Tản mạn về 4 hệ điều hành điện thoại: Android, iOS, BB10 và Windows Phone

Thảo luận trong 'Những bài không biết post ở đâu - Chuyện phiếm' bắt đầu bởi Hoangcamapas, 9/6/15.

Chia sẻ trang này

1. tomyduc

tomyduc Member

BB Model:
    9700
    Hoangcamapas hình như ae quên mât 1 điêu khá quan trọng đó chinh là voc máy ae xưa yêu bb cũng vì thế ( chuẩn ko nhỉ ) còn đên thời điểm bây giờ ios bb10 có cai j để voc vây nhât là winphone chăc chỉ câm chụp anh @@
    Tôi ko thiên về androi n dung adroi quá nhiều thứ để tim hiểu để chơi để cook để trai nghiệm, các bạn cân 1 ban rom ôn định để làm viêc à androi có hết n vơi cá nhân mình thì thich nhất rom cm phat triên ( sao gõ dấu lúc đc lúc ko vây nhỉ ) sau đó là rom mui n mình trải nghiệm thôi thằng tầu khựa nó ăn cắp thông tin ghê lắm ( mà thật ra có quái gì để ăn cắp ).
    Thơi đai bây giờ cầm cai đt đâu con đơn thuần là nghe gọi đâu, cac ban còn nhớ xưa chơi bb 1 ngay cac ban có thể up lên xuống vài ban rom để thoa mãn thú cua minh con bây giờ ngoai androi thì còn hdh nào đc như vậy,( ios thì tù rom nhé, win và bb lác đác thôi) con đt androi mình dùng đâu tiên là s2 thơi điểm mới ra và đên bây giờ rom hỗ trợ up ko xuể
    Chưa kể ae tự tay tim hiêu để mod rom theo ý thich của minh
    4 hdh cái nao cũng có mạnh yêu nhưng công băng noi thì androi dùng đã nhât chưa kể có nhiều sự lưa tron về may @@
    Thank all

kidnero thích bài này.
  2. Trương Tiệp

Trương Tiệp Active Member

BB Model:
    Z10
    IOS 8.3 trên IP5: lưu file đính kèm trên mail, xóa danh bạ phải cài thêm app mới làm được. Mình nghỉ cái đơn giản vậy mà cũng phải cài thêm ứng dụng mới làm được nhỉ. Có phần ức chế.

3. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Apple là dùng để khoe sự sang chảnh chứ có phải để làm việc đâu mà than với phiền :D

4. huyphuc842

huyphuc842 Well-Known Member

BB Model:
    Passport
    Bạn đừng đánh đồng toàn bộ như vậy, iOS có điểm tốt không thể phủ nhận, và mình cũng chưa bao giờ nghĩ dùng đồ Apple là sang chảnh cả.

5. Trương Tiệp

Trương Tiệp Active Member

BB Model:
    Z10
    Game nào cũng có :D

6. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Người VIET NAM mình mua 1 con điện thoại giống như 1 tài san(ngày trước còn nặng nề hơn). Gần đây giá dthoai giảm nhiều, android tràn lan thì đỡ nhiều. Trong công việc ngoại giao cứ phải có dthoai sang mới tự tin được trong khi đó buổi ngoại giao thành công lại khong nhờ cái điện thoại. Nó giúp cho thằng mang nó sướng vì nghĩ rằng người khác đang nhìn vào.
    khong phải tất cả nhưng ở VIET NAM nhiều, bây giờ ít hơn rồi
    Khi mình làm ở Singapore, dân mua dthoai rẻ, thu nhập họ lại cao nữa. Món dthoai như là thứ đồ phục vụ cuộc sống - đúng nghĩa của chiếc dthoai. Viet Nam thì vẫn là dthoai nhưng thêm chức năng giúp chủ nhân nó sướng nữa. Hihi

7. congdiec

congdiec Member

BB Model:
    bold 9000
    Mình tặng nó nhưng nó chê bạn ạ :). Trước tặng 1 em quý nhất của mình mà nó làm mất nên giờ bbm trên iphone thôi

8. Nguyễn Kha

Nguyễn Kha New Member

BB Model:
    9900
    Phải cám ơn bác chủ là chưa bao giờ đọc bài về các hdh, các hãng mà nó nhẹ nhàng thế này . . .

Cá nhân mình thấy để mà nói ưu khuyết thì cũng tuỳ nhu cầu từng người . . .

Bản thân mình cực kì không thích cảm ứng, cũng chính là lý do ngày trước mình gắn bó với nokia 6300 thần thánh mãi sau này mới có điều kiện lên bold 9900 . . .

Thời điểm mình chọn mua 9900 thì ai cũng bảo thằng này bị mad . . .
    iOS5 - 6 bấy giờ có thể nói là ông trùm, đi kèm iPhone 4 - iPad 3 với các tính năng đáp ứng trải dài cho mọi lứa tuổi . . .

Mãi sau này mới có cơ hội trải nghiệm qua Note 3 của gấu thì mình có vài nhận xét thế này . . .

Android - Mình đánh giá cao khả năng cá nhân hoá chiếc điện thoại qua tuỳ biến giao diện, widget ở màn hình chính, điều mà ở iOS rất vất vả để làm được. Tuy nhiên đã quen với khả năng ổn định của iOS qua bên này nhiều lúc rất khó chịu vì tình trạng lag giật. Điển hình như gấu xài note 3 mà lắm lúc đem ra so với nexus của tên bạn ì ạch không hiểu nổi.

IOS - Chụp hình chơi game đáp ứng đủ kiểu nhưng không thể không chạy theo nó, sản phẩm anh đang dùng chúng tôi ngừng hỗ trợ, chẳng bao lâu apps anh đang dùng cũng sẽ ngừng hỗ trợ. Không nhiều tiền khó mà gắn bó bởi ai chả thích cái điện thoại của mình nó nhanh, mạnh các kiểu. Ở nhà mẹ mình chỉ chơi game coi film đọc báo thì cũng bỏ ip4 lên ip5 đã lâu, cũng may mà có cái iPad 3 xấu số nó gánh gồng thay cho bao lâu nay.

BBOS thì cũng như bác nào đó đã nói, khá hụt hẫng khi bị coi như là khai tử song vẫn rất nhiều anh em dùng bbos nhưng suy cho cùng thì cũng chẳng còn gì để nói . . . T_T

Đối với BB10, mình có mua Z3 cho bố, cũng đã trải nghiệm qua và thấy rõ không thể nào đưa cho Mẹ dùng giải trí được. Mình thấy khá nhiều anh em đề cập tới vụ ảnh của BB, cá nhân mình thấy để mà có được ảnh đẹp thì quá nhiều cái để nói, song quan trọng là kỹ năng cũng như phần hậu kì ảnh, còn mà để ảnh gốc, mình dùng note 3 của gấu và ip5 của mẹ chụp ảnh cũng khá nhiều, tuỳ tình huống mình thấy có khi ảnh từ iOS ra cũng xấu không chịu được, thua note rất nhiều. z3 thì thực sự mình rất ngại, cân bằng trắng của z3 rất tệ, không biết có phải do phần cứng xử lý chậm hay không ( Mình chưa được trải nghiệm máy khác T_T ) do đó phải đo sáng, bố cục và hậu kì tỉ mỉ may ra mới chấp nhận được. Sắp tới mình định sắm classic vì cực kì thích dàn phím điều hướng kế thừa 9900 mà Q10 không có, song cũng đang ngại vấn để chụp ảnh . . . T_T

WP thì cá nhân ghét lây từ Windows 8 nên không rớ tới . . . :D

9. kidnero

kidnero Active Member

BB Model:
    Z10
    Apple phải công nhận là sang thật. Chất lượng và gia công vỏ đẹp nữa. K thể phủ nhận điều này đc. Mình thật sự thích điều này ở Apple :D

10. rugavina

rugavina Member

BB Model:
    Bold 9650
    BB10 có hub ngon, mail tốt. Nhưng thật mệt mỏi với bản đồ và ứng dụng.

Hoangcamapasmrcantona thích bài này
  11. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    người ta nào luôn bật wifi 3g gps k bao h tắt thế :)) lúc đt còn 5% pin và đang chờ cuộc gọi quan trọng thì có mà cuống lên ấy, hoặc là thể loại suốt ngày ngồi 1 chỗ có chỗ cắm sặc thì chả nói (mà ngồi 1 chỗ bật gps cũng lạ) mình dùng 6 plus mà cũng chả dám phí pin đến mức ấy.

thế lúc bác cần vào mạng wifi mới chưa lưu thì có lom dom k =)) android bb thì ấn 1 cái là ra danh sách mạng wifi, iphone thì phải tap tap chán...

12. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    bb có tuỳ chọn đó... nếu đang cầm 1 máy bb10 thì dung` 2 ngón tay kéo từ cạnh trên xuống đi :))

13. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    :D thế mà dạo trước rất nhiều người chê BB10 không có tùy chọn tắt nhanh Data (3G/4G) sao không thấy bạn nói câu này :P

Nhưng đúng là mình chẳng quan tâm đến việc tắt data bao giờ, kể cả wifi cũng chẳng mấy khi tắt :D

14. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    vì chẳng qan tâm đến vấn đề đó nên ko tham gia đó bác (chưa biết topic đó), có thì ý kiến của mình cũng vẫn vậy
    vậy nên cách dùng của bác ko như mọi người mình nói, ở đây thì mình cũng chẳng khen ip nhưng vấn đề cũng ko phải to tát tùy cách sd mỗi người. Bác hay tắt bật thì kêu phiền chứ đa số người ta chẳng để ý
    thực ra thì phần kết nối nó cũng bỏ vào gần 1 chỗ trong Setting vs nhau rồi cần kết nối mới hay tắt bật thì cũng vài touch....

15. Jzz

Jzz Active Member

BB Model:
    z10
    Mình cũng thế, chẳng bao giờ tắt Data với Wifi, hết pin thì sạc thui. Smartphone mà tắt 2 cái này đi thì chỉ hơn No1280 là cái màn hình có màu:D

Hoangcamapas thích bài này.
  16. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    mình thì thấy là bác hơi suy diễn quy chụp, chứ bác lấy gì chứng minh là đa số người ta chẳng để ý :)) bác thử google một tẹo là biết có nhiều người thấy phiền hay không. còn đơn giản hơn thì nếu ng ta k thấy phiền thì đã chả jb để tuỳ biến cái control center (và cũng chả tạo ra cái tweak đấy làm gì). bạn bè mình thì đứa nào mua iphone xong cũng jb để cài tweak để truy cập wifi, bluetooth setting qua control center.

Đang tải...