[Thảo luận] Bạn làm gì khi thấy định vị GPS trên BlackBerry 10 bị sai lệch?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi vnbb, 17/2/14.

Chia sẻ trang này

1. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Như vậy là ý kiến của mình về vấndeedf TPlink định vị sang tận Thượng Hải là có thể con CHIP trong TPLink làm việc không tốt. Có vẻ suy đoán chính xác về việc Trung Quốc họ làm thiết bị lởm khởm. Và mình chỉ gặp với Tplink thôi.

Anh em cho hỏi, BB10 nếu đã định vị được vị trí trên bản đồ, sau đó mình tắt 3G, WIFI.
    Chỉ còn thiết bị GPS trên con BB10 đó, nếu di chuyển nó tiếp tục định vị được không? Tất nhiên trong khoảng bản đồ đã được load làm cache trước đó.

2. longdt

longdt Member

BB Model:
    z10
    THeo mình nghĩ lệch do wifi là không đúng, khi bạn bị lệch trên điện thoại thì mở máy tính vào check ip vẫn thấy ở HN hoặc TP HCM trừ khi bạn fake ip sang nước khác...nếu bb không bắt được sóng vệ tinh ->định vị theo ip nhà mạng (internet service) thì không thể nào ip nhà mạng lại nhẩy tận sang nước ngoài được.

3. bbz10white

bbz10white Member

BB Model:
    z10
    Mình xái 1 con bb z10 màu trắng của smatcom 100-1, đã up len 10.2.1.537 rồi, vào bản đồ để định vị ,đã mỡ vị trị rồi và kết nối wi fi rồi luôn mình đang ở trong nhà, mình tìm đường đi từ vi trí của mình đến chỗ khác,no log 1 hồi báo không thể tìm thấy vị trí của bạn(26) là sao vậy mấy bạn, mình tưởng bị lỗi mình wa gps google map cũng vậy nữa, nó cũng báo không tìm thấy vi trí là sao vậy mấy bạn,mình nghĩ nó bị lội gps hay sao, mình thấy ở trên góc phải màn hình có cái hình vòng tròn gạch chéo xuống, mình nghĩ cái biểu tượng đó là của gps không mở hoặc không hoạt động quá, Mấy bạn nào bít cách khắc phục chỉ mình với, mình mới mua em nó được nửa tháng ah !!! hic hic hic hic Cám ơn các bạn chỉ dẩn mình !!!

4. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Chắc là với wifi cố định mới bị, chứ mình dùng 3G router thì chắc cũng như sim 3G, luôn luôn chuẩn. BB10 rất nhạy GPS (ngang ngửa ip), bác nào bảo k bằng BBOS thì xem lại. Giờ bật gmap lên là gần như có ngay vị trí của mình, còn bbos thì có mà check chán chê, đặc biệt ngồi trong nhà thì nghỉ luôn cho đc việc.

5. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Định vị theo Wifi không phải theo IP bạn ơi, nếu theo IP thì nó phải gọi là Định vị theo IP chứ :)

6. izal

izal Well-Known Member

BB Model:
    6S Z30
    May mắn là GPS của mình chuẩn xác, cả wifi và 3g :D

7. HonVietBiz

HonVietBiz Well-Known Member

Hình như Twitter đã bị 1 số nhà mạng vn chặn rồi nên muốn vào phải đổi DNS hoặc dùng 3G mới sử dụng được (tui sử dụng 3G vina thì vào được)

8. d7293

d7293 Well-Known Member

BB Model:
    9000 - Q5 - Priv
    mấy cái công nghệ A-GPS thì mấy máy Asha của Nokia có rồi ạ, k có chip GPS mà vẫn thấy mình gần vị trí đúng, còn cái Wifi thì Google đã ưu tiên lâu rồi,

9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Sai số không phải do GPS của bạn, mà do 1 cái điểm kết nối Wifi nào đó thôi. Vì thiết bị của chúng ta sẽ dựa vào thông tin của cái Wifi Access Point đó để xác định tọa độ, gặp phải thằng "lừa đảo" nó nói là nó đang ở New York chẳng hạn, vậy là chúng ta được qua Mỹ luôn thôi :D

10. dungtiennb

dungtiennb New Member

BB Model:
    9700
    Mình dung Sygic 11.6 thì ok, 13.1 thì tạm ổn nhưng bắt GPS có vẻ hơi lâu. Nhưng dùng 13.4 thì Lag :)

11. ganning001

ganning001 New Member

BB Model:
    9000
    Ngoài lề 1 tí, cho em hỏi có phần mềm bản đồ nào xài ngon cho z10 ko, cái map mặc định chuối quá cỡ :(

12. blueis

blueis Well-Known Member

BB Model:
    PPSE
    Không vào được Twitter qua Wifi có thể là do bị chặn DNS đó bạn, chắc do bão FlappyBird đợt vừa rồi ;) Bạn khai báo DNS server của Google (8.8.8.8) xem có OK ko nhé :)

petertinh thích bài này.
  13. blueis

blueis Well-Known Member

BB Model:
    PPSE
    Mình dùng InstanVenue, GMap qua Wifi thấy vẫn chuẩn lắm :D

INSTAVENUE_1.

14. lephong

lephong Member

BB Model:
    7290-Z10-PlayBook
    nói có sách mách có chứng đây!
    IMG_20140217_204937.

15. kinhcan_89

kinhcan_89 Member

BB Model:
    8110 - Z10 STL-2
    Cùng thắc mắc với bác, cần 1 bản đồ offline, ko phải gmap hay bbmap

16. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    GMaps offline được mà

17. thienvuong

thienvuong Active Member

BB Model:
    Z10
    Mình nghĩ là do OS. với bản .1925 thì rất chuẩn, chưa thấy sai sót gì cả, nhưng với những OS trước thì sai tùm lum, hoặc lúc đúng lúc sai.

18. bbz10white

bbz10white Member

BB Model:
    z10
    Mình thấy bb z10 100-1 lỗi nhiều hơn so với 100-2 3 4, toàn lỗi linh tinh ko ah,bữa nay phát hiện thêm cái lỗi nữa là phần quản lý pin, mình đã xóa cái ap ko dùng đó rồi mà vào phần quản lý pin vẫn còn hiện lên và hiện % pin của app đó, mình bấm vào thì nó để ứng dụng đã bị xóa, mà trong phần quản lý pin vẫn hiện vào hiện % pin và % cpu nữa như là mình dùng app đó vậy đó( mặc dù đã xóa app rồi). mình xài bản 10.2.1.537 (1925) có ai bị như mình ko, thêm cái gps lỗi như trên nữa chứ.Mấy ae nao xài z10 100-1 có bị tình trạng đèn led ko, sao mình thấy ngộ ngộ sao đó, pin yếu thì đèn màu đỏ (bình thường) còn mình sạc pin thì nó hiện đèn nhiều màu lắm như bảy sắc cầu vòng vậy đó, còn pin đầy thì báo đèn xanh lá cây( bình thường)

19. longdt

longdt Member

BB Model:
    z10
    Hi wifi thì cũng là mạng mà bạn, mạng của mỗi nhà hay cơ quan đều có 1 IP do nhà mạng cung cấp. Thế nên nta nhìn IP có thể biết mình đang ở đâu tất nhiên có sai lệch không đáng kể. BB kết nối vào mạng wifi thì được modem cấp cho 1 IP đó là IP " trong nhà " không có ý nghĩa gì cả. Bắt đầu từ modem chạy ra ngoài thì mới là IP thật, nhà mạng xác định IP đó để biết được location của mình, theo mình nghĩ thì BB cũng ăn theo cái IP đó để lấy location trên map nếu không bắt được vệ tinh bên ngoài.

20. chuhoi

chuhoi New Member

BB Model:
    8820
    Các bác nên hiểu là đã là GPS độc lập thì ko cần phải dùng wifi hay 3g.Nó sử dụng một con chíp độc lập có thể định vị chính xác vi trí của bạn kể cả bạn tắt wifi và tháo sim ra nó vẫn định vị chính xác vị trí nnưng muốn load được thi bạn phải dùng bản đồ off thì mới xem được nhà cửa đường xá.Còn GPS thì có GPS cua Nga và của Mỹ...trong đó GPS của Mỹ chuẩn hơn.Nếu mà phải dùng 3g hay wifi mới định vị dc vi trí thì máyđó ko co GPS mà chỉ làxác địnhvi trítheo kiểu đo đạc dựa trên sóng mạng.Cái này rất nhiều những nhân viên bán hàng và cả kỹ thuật viên đều ko bit nhưng họ lại cứ cố cãi để chứng tỏ rằng mình nguy hiểm.Nên nếu pan nào đi mua dt muốn xem may co gps thì tháo sim ra và tắt wifi đi bật gps lên nếu định vị dc thì sẽ xuất hiện chấm xanh nhấp nháy.

Đang tải...