua tai nghe bluetooth vậy (nghĩa là vẫn nhấn số, danh bạ từ BB, khi nhấn nút gọi xong, có thể bỏ điện thoại xuống bàn, rồi đàm thoại qua loa laptop)

Bạn thao tác theo post #1, đến bước BB và laptop kết nối được với nhau, bạn click vào Bluetooth Device có tên Model BB của bạn.

Sau đó hiện ra như hình phía dưới (mượn ảnh) , bạn thấy Audio Service có 2 chữ Connect

(Trong hình là đã Conneted rồi, nên hiện Disconnect)

Thế là đàm thoại hoặc bật nhạc trên BB nghe qua loa laptop thôi !

17. bankhac

bankhac Member

Mình trả lời câu hỏi của bạn như sau :
    -Bạn chỉ cần cấu hình kết nối 1 lần đầu thôi .Sau khi thoát ra và muốn kết nối trở lại, bạn cứ làm như mình đã hướng dẫn trước đây : Click chuột phải vào biểu tượng Bluetooth chọn Show Bluetooth devices ,xuất hiện hộp thoại click chuột phải vào biễu tương BB chọn Advanced Operation >Connect to operation Window ,hộp thoại mở ra chọn Connect trong phần DUN service on phone . Do Win 7 cấu hình tự động các thông số nên bạn vào dễ dàng hơn Win XP.
    -Bạn kết nối kiểu này là tính theo gói cước 3G . Gói cước Bis của Blackberry không dính dáng đến gói cước 3G( nếu bạn không đăng ký Bis thì bạn vẫn dùng gói cước 3G bình thường ) .Nếu bạn đang dùng Mobifone thì nên dùng gói cước không giới hạn Miu (các mạng Viettel , Vinaphone …..cũng có những gói cước tương tự).
    - Kết nối internet vẫn bình thường khi có cuộc gọi đến ( không cần phải ngắt kết nối ).
    Bạn chú ý : kết nối USB 3G là kiểu kết nối Mobile broadband dùng cho USB 3G không thể lấy cấu hình này áp dụng cho kiểu kết nối dùng điện thoại làm Modem được .

18. qphuoc

qphuoc Member

BB Model:
    BB 9780
    :-? Nhờ AE chỉ thêm.Sao bước đầu tiên mình không thể nào cho 2 thiết bị thấy nhau được.Nhưng nếu tìm thiết bị khác thì ok?
    Và đương nhiên bước đầu ko dc thì các bước sau bo tay rồi.Mình ko hiểu con laptop của mình có cần phải cài đặt lại cái gì nữa để thõa mãn dk không.Các ACE nào hiểu chỉ giúp với.Cám ơn nhiều

19. bankhac

bankhac Member

Nếu BB của bạn chỉ kết nối được với thiết bị khác mà không kết nối được với laptop thì có khả năng laptop của bạn thiếu driver cho Bluetooth hoặc driver cài đặt chưa chính xác .Bạn phải tiến hành cài đặt hoặc cập nhật driver cho laptop của bạn.Sau khi cài đặt và cập nhật driver cho Bluetooth bạn thấy xuất hiện mục sau : Standard Modem over Bluetooth link , thì lúc này BB của bạn mới làm modem để kết nối máy tính được.(Bài viết này dựa trên Windows 7)

20. bfree

bfree New Member

có ai test trên 9630 chưa nhỉ? mình làm trên win xp và bb87, pair bluetooth xong là kết nối được, nhưng trên 9630 thì kết nối không được báo lỗi 678.

Đang tải...