Theo John Chen, 98% ứng dụng Android có thể chạy được trên BB10

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 20/5/14.

Chia sẻ trang này

1. minhduc217

minhduc217 New Member

BB Model:
    z10
    Cám ơn bác đã mở mang đầu óc. :)

2. romeo_133

romeo_133 Active Member

BB Model:
    ...Na thinh...
    Mình ko định tranh luận này vì đã nói rõ quan điểm, nhưng bạn là Mod, lại nhận xét 1 cách phiến diện như vậy nên mình cũng đành nói thêm vài lời cho thêm phần vui vẻ. Tất nhiên mình ko phải là Dev, Dev cũng là người, cũng cần phải có thu nhj như mình, như bạn, như ae khác. Đơn giản nhất ở đây, BB cần tạo 1 thu nhập ổn định cho Dev : Kiểm duyệt chặt các app ăn theo, tăng $ cho các App cả mất phí, free..Điều đó tạo nền tảng ứng dụng chất lượng tốt để cạnh tranh, thúc đẩy bán hàng chứ ko phải đem Android App ra lôi kéo. Với người dùng mới, kiểu marketing như thế, khác gì bảo người dùng mua Android.
    vnbb và ae: dù sao đây là quan điểm cá nhân. Có đúng có sai. Nhưng đã cmt hay quote mong các bạn cũng cần tôn trọng người khác.

3. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    ^
    Mình thực ra cũng ủng hộ việc cài app android trên BB10 để thu hút thêm người dùng nhưng theo mình kế hoạch này chỉ nên ngắn hạn và mang tính đối phó chứ ko nên làm dài hạn. Vì nếu thu hút đc nhiều người dùng nhờ app android thì cũng chưa chắc thu hút đc dev vì họ cho rằng cứ viết bên android là đủ ko cần tốn công viết cho bb10. Chạy android trên bb10 như con dao 2 lưỡi vậy.

4. linhhoa88

linhhoa88 Active Member

BB Model:
    Blackberry Passport
    Ơ thế cái vụ phát triển native apps thì sao :(

Sent from my Nokia 1110i using Tapatalk

5. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Mod cũng là một thành viên mà bạn, sao phải phân biệt làm gì nhỉ :) Cái giải pháp "đơn giản nhất" của bạn bạn đã nghĩ kỹ chưa? Tặng tiền cho các app mất phí thì tặng bao nhiêu cho đủ? Tặng 1$/app hay 1000$/1 app? Và để có được lượng app như Android và iOS thì BB phải bỏ ra bao nhiêu tiền???

Và kể cả tặng 1000$ hay 1000$/1 app thì cũng chưa chắc đã bằng app đó được 1 triệu lượt tải về trên Google Play hay Apple Store. Vậy bao nhiêu cho đủ, tặng 1 triệu USD luôn chăng???

Ngoài ra, BlackBerry cũng đã áp dụng chính sách tặng tiền cho Developers rồi, nhưng nó áp dụng trong từng chiến dịch, mình cũng đã nhận được 100$ cho 1 app submit lên trong đúng chiến dịch đó. Bạn có thể đọc bài dưới đây để biết thêm chính sách ưu đã của BB dành cho Dev nhé

=> BlackBerry Got Game Port-a-Thon! - Có game, nhận phần thưởng

Và đây nữa: RIM xác nhận cam kết thu nhập 10.000$ cho nhà phát triển ứng dụng BlackBerry 10 trên AppWorld

6. mr zenda

mr zenda Active Member

BB Model:
    Z10
    chỉ hy vọng Android runtime chạy mượt, mát máy, ít hao pin trên 10.3 thôi. Chứ giờ 1 ngày sạc 2 lần, chết toi @@

7. diennhl.dl

diennhl.dl Member

BB Model:
    Z30
    Có đồng chí nào chơi hayday ko ah. Bản cập nhật mới trên Android cài cho bb10 giờ đứng hình rồi hjx

8. BurningIce

BurningIce Well-Known Member

Theo mình các Dev cho rằng viết bên Android là đủ không cần tốn công viết cho BB10 là điều tốt chứ sao lại là con dao 2 lưỡi. Một app Android chạy tốt trên BB10 thì cần gì phải viết lại Native chi cho mắc công, hay là viết lại để nó mang đậm chất BB? (cái này chắc các Dev chưa có nghĩ tới:D). Như bạn nói tính năng chạy được Android app có thể thu hút được lượng người dùng, một khi BB10 đã có một lượng người nhất định thì sẽ kéo theo số lượng feedback hay request app ngày càng tăng, có cầu ắt sẽ có cung, app Android nào không ổn định thì các Dev sẽ viết lại Native thôi.

9. romeo_133

romeo_133 Active Member

BB Model:
    ...Na thinh...
    vnbb :Mình biết BB vẫn tạo đk tốt cho Dev. App đang thiếu nên chuyện đầu tư cao hơn And, Ios là chuyện đương nhiên.
    Nhưng nếu có thể vẫn cần đầu tư nhiều hơn nữa, mình bảo tăng $ chứ ko phải tặng bạn nhé :) : vd đối với 1 app free trên 100 lượt tải se có X$, thêm 100 lượt sẽ có 1.5X$ chả hạn. Đối với app có phí thì giảm chiết khấu, quản lý và xử lý những app ăn theo đảm bảo quyền lợi Dev chân chính....v.v Bản thân 1 Dev đc BB quan tâm, đảm bảo quyền lợi họ sẽ tâm huyết và sáng tạo hơn dù cho thu nhập có thấp hơn so với bên And, Ios. Anw...kết lại : mình vẫn mong BB có 1 lực lượng Dev đông đảo và chất lượng hơn là đầu tư Android app :)

10. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    Hệ điều hành sống nhờ app, càng nhiều app thì hđh càng sống khoẻ và ngược lại. BB lại đang hoàn thiện để chạy mượt các app Android vậy sẽ ko còn dev nào viết app cho BB10 nữa vì chỉ cần viết cho Android là đc cả 2 rồi mà thế thì BB10 cần gì phải phát triển nữa cuối cùng tự chột mà chết, lúc ấy khác gì Android mới là hđh thực sự của BB. Còn nếu như ko hoàn thiện bb10 để chạy mượt app Android thì lại ko thu hút đc người dùng như mấy con nokia X vậy. Nó như con dao 2 lưỡi ở chỗ đó :)

11. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Cái này dân gian gọi là "lo bò trắng răng" :). Bạn suy từ bản thân mình ra đi, mặc dù có nhiều app Android nhưng chắc chắn bạn sẽ luôn ưu tiên app native mà. Và đó là cầu, khi cầu app native cao (có nhiều người dùng) thì chắc chắn sẽ tự nhiên thu hút Dev thôi

12. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    ^
    Nếu như cài app android mượt thì sao phải quan tâm đến app native vì kho app của Android thừa sức bóp BB10 với cái quan trọng là cái gì sẽ thu hút dev viết app native cho BB10 khi mà họ chỉ cần bỏ công sức ra viết app cho Android là đủ?

13. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Nhu cầu, có cầu ắt sẽ có cung. Bạn là Dev, là nhà sản xuất phần mềm, thì bạn chỉ hứng thú sản xuất khi có nhiều người mua. Nó đều tuân theo cái quy luật cung/cầu đơn giản vậy thôi mà bạn.

Và thu hút thật nhiều người dùng, đó mới là cách phát triển lâu dài, đảm bảo giữ chân được các Dev. Chứ mấy kiểu như vài bạn ở trên nói chỉ là kiểu "ăn xổi", nhử mồi bằng 1 ít tiền để người ta viết 1 vài app, nhưng người dùng ít thì lâu dài họ cũng chẳng update phiên bản thì những app đó cũng coi như bỏ đi còn gì. Vì vậy mà phải vừa nhử mồi, vừa tìm cách để giữ người ta ở lại lâu dài mới là cái khó, và BB đang làm hết sức mình vì mục tiêu đó.

phuongnam72 thích bài này.
  14. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    ^
    Rõ là có cầu thì mới có cung, nhưng tại sao dev phải viết app native cho bb10 trong khi vẫn chạy đc mượt app android? Nếu chạy app Android ngon thì sao người dùng còn có nhu cầu với âpp native nữa?

15. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    bạn đọc lại post #51 của mình nhé

16. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    Người dùng ưu tiên app native nhưng ko có app, họ quay sang dùng app android, nó chạy mượt và họ hài lòng thì sao còn cần app native nữa cái gì khiến dev phải viết app riêng cho bb10 khi nhu cầu ko còn?

17. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Thế thì sao còn phải nghĩ ngợi gì nữa, hài lòng rồi mà :D

18. BurningIce

BurningIce Well-Known Member

mình vẫn không thấy con dao 2 lưỡi ở đây. Một khi đã chạy mượt các app Android, Dev không cần viết app mà người dùng vẫn có app xài thì sao BB10 chết được? BB10 và Android là 2 HĐH có những tính năng đặt trưng khác nhau, sức mạnh và tính năng cùa HĐH là điều kiện cần, app là đk đủ, BB10 chạy được app của Andoird không có nghĩa Android là HĐH thực sự của BB như bạn nói.

19. hmg

hmg Active Member

BB Model:
    blackberry passport
    Chạy muợt ứng dụng Android cho đôia tượng trẻ thích giải trí và mạng xã hội, còn các app native dùng tối ưu cho xử lý cv trên BlackBerry dành cho doanh nhân, đối tựong sãn sàng trả tiền mua app. Dù sao dùng app native vẫn sướng hơn Android vì chả bị quảng cáo, ko lo lộ dữ liệu trên dt như mail,gd trực tuyến xác thực qua tin nhắn..nên mình vẫn sẵn sàng mua app trên bbworld .Có thêm app Android thì dụ thêm được lượng kháck hàng trẻ kiém thêm doanh thu bán máy:) nên BlackBerry càng hoàn thiện nền Android trên bb10. :)

Sent from my Z10 using Tapatalk

vnbb thích bài này.
  20. ga_vip

ga_vip Active Member

BB Model:
    Z10
    98%, 1 con số khủng khiếp
    Cũng ít sài app ăn roi, chủ iếu bọn bạn cài nghịch với bản thân cài để test, thấy hiện nay mới tầm 30% (tự đúc kết thôi ạ) và độ mượt tầm 4/10 (cảm nhận bản thân)

Đang tải...