BB Life 3 Tình cờ mờ ghiền

Thảo luận trong 'Kỷ niệm vui - buồn cùng BlackBerry' bắt đầu bởi samview, 4/6/14.

Chia sẻ trang này

1. samview Active Member
    BB Model:
    88-89-90-97-87-z10

Số bài viết:
    174
    Con smartphone đầu tiên mình dùng là được ông chú đại gia cho, O2 PDA với hệ điều hành Window Phone 2003. Ổng mua con này năm 2004 , và sau 4 năm dùng, ổng chán, ổng quăng cho mình xài. Kích cỡ của em ấy thì khỏi phải nói, như con BB87 ấy. Đấy là lần đầu tiên biết smartphone là gì – là cho mình cài những ứng dụng mình cần. Nhưng mà, cảm ứng của nó là cảm ứng điện trở, nếu không có bao da thì cảm ứng nhanh hỏng cực kỳ và hay bị lệch sau 1 thời gian. 3 lần hư cảm ứng, 3 lần thay mà xót cả ví . Và nhân dịp hư lần thứ 4, mình điên máu quá, lên mạng lùng sục xem có con smartphone nào ngon bổ rẻ để dùng. Tìm cả tháng trời, iphone thì đắt mà cảm ứng nữa, chả thích. Palm thì giá còn trên cung trăng. Và tình cờ, ông bạn cùng phòng lôi con điện thoại ra, cắm vào máy tính, 1 chương trình trên màn hình hiện lên và thao tác cài đặt y như cài chương trình trên PC vậy . Để ý rồi nghen.

Tôi hỏi : Ê ku !! Đang cài cái gì cho điện thoại vậy ?

Ông bạn : Cài lại hệ điều hành cho máy.

Hở !! Tôi chạy lại cầm máy, nó hiệu blackberry. Ấn tượng đầu tiên về em nó là cục mịch, xấu tệ ( tại cái vỏ con máy nó te le xơ mướp hết trơn ) .

Tôi : Con này có hệ điều hành hả ? Sao mà lạ hoắc vậy .

Ông bạn : Chú cứ giỡn !! update lại thông tin các hệ điều hành cho điện thoại đi.

Thế là bay về máy của mình bắt đầu Yahoo search. Oh !! Window Phone, Symbian, RIM OS, iphone (nhớ không nhầm thời đó sắp ra iphone3 rồi ) . Lỗ hổng kiến thức đây rùi – RIM OS . Tiếp tục search, dòng đầu tiên đập vào mắt là RIM – Điện thoại doanh nhân. Nghe bùi tai quá đi.

Tôi : Xài được chứ ?

Ông bạn : Quá được

Thế là lê la qua bàn nó, nhờ nó chỉ và những khái niệm OS , loader, hex, BBM … bắt đầu du nhập vô đầu. Sau khi ông bạn cài máy xong, mình mượn hí hoáy. Ôi !! bàn phím bấm thích quá cơ, màn hình trong vắt và mịn , chả giống con O2 , nhìn mà gớm. Túm lại, dòng máy này đáng thử, sẽ mua 1 con máy cùi về vọc vạch và có thẻ nhớ nghe nhạc . Tôi lùng sục 5giay , raovat, … và thấy rằng dòng 8830 phù hợp với yêu cầu mình nhất : Giá rẻ , có thẻ nhớ , có tai nghe. Và đó là con BB đầu tiên mình sở hữu.

Vào 1 ngày bình thường nắng nóng như thêu như đốt, mình đã tậu em nó – Giờ ngẫm lại thời đó mua máy không kiểm tra main, không mở máy, đúng là liều thật nhưng mà hên sắm đúng con máy không chịu hư phần cứng.

Ông bạn : Ê !! Mới mua à .

Tôi : Mới hôm rồi.

Ông bạn : BB8830 hả ku ? Con này chúa bệnh tật .

Tôi : Bệnh gì ?

Ông bạn : Sóng yếu, hệ máy lại CDMA và GSM , blablabla….

Tôi : Phải sửa hay bệnh cố hữu do ít tương thích mạng VN

(Chú thích : Mình học bên điện tử viễn thông nên cũng khá rõ các hệ thống)

Ông bạn : Tinh tế có cách khắc phục đó, ông tìm đi.

Thế là mày mò cài hệ điều hành, mày mò vọc, cài app và xin key. Vã nhất là lúc cài OS, nhiều khi con LED đỏ lòm, nhưng mà ông bạn bảo cứ yên tâm cài lại, không sao hết . Ơ !! iphone chắc biến thành cục chặn giấy rùi, con này ngon ta, như cài win trên máy tính vậy nhỉ. Cài , xóa, cài lại, xóa , cài lại, mình làm đến 3 lần mới thành thạo. Tiếp đến là khắc phục lỗi vặt của máy ( cài app dễ quá không tính ), có hướng dẫn từ các đàn anh nên không mấy mà mình làm chủ được máy.

Các bạn dùng BB88xx, các bạn thích được mỗi sáng BB thức dậy bằng 1 bản nhạc du dương đầy đủ treble bass không ? Mình thì quá thích đi chứ - 1 không gian yên tĩnh buổi sáng đủ để BB thể hiện chất âm loa ngoài, nhất là dòng BB88xx này có đến 2 loa ngoài. Hihi.

Thế là mê BB từ đó. Mê cái chất âm , mê cái tiện dụng khi dùng chế độ phím tắt , mê cái màn hình ra sáng không sợ ông mặt trời, mê cái dáng hình hộp chữ nhật có góc bo tròn, mê con bi lăn … Có thẻ nhớ, cài 1 mớ từ điển english-english, vietnamese-english, khỏi phải tốn tiền mua kim từ điển – thôi rồi , mình gặp hời rồi. Có thẻ nhớ, ta copy nhạc vào, ơ sao mà nghe hay hơn con creative mp3 nữa nhỉ… Tự thấy, mình mua con BB này thật là đáng đồng tiền bát gạo.

“ Ê ! BB có gì hay mà thích dữ vậy ? ” , “ BB khó dùng lắm “ là câu mà mọi người hay hỏi và nhận xét về BB. Thực ra BB không khó dùng mà ngược lại còn rất tiện dụng. Bản thân hệ điều hành BB có 2 chế độ thiết lập : Thiết lập như thường và thiết lập nâng cao:
    - Thiết lập như thường : Từ màn hình chính , nhập số là bay thẳng vào màn hình call như của nokia vậy. Nút chùm dâu là nút menu. Rất là bình thường
    - Thiết lập nâng cao : Đây chính là sức mạnh từ bản thân hệ điều hành, dùng các phím để gọi chương trình như các shortcut trên màn hình pc vậy , one press one run. Nút M cho sms+mail , O cho Options, A cho danh bạ ,… Chưa hết, khi nhấn chùm dâu ( nút menu ) , dòng nào bắt đầu bằng chữ cái gì thì cứ nhấn chữ cái đó là con trỏ bay xuống đó liền, chứ không lê lết như các điện thoại khác. Ngoài ra còn có mỗi tổ hợp phím để thiết lập chạy 1 chương trình do mình cài đặt ( quan trọng ở đây là bạn có nhớ mình đã thiết lập tổ hợp phím nào ) . Rất tiện dụng.
    Cho bạn cái dao, cái thớt là bạn biết làm gì. Vậy, cho bạn cái máy xay đa năng, lần đầu dùng thì cũng phải đọc hướng dẫn dùng chứ. BB cũng vậy thôi.
    “ Tại sao người chơi BB rất dễ nghiện ? “ Vì BB là một thử thách, và người trải qua thử thách đó là người dành nhiều thời gian tìm hiểu và khám phá, cũng như trải qua nhiều cung bậc cảm xúc “ Hỷ - Nộ - Ái - Ố “ cùng BB. Và những con người này chỉ có thiếu thiếu mới gọi là hoàn hảo, chứ không phải đầy đủ mới là tuyệt vời.

Oh !! Trông ai mà xinh xinh quá, dáng hình thon gọn mảnh mai. Lại nữa, nhìn cách em ấy lả lướt sao mà mê mẩm quá trời. Không lăn, không lồi , rất là màn hình phẳng. Mê rùi nghe, BB9700. Sau 6 tháng tích cóp, ta lại có thêm 1 em iu nữa rồi. Cảm giác lần đầu tiên cầm trên tay rất là đầm tay, chắc chắn. Lưng em ấy là 1 lớp da mịn màng, rất là sành điệu , rất là sang trọng, nhìn có cảm giác như hàng thủ công ấy. Con led lại uy lực hơn, màn hình lại mịn hơn, os cao hơn và nghe được nhạc lossless ( thể loại nhạc này được ông bạn thân khai sáng kèm tai nghe sennheiser – quả là bá cháy con bọ chét – sướng 2 cái lỗ quá trời ). Cưng em ấy như cưng trứng, nào là bao da handmade, nào là pin thứ 2, nào là bàn phím 8980, nào là dock sạc. Thế mà 1 ngày đẹp trời, em ấy bị bệnh máu trắng ( trắng màn hình ), thể trạng suy sụp ( hình như bị lão hóa flash thì phải, cài os6 chạy được tí thì trắng màn, cài os5 thì chỉ được nghe gọi, không làm gì được ). Đời thật là bất công, đứa thì quăng đụi đụi không chịu hư ( ẻm BB8830 ), đứa thì nâng niu mà hư thân mất của ( ẻm 9700 ). Thôi thì ta xa nhau từ đây, sau khi hấp hối hơn tháng, em ấy đã ra đi vĩnh viễn, để lại cho anh một nỗi niềm thương xót. Và thể theo nguyện vọng nhà phật, minh đã hiến xác cho những ai cần linh kiện thay thế.

Thời kỳ ẻm 97 chết, BB bắt đầu tuộc dốc, màn hình cảm ứng lên ngôi kèm cái chợ ưa gì có đấy và nhu cầu người dùng bắt đầu chuyển hướng. Và rồi, theo xu hướng thế giới, theo nhu cầu bản thân, mình cũng bị lung lay – 1 em android xinh đẹp dễ thương, mảnh mai lại về với mình ( Cái tật mê gái đẹp không chịu chừa – Men chẩn luôn - Haha ). Đó là Samsung galaxy SII. Em ấy đáp ứng mọi nhu cầu mình cần, nào là check mail, chơi game, xem hình, xem phim, chụp ảnh, share lung tung, viber, whatsapp…. Nhưng mà, ở em, mình vẫn thấy thiếu, thiếu 1 cái gọi là niềm tự hào, niềm đam mê và cả cái gọi là dùng điện thoại không giống ai. Mà con người cũng lạ ghê, cái gì có sẵn thường hay mau chán, cái gì hễ lăn xả mới thương lâu bền chặt. Xin lỗi em, anh chỉ thích BB. Và lần này chính thức chia tay S2 , cho em về với người yêu mới, 1 chàng trai văn phòng mảnh khảnh và dễ thương.

“ Oh shjt !! Con 8830 của anh đâu rồi ? “ Mình hỏi ku em.

Từ ngày có 9700, từ ngày chia tay mối tình đầu, mình không cần dùng 2 sim, em 8830 đã được cất trong tủ áo quần và sau bao lần chuyển nhà, giờ em ấy mất tích luôn rồi. Thật là đen đủ đường. Tình chẳng có, tiền chẳng nhiều, thôi thì về với a nghen, 87 mũm mĩm dễ thương.

“ Hết con mua , đi mua con chà bá lửa xấu thấy ớn . BB có gì hay mà cứ mua nó hoài vậy ? “ – Nhỏ bạn chuyên GATO với mình vặn vẹo.

Mình chỉ biết cười thôi vì bao lần nói cho nó nghe vì sao mà nó có chịu thấu hiểu đâu, còn bem 1 câu : con máy khó dùng kinh.

“ Ờ thì xấu, ờ thì khó dùng, nhưng mà chất, tớ thích là được “ , tôi cũng cố cùn chun chút với nhỏ. Haha.

Tính ra, BB87 dùng thay Nokia 1280 thì được chứ thay S2 có vẻ quá khập khiễng, nhân cơ hội BB đang giảm giá đẩy hàng sau tết, giá hợp lý cho 1 em mới toanh, ngon lành và đáp ứng nhu cầu bản thân, Z10 đã về với đội của mình. Nếu nín nhịn 2 tháng, có khi mình còn tiết kiệm được hơn 1tr chứ chẳng ít . Thích là nhích, có khi nín 2 tháng, tiền chẳng còn mà mua nữa . Hihi.

Cảm giác đầu tiên cầm em nó , ôi sao mà đã thế này. Nhựa rẻ tiền ư ? Nhựa đấy, nhưng mà cầm chắc tay phải biết , nhất là quay màn hình vào lòng bàn tay, các cạnh vuông vức ấn ấn vào tay khá là phấn khích. Nắp lưng nhìn bẩn bẩn, lại còn lưu mồ hôi tay, thật là đồ rẻ tiền ?Ai nói với mình thế thì đúng là ếch ngồi đáy giếng. Lớp caosu non phủ ngoài , sờ vào như sờ phải da em bé, mịn màng cực kỳ, chưa kể cầm máy rất chi là phiêu thế mà Z10 vẫn không rớt (nếu dùng các dòng sony Z hay iphone chắc chắn là rớt vài lần rồi) – mình cũng thử cầm ko nắp lưng và rớt mấy lần xuống nệm . Cảm giác trên tay thích rồi nghen, chồng tiền và rước một em đen lì lợm về .

“ Thằng mập này cuồng BB quá chừng, hết thuốc chữa rồi ” – Ông bạn thân nói

Tớ mua BB rất đúng lúc, giá vừa giảm, OS mới ra bản 10.2.1.2102 ( 2102 cũng là ngày sinh nhật nhỏ mối tình đầu nên ấn tượng ngay và luôn). OS này cũng khá hoàn thiện tuy còn nhiều thứ cần phải làm tốt hơn nhất là vụ chui ra khỏi bao da cứ hay mất sóng 3G. Có điều, dùng Z10 đã quá đi, nghiện lại nặng hơn rồi.

Các ngón tay lả lướt như là đang nhảy điệu bale mềm mại tinh tế và cũng lắm lúc driff chất chơi như “ fast and furiuos “. Một màn hình đầy số rất lộn xộn với đường đi rất lắc léo như mê cung nhằm hạn chế những con người tò mò. Một cái gõ đầy uy lực khiến một cuộc gọi đang đổ chuông liền im phăng phắc. Một hòm thư đa năng với đầy đủ mọi thông báo kèm theo một thư ký lọc những thứ chưa đọc. Một chút gì đó cổ điển khi dùng ngón tay để đặt hẹn giờ. Một chút mất nết - Nam nữ thọ thọ mới tương thân – xáp lá cà, ve vãn nhau bằng hành động mơm trớn. Một chút uy lực quay về quá khứ tìm kiếm khoảnh khắc đẹp hay bựa . Một tiếng còi hụ báo cháy khi chúng ta lạc mất nhau trong căn phòng bừa bộn nho nhỏ. Một ánh mắt căm hờn rực lửa khi bị bỏ rơi, và cũng biết ánh lên sắc xanh hy vọng và nồng nàn. Một chút giữ gìn trinh nguyên thà nguyện mất tất cả chứ không chịu làm nô lệ, không chịu phản chủ. Một chút lại thêm một chút từng ngày, ta càng thêm yêu em, Z10 !!

Các file đính kèm:

• BB.
      Kích thước:
      113,3 KB
      Đọc:
      0
    Sửa lần cuối: 5/6/14
    Tags:
    amoloso, imquoc, Hunter Love2 người khác thích bài này.
  2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn này cũng giống mình, bắt đầu dùng BlackBerry khi chán ngấy em O2 IIi :D. Bắt đầu với 1 em 8310 năm 2007 :)

Đang tải...