[Thảo luận] Bạn hiểu thế nào về "Bảo mật trên thiết bị di động"?

Thảo luận trong 'Giao lưu - Họp mặt - Trao đổi thông tin' bắt đầu bởi vnbb, 6/4/14.

Chia sẻ trang này

1. vnbb Super Moderator
    BB Model:
    Passport

Số bài viết:
    19.532

" Bảo mật" - một từ hơi xa xỉ mà chúng ta thường hay nghe nhắc đến, nó là một khái niệm rất chung chung và đôi khi gây ra sự ngộ nhận, hiểu nhầm. Và bản thân mình cũng không dám tự tin để cho rằng đã hiểu đúng khái niệm "Bảo mật trên thiết bị di động" là như thế nào. Vì vậy mình muốn lập topic này để anh em chia sẻ những hiểu biết, cảm nhận của mình về khái niệm này để mọi người cùng tham khảo và thảo luận.

Chú ý: chúng ta chỉ thảo luận về "Bảo mật trên thiết bị di động" nói chung chứ không so sánh giữa các nền tảng di động nhé. (Sẽ có 1 topic khác cho việc so sánh về "bảo mật" giữa các nền tảng sau, nếu cần :) )

Chúng ta không phải đi định nghĩa "Bảo mật trên thiết bị di động" là gì, ở đây chúng ta mổ xẻ nó ra để biết rõ nó là gì, nó bao gồm những khía cạnh nào. Hay nói cách khác, các bạn cần bảo mật, bảo vệ những gì trên thiết bị di động của mình? :)

Đây là một vài khái niệm để mọi người tham khảo:
    Cảm ơn các bạn đã quan tâm !

2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Mình mở đầu luôn nhé, theo mình bảo mật trên thiết bị di động không phải chỉ là những cái cao siêu dành cho chính phủ hay các yếu nhân, tất cả chúng ta đều cần đến. Và mỗi người cần ít hay nhiều mà thôi.

Các tính năng bảo mật trên di động mình cần là:
    • Đảm bảo không bị mất mát thông tin, dữ liệu trên máy, ngay cả khi bị mất thiết bị.
    • Thông tin, dữ liệu trên máy (danh bạ, tin nhắn, hình ảnh ...) không bị đánh cắp
    • Một số thông tin quan trọng có thể gửi qua các kênh an toàn (tin nhắn được mã hóa)
    • Không có các phần mềm "nghe lén" trên thiết bị
    • ...

3. Luckyman6886

Luckyman6886 Well-Known Member

BB Model:
    8700
    Nào anh em ta cùng tham gia thảo luận nào ???. Một đề tài khá hấp dẫn và thú vị . . .

4. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Mình chỉ mong:
    - Không bị các Malware lấy cắp thông tin cá nhân; tự động gửi SMS hay gọi điện;
    - Không bị mất file "nhạy cảm" khi truy cập wifi công cộng;
    - Đảm bảo được sao lưu và phục hồi dữ liệu (hiện nay mình thấy BB10 đang làm rất tốt với Exchange Server).

ChangDau, cuongdcvnbb thích bài này.
  5. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Mình cần ở các thiết bị sử dụng, bao gồm cả caca thiết bị cá nhân là sự tin tưởng (reliabbility), ổn định (stability) và uyền chuyển (flexibility).
    Kiểm soát dc những gì đang làm hay hoạt động.

6. thacsign

thacsign Active Member

BB Model:
    Bold 9650
    Mình cũng chỉ mong là không bị các phần mềm tự động gửi tin nhắn SMS dịch vụ, các phần mềm độc hại chạy ẩn, và các thông tin tài khoản lưu trên điện thoại không bị đánh cắp là okie rồi. Trước dùng con điện thoại của viettel bán mà ấn vào cái icon ứng dụng mà bị trừ luôn 15k, đến nản luôn.

Gửi từ Z30 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

7. pisces232

pisces232 Active Member

BB Model:
    Bold 9900 + Z10
    Bác cho em hỏi về cái Exchange Sever với. Em cảm ơn :).

8. hoanghungpc

hoanghungpc Active Member

BB Model:
    BlackBerry Passport
    Mình mong muốn bảo mật của di động là mình làm chủ được nó. Không có ứng dụng ngầm gây tốn $ của mọi nguời. Dữ liệu của máy ăn toàn

9. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Là đồng bộ tự động qua Mail Exchange server của Microsoft. Nếu bác có một hòm thư dùng server này thì đảm bảo đồng bộ 2 chiều mail, contact, calendar không chê được!

10. Hiệu Tít

Hiệu Tít Member

BB Model:
    Q10
    Mình chỉ cần khoá app, khoá tin nhắn-danh bạ-nhật ký cuộc gọi, khoá file, khoá máy từ xa, sao lưu dữ liệu lên mây. Với những tiêu chí trên thì hiện giờ mình thấy iOs đáp ứng tốt hơn bb10 hiện tại.

chinhpha, mrcantonaChangDau thích bài này.
  11. newthink

newthink Active Member

BB Model:
    BB Z10
    -IP của mình được bảo mật
    -các dịch vụ bbm,nhắn tin...dùng nã Pin. nên ko bị lộ sđt
    -dữ liệu an toàn khi mất máy.

12. mrd213

mrd213 Active Member

BB Model:
    Z10 Lisbon
    Theo mình bảo mật thiết bị di động là ngăn truy cập từ ngoài (kiểu lock screen, tường lửa), tránh mất dữ liệu quan trọng khi truy cập internet, bảo mật khi chia sẻ thông tin qua bluetooth, wifi, nfc và có thể mã hóa thông tin hay khóa thiết bị từ xa trong trường hợp bị mất cắp.

ChangDauvnbb thích bài này
  13. quanchua

quanchua Member

BB Model:
    9700playbook8700
    tiêu chí này thì chả có háng nào bảo đảm tuyệt đối với nhà mạng cả

14. intotn

intotn Active Member

BB Model:
    9000 R
    Các bác cho e hỏi bb10 khi nhập sai mk 10 lần sẽ wipe máy xong sẽ vào lại ko đòi nhập mk cũ nữa ạ. Như trên bbos thì dù wipe hay như nào vẫn sẽ yêu cầu nhập mk đã đặt. :-ss

15. johnny8384

johnny8384 Member

BB Model:
    Z10
    Các bác cho em hỏi: e mua z10 bản secondhand, về dùng luôn, chưa up lại rom, vậy có sợ bị cài fần mềm gián điệp từ trc ko?

16. LRA

LRA Well-Known Member

Khả năng là có.
    Để chắc ăn, trước khi dùng, bác nên reset lại máy. Sau đó cần gì thì tự cài thêm.

Bảo mật thiết bị di động hả?
    Đt mình cũng chỉ để làm các thao tác cơ bản như nghe, gọi, nhắn tin.
    Phần mềm hay app, ngoài những cái mặc định ra, số lượng app cài thêm cũng chỉ hơn 10 là hết. Mua máy cũ thì bao giờ cũng reset trước khi dùng. Máy mới thì cũng tự cài đặt các thứ. Dữ liệu quan trọng chẳng bao giờ để trong đt cả.
    Xem phim nghe nhạc online dùng laptop. Chơi game dùng máy game (DS, PSP, giả lập trên máy tính), tìm đường dùng bản đồ giấy + la bàn... :P

johnny8384 thích bài này.
  17. tamuct

tamuct Member

BB Model:
    BB+PB+Others
    Theo mình, bảo mật thiết bị di động là lưu một vào nội dung nhạy cảm vào máy mà khi máy vào tay người khác, làm kiểu gì cũng ko thể xem được nội dung đó :D
    p/s: bên em luôn có 1 em bbos (Cảm giác vẫn tin hơn cái khác - quan điểm cá nhân) để đảm bảo nhu cầu :D

18. nhan546156

nhan546156 Active Member

BB Model:
    9810
    Thật sự thì về nhu cầu bản thân dùng BB tại nó tiện dụng và thân thuộc với mình chứ chẳng bao giờ vì lý do bảo mật, đơn giản tại vào thời điểm này cái đống thông tin của bản thân chưa có gì là quan trọng lắm để lo lắng.

Còn về từ "bảo mật" thì đơn giản theo mình hiểu là ngoại trừ mình và những người mình cho phép không ai đụng được đến bất kỳ thông tin nào trong máy mình :D

mrcantona thích bài này.
  19. doiphudu_khi

doiphudu_khi New Member

BB Model:
    z30
    Mình thấy trên bb10 vẫn chưa bảo mật tốt lắm.... như vào từng phần bên tin nhắn, hay hình ảnh, hay .... thì có thể đặt mật khẩu.. nhưng bb10 lại k có..

20. hoangvq

hoangvq Member

Bảo mật thiết bị di động cho một cá nhân và một tổ chức khác nhau. BES làm nên sự khác biệt cho BB. Nếu thảo ở đây thì sẽ chỉ trên phương diện thiết bị di động của cá nhân mà thôi, làm sao thấy dc khả năng bảo mật của bb tốt như thế nào :D

Đang tải...