[Thảo luận] Nguyên nhân của ý kiến cho rằng 'BB10 có quá ít ứng dụng' ???

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi ninhminhhai1202, 19/4/13.

Chia sẻ trang này

1. inter_corps

inter_corps Member

BB Model:
    8700
    Mình cần mấy phần mềm chặn cuộc gọi và sms mà chưa có. Cơ bản cũng thấy ok.

2. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Bác chưa sờ Z10 mà bác đã chém phành phạch thế, những cái bác nói về up room này nọ nó chỉ là 1 phần của của BB thôi. Ko rõ bác trải nghiệm PB nhiều chưa nhưng nó có nhiều cái hay đó, BB10 cũng vậy, cái gì cũng phải có thời gian, hiện tại BB đã chậm chân so với AD và IOS nhưng với những người dùng hiểu về BB thì tạm chấp nhận được, còn ai ko chấp nhận được thì đã chuyển sang hết IOS & AD rồi.

3. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Bác có định bán lại Z10, nếu có thì để lại cho mình, mình nghĩ bác hợp với iphone 5 hơn :D.

4. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Đúng là phải chờ lâu bác ah, nếu xác định tablet ngon mà chuẩn thì bác cứ nện i phát cho lành, PB hiệu năng so với tầm tiền là quá ngon bác ah, bộ gõ tiếng việt chưa có nhưng ko có nghĩa là ko chỉnh sửa văn bản được văn bản. " facebook trên pb thì đến là nản thôi ko bao h dùng, các app chat chit ko có, đặc biệt là mấy cái app hay game cho trẻ con chỉ có ios mới phong phú chứ đến android cũng rất hạn chế " ai bảo FB trên PB chán ? app chat chít ko có ? thậm chí whatsapp hiện đã chạy ngon lành trên PB, mình nghĩ bác chém gió kinh quá. Dùng cái gì cũng thế thôi, trước khi mua thì nên tìm hiểu nó có phù hợp với mình ko, chứ mua theo phong trào xong không làm chủ được nó rồi lại đổ lỗi cho nhà sản xuất, tôi thấy bạn ko khách quan chút nào, đôi lời phọt phẹt với bác như vậy.

5. blueis

blueis Well-Known Member

BB Model:
    PPSE
    Cho mình hỏi là bạn thiếu app cho nhu cầu gì ? :)

6. latintai

latintai New Member

BB Model:
    9700
    Hiện có app nào đọc mindmap giống iThoughts bên iOS chưa các bác nhỉ. Em có một thư viện file .mmap mà không có app để mở.
    App mindjet port sang thì không hỗ trợ format .mmap, .xmmap

7. l0v3tha0

l0v3tha0 Active Member

BB Model:
    9930
    Ít nhưng đủ dùng, chứ trên ios với android biết bao nhiêu ứng dụng vớ vẩn :)

8. kurt80

kurt80 Active Member

BB Model:
    playbook
    Riêng mình đang có cả playbook, nexus và ipad mini. Mình vẫn không muốn bán playbook chỉ vì lý do là dùng cho công việc thì quá đủ. Mang đi trình chiếu thì mọi người lác mắt. Chưa bao giờ phàn nàn ít phần mềm vì dùng cho văn phòng và trình chiếu là quá đủ. Chưa bao giờ cài quá 5 game cho các loại máy tính bảng.

kid1412no1ninhminhhai1202 thích bài này
  9. johnkeynes

johnkeynes Member

BB Model:
    bold 9700
    mình chỉ cần phần mềm soan thảo văn bản thêm nhiều tiện ích hơn nữa là ok rùi

10. vuduynh

vuduynh Member

BB Model:
    Z10
    vietthang911: Với những lý do bạn đưa ra mình nghĩ bạn chuyển qua xài ios hay android

11. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    mình dùng thấy sao thì nói vậy thôi và cũng đã cố gắng viết trên tinh thần xây dựng nhất có thể rồi, mà vẫn bị coi là "chém gió" vs "ko khách qan" thì...chịu :P
    topic là bàn luận mà động đến tí nhược điểm là mấy bác nhạy cảm qá, nói chung là góp ý là muốn nó tốt lên, cái j nó chưa làm đc, chưa hoàn thiện mình nêu ra thì bác nói là "ko làm chủ đc rồi đổ lỗi cho NSX" :P nói thẳng ra là ko phải ham bb thì mua làm qái j o_O
    1 phần nào đó sẽ đc khắc phục nếu pb đc lên bb10, nên mình đã nói 2 lần trong post trên roài (ít ra là cũng sẽ có bộ gõ tiếng việt:) và các mạng xã hội sẽ ngon hơn)

12. maxximus

maxximus New Member

BB Model:
    8800 + 8700 + PB
    Nhìn thẳng vào thực tế so với các hđh khác đúng là app trên bb còn rất thiếu và yếu. Ở các dòng OS cũ do bb ko thân thiện lắm với developer nên ít app là dễ hiểu, bb10 thì đã rất chú trọng điều này nhưng còn quá mới. Nói chung bb10 cần thêm 1-2 năm nữa để hoàn thiện từ hdh đến chất lượng app. Có một số ý kiến là có thể đưa app từ android sang, nhưng e thấy rất nhiều app android uống pin như nước là làm mất tính ổn định của bb10 :eek: native vẫn hơn :cool: Có lẽ lý do mà bb có nhiều người dùng trung thành như e và các bác là do ko thể sử dụng hđh khác b-)

13. Evil.VoDanh

Evil.VoDanh New Member

BB Model:
    3190B3AC
    em cũng mới gia nhập vào làng BB :D... e cũng chưa bao h đụng đc 1 em BB10 và cũng chưa lần nào thấy ai sài :(.... nhưng đã từng tìm hiểu chút ít về vài OS tiền nhiệm như 4.5, hay 7 thì e thấy HĐH hơi phức tạp về khu chỉnh sửa >.<....(nhưng em lại thích vậy :D) theo em nghĩ đó là cái khuyết điểm lớn so vs HĐH khác nói chung hay IOS hoặc AD nói riêng, còn về phần app thì ai cũng biết là BB10 mới ra như hồi WP mới ra thì cũng ọp ẹp vài cái app đó thôi nhưng bây h xem..... cũng tương đối để ko ai chê là app nghèo nàn rồi nên e nghĩ ko nhất thiết đến vài năm đâu, cũng khoảng vài tháng thôi là app của BB10 sẽ nhìu và vượt trội thôi :D
    Nhân tiện cho em hỏi PB bây h giá bao nhiu vậy >.<.... (ngoài lề tí :D)

14. maxximus

maxximus New Member

BB Model:
    8800 + 8700 + PB
    Vài tháng sao dc bạn, ip cũng cần hoàn thiện từ ip2g, đến 3g và ip4 mới là đỉnh cao, android cũng thế từ các bản 1, phải đến khi những bản 4. thì a sam mới bá đạo, bb10 cũng ko phải ngoại lệ :D

15. kid1412no1

kid1412no1 Member

BB Model:
    8110
    e thấy hình như tầm 3tr5 cho bản 32G bác ạ. Mà có bác nào cho e hỏi cái PB 4G đến h này vẫn ko dùng đc sim việt ạ mà hình như e ko thấy thương gia nào bán cả

16. Evil.VoDanh

Evil.VoDanh New Member

BB Model:
    3190B3AC
    đúng là khi ở đỉnh cao của app thì phải nói đến ip4 nhưng xét cho cùng trong khoảng từ ip2 -> 3 nhưng đó là thời kỳ của 2007 bởi vì khi đó ip đã mở ra hướng đi mới cho sp và app thì lại có phần nào đó xa lạ, vậy sao ko xét đến WP mới ra mắt khoảng đầu 2011 (theo e nhớ là vậy) nhưng bây h ứng dụng của nó cũng đã wa trời rồi, vấn đề ở đây ko phải là lâu hay ko mà vấn đề ở đây là những người lập trình họ có chịu đẩy mạnh phát triển app cho BB10 của RIM hay ko thôi :D

17. khuonghus

khuonghus Active Member

BB Model:
    z30
    Bản 16Gb tầm 3tr1 bạn nhé, nhưng không phải brandnew đâu nhé, brandnew thì đắt hơn nhiều lắm. Hồi đầu lăn tăn vì thấy mọi người nói app cho playbook ít, chứ thực ra mình thấy nhiều lắm rồi, ngồi vài buổi tối trên BB World cài còn chẳng hết ấy chứ. Sau khoảng 1 tháng xài Playbook, mình thấy rất hài lòng với số tiền bỏ ra và trải nghiệm mình có được.

18. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Đa số người dùng gắn bó với BlackBerry bởi vì nó có nhiều tiện ích kèm theo mà không cần phải cài đặt thêm và chỉ có BlackBerry mới có
    Nhưng nếu phát triển thêm được nhiều ứng dụng bán riêng thì cũng là một hướng đi mới để BlackBerry phát triển rực rỡ hơn nữa
    ý kiến cá nhân thôi :)

19. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Giờ mua PB hơi khó vì hàng tồn cũng ko còn nhiều , nhất là hàng 32gb hay 64gb.

20. July3rd

July3rd Member

Mình xin lỗi phải nói thẳng chứ topic này để nâng bi Z10 với thủ dâm tinh thần cho các bác BBfan là chính.

Cái zì mà "Số lượng hơn chất lượng." Thử hỏi bây giờ BB10 có bao nhiêu app được gọi là Chất lượng? Mà còn đòi phải là "Chất lượng nhỉnh hơn" nữa chứ. Đi khắp các topic các diễn đàn, hỏi những người đang dùng Z10 xem họ có điều gì phàn nàn về BB10, câu trả lời chung nhận dc là "Những app dc port từ Android sang hầu hết đều lag và giật". Tại sao app lag và giật mà vẫn dùng? Bởi vì native app chưa có. Chưa có thì có thể gọi là "thiếu app" ko? Gật đầu là có.

Còn bác hieu1994. "nếu nói về những app phục vụ cho nhu cầu bình thường và giải trí cơ bản như mạng xã hội hay vắn phòng thì mình chắc là bb không thua kém 1 hệ điều hành nào cả, có chăng là do chưa phát triển đó thôi." Mọi người đang nói về thời điểm hiện tại bác ah. Bây giờ nó ko có thì nói là nó ko có, chứ nói chuyện kiểu "sau này sẽ có" thì coi như huề vốn.

Vẫn còn nhiều người mang cái suy nghĩ "BB là dành cho công việc, còn những HĐH khác là để giải trí." Xin thưa là tất cả những app cần thiết cho công việc có thể được tìm thấy ở bất kỳ HĐH nào khác ngoài BB10, còn những app giải trí, người ta có chưa chắc BB10 đã có đâu. Vậy thử hỏi đây là điểm cộng hay điểm trừ cho BB10?

Còn ông bkih92 nữa chứ: "Không có gì phàn nàn về ứng dụng của BB, chỉ tại nó chỉ dành cho những người đủ thông minh để sài 1 chiếc điện thoại :rolleyes:". Mình hy vọng là ko có ai khác có cái tư tưởng như thế này :-ss

Còn có những bác thấy người khác chê BB10 là nhảy vào xâu xé với những từ ngữ rất ư là lịch sự "BB10 ko dành cho bạn, bạn nên đi tìm iOs thì hơn." Vâng, người dùng ko cần dc dạy bảo, chỉ là họ nhận xét khách quan hơn, và cũng như mình, họ ngứa mắt cái kiểu nâng bi của fan cuồng.

Túm cái váy lại:

Mình chưa dùng điện thoại BB lần nào, nhưng từ lúc BB giới thiệu BB10 và Z10 thì mình đã thực sự ấn tượng và muốn trải nghiệm em nó ngay tức khắc. Bây giờ thì cũng đã tích đủ lúa và đặt hàng rồi, chờ có máy là múc thôi.

Nói để cho các bác biết là mình cũng là fan của BB10, nhưng chỉ là fan bình thường thôi, ko cuồng, ko cần thiết phải dìm các HĐH khác xuống để nâng mình lên, ko cần thiết phải tự xem mình là cao giá, là "doanh nhân" khi dùng BB, còn những ng dùng HĐH khác là trẻ trâu.

Muốn chứng tỏ bản thân thì phải đứng từ 2 phía mà nhận xét, có thì nói có, ko có thì nói ko có, tự nhìn thấy khuyết điểm của mình thì mới phát triển dc.

Bác vitxiem02, "tiện ích đi kèm máy" theo ý bác là zì thế? Mình hỏi thật, ko có móc máy zì đâu.

nambunboybl1990 thích bài này
Đang tải...