Tản mạn về 4 hệ điều hành điện thoại: Android, iOS, BB10 và Windows Phone

Thảo luận trong 'Những bài không biết post ở đâu - Chuyện phiếm' bắt đầu bởi Hoangcamapas, 9/6/15.

Chia sẻ trang này

1. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Ở Forum này muốn chê BlackBerry thì bạn về đội của mình. Hehe, phải cứng rất cứng mà buông là buông ngay chứ nhập nhằng là lĩnh đạn. :D
    BlackBerry nó bảo thủ tới con người dùng nó cũng có gì đá phảng phất vậy. A e dùng BlackBerry thường là kỹ thuật, mà kỹ thuật thì ko ai ba phải cả nên chê nhát là anh em kéo cả đám ra đập. Đội của mình là mình đồng mũ sắp, cho đập thoải mái, sẽ đập lại.

Dùng BlackBerry nhiều thứ đặc trưng, như mọi người nói là a e BBers gắn kết, ít loãng. Cũng lạ là cứ động chê là...
    BlackBerry sau này như iphone, chỉn chu, thân thiện thì anh em bỏ chẳng dùng.

@all,
    Ai khong kết nối duoc Blend khi lên 10.3.2 thì hãy thử bản Beta3 mới ra. Cần cài Beta3 trên cả PC lẫn Phone.
    Tốc độ bản Blend là rất tệ, bạn tắt Notification sẽ giúp cải thiện hơn. Dù sao thì chữa cháy vì Blend kết nối duoc với Phone, còn bản cũ thì chịu hẳn

SeCrEt BoY™ thích bài này.
  2. tvmdat

tvmdat Active Member

BB Model:
    z10
    Em đang xài bản Blend cũ vẫn ổn. Còn chuyện tự nhiên rớt kết nối thì thực ra nó rớt "nguyên cả đội" cả Blend lẫn BBLink. Mỗi lần như vậy em retart wifi trên điện thoại thôi. Cái này em nghĩ là do OS.

Còn về vấn đề mail hôm nào các bác test lại với IOS xem, em thấy có vẻ BB10 ko ổn định bằng.

App Gmail trên Android thường chậm hơn app mặc định của hãng điện thoại nhen bác, nếu so với Hub BB10 thì phải so với app chính hãng.

Hoangcamapas thích bài này.
  3. Trương Tiệp

Trương Tiệp Active Member

BB Model:
    Z10
    Bb10 và IOS nhé bạn, cùng thêm tk Gmail như nhau. IOS chậm hơn 2 phút. Mềnh chưa thử Android.
    Bạn chê thoải mái, chả ai ném đá bạn cả. Nếu bạn chê đúng, nhưng đừng mang nhu cầu của bạn ra so sánh với người khác.

tvmdat thích bài này.
  4. Hoangcamapas

Mình sẽ thử luôn và trả lời hai bạn ở dưới.
    (Mình đang ở nước ngoài ko hiểu sao truy cập BBvietnam mấy hôm nay khó khăn quá)

- Test như sau:
    Sử dụng email công ty để gửi tới 1 địa chỉ Gmail. Địa chỉ Gmail này được thiết lập trên iphone 5s & Blackberry 10 bằng phần mềm mặc định theo máy, không dùng phần mềm ngoài.
    > Gửi lúc 12h54 PM
    > Kết quả BB10 nhận email lúc 12h55 PM (sau 1 phút)
    iPhone 5s (phiên bản đang dùng là 8.3) nhận email lúc 12h57 PM. (Chậm hơn BB10).
    Cả 2 máy ở tình trạng là màn hình đang bật sáng. Vì iPhone tự động tiết kiệm Pin khi màn tắt nên mình nghĩ không khách quan nên tắt, nên mình để sáng 2 thằng luôn.

Android mình cho rồi hiện tại đang không dùng.
    Lumia 930 đang dùng WP10 thì ứng dụng Email, Microsoft họ chưa đưa lên cho sử dụng nên không test được.

tvmdatSeCrEt BoY™ thích bài này
  5. Hoangcamapas

Mình một ngày nhận 40 50 email nhưng cũng chẳng bao giờ để ý là cái nào nhanh hơn. Nhân tiện thấy nhiều bạn tranh luận nên mình thử luôn cho các bạn thấy rõ.

Bài thử thứ 2, với email có đính kèm:
    Gửi từ email công ty mình, tới tài khoản Gmail được thiết lập trên 02 máy iOS 8.3 (Iphone 5s) và BB10(10.3.2.2204)
    Email đính kèm có 528kb thôi, gồm 5 file word(s)

Email gửi đi lúc: 1:22PM
    màn hình của 02 máy đều sáng, mở sẵn ứng dụng email.
    Kết quả:
    BB10 nhận email lúc 1:24PM (sau 2 phút)
    Iphone nhận lúc lúc 1:28 (sau 6 phút) chậm hơn BB10 là 4 phút

Ah quên, cả 2 máy đều được set về 15 phút cho interval nhé. Như hình dưới đây, các bạn coi trong đính kèm.

Kết luận về ứng dụng email giữa iOS và BB10:
    Email của BB10 tuy set time interval: 15mins nhưng có email tới là nó vẫn báo ngay. Còn trên iOS thì nó cần có thời gian để đi pull (kéo email về). Dường như BB10 có set Manual cũng chẳng nghĩa lý gì vì nó vẫn lấy email ngay lập tức

Mình nghĩ là cái nào cũng có ưu điểm thôi. iOS chậm hơn nhưng khả năng tiết kiệm và tối ưu PIN thì tuyệt vời hơn BB10.

Các file đính kèm:

6. basoko

basoko Member

BB Model:
    8900
    ios lởm vãi lúa, mỗi lần tắt bật 3g, gps phải mò chán chê trong setting, trong khi android, bb10 thì chỉ cần 2 chạm...

7. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Nghe bạn nói mới thử lại Gmail trên Note 4 (Ứng dụng Gmail chính chủ), Gmail trên iPhone 5s (Ứng dụng mail của iPhone), Q10 (tất nhiên ứng dụng mail của BB). Gửi 1 lá mail từ account yahoo của máy laptop về Gmail thì thấy là Gmail trên Android và BB đến gần như 1 lúc. iPhone 5s thì khoảng gần 1p mail mới tới.

tvmdat thích bài này.
  8. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Test vậy thì có phần cũng không công bằng cho thằng GMail cũng như 2 thằng Android và iOS cho lắm.
    Gmail chính chủ có làm Apps cho riêng 2 thằng đó thì test mail nên test trên apps của nó chứ. BB thì chả có cái app nào nên chịu phải dùng ứng dụng mail gốc của máy chứ sao giờ.

9. Hoangcamapas

khong có Android, chỉ dùng ios và BB10 nên mình mới test bằng Gmail. Nếu có Android thì dùng ứng dụng Gmail cũng khong sao vì nó cũng từ Bố nó là Google thôi.

Mà...

Tất cả là tương đối, mình khong nghĩ có ai bận tới mức khong đợi duoc 1phút để email tới. Dù sao thì trên BB10, email vẫn ưu việt rồi

phuongnam72 thích bài này.
  10. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Test bằng Mail của iPhone 5s với app Gmail trên iPhone 5s cho kết quả khác nhau nhé. App GMail pushmail tới tức thì luôn.

11. kidnero

kidnero Active Member

BB Model:
    Z10
    1. Ở đây e sẽ k bàn về firmware nhé :D. Nếu 1 ng dùng phổ thông (e cũng k bàn về các mẫu sp phân khúc cao cấp nhé, nói về phân khúc tầm trung thôi. Vì giá đt cao cấp và trung cấp chênh nhau cũng tương đối nên về cấu hình, hiệu năng sẽ có sự khác biệt) k b' về công nghệ, họ cài các app, ott, 360 thần thánh, games, các kiểu đà điểu, v..v.. Và sau 1 thời gian sử dụng, họ sẽ thấy android có hiện tượng giật, lag, treo,... Còn am hiểu chút về công nghệ thì android cũng ok, k đến mức tệ quá về các vấn đề trên. :D
    Ưu điểm thì k phải bàn cãi nữa r :D. Còn vấn đề Force Close thì đúng là bực mình thật @@.

2. HĐH WP đúng là rất mượt mà nhưng về vấn đề ứng dụng thì đúng là củ chuối thật @@. BB10 ít ra còn khá hơn WP về vấn đề này :D

Sửa lần cuối: 13/6/15
  12. congdiec

congdiec Member

BB Model:
    bold 9000
    Nói đi nói lại chiều em uống bia xong chạy luôn ra quán làm em Q10, cứ như kiểu trong vô thức a tìm đến em vậy :lmao: với em máy chính luôn là bb dù có căm ghét hay bực tức với nó :D. Ngày xưa trước khi chia tay gấu em dặn đi dặn lại là nếu chán máy em tặng rồi thì sắm 1 còn BlackBerry 10 mà dùng để còn thỉnh thoảng bbm với em. Thế mà nó quên mất tiu rùi

13. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    người ta luôn bật ko bao h tắt thì đâu có lom dom quan tâm mấy việc đó nữa đâu bác

kidnero, SeCrEt BoY™Hoangcamapas thích bài này.
  14. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    người ta luôn bật ko bao h tắt thì đâu có lom dom quan tâm mấy việc đó nữa đâu bác

15. Hoangcamapas

Máy Android cao cấp cũng bị vậy luôn, đây là do cái móng của Android rôi. Khả năng thì máy cao cấp lâu bị chậm hơn do nội lực phần cứng nhưng cũng vẫn dính. Giống windows dù có chăm chút thì 1 thời gian cũng ì ạch phải khởi động lại, ko chạy nhiều năm ổn được.

Đây là suy nghĩ khác giữa Tây và Ta. Tụi mắt xanh mũi lõ nó làm ra cái settings tắt không dễ dàng là có lý do như bạn này nói. Bb cũng ko có tuỳ chọn đó.
    Về sâu xa hơn thì nó tốt cho người dùng là ON 1 lần và cứ thế quên lãng.
    Khi mình đi công tác mình mua 3gb mạng 4G, dùng trên các máy mình nghĩ rằng ở Việt Nam, Viettel cho 600Mb còn ko hết bên này 3Gb là gấp 5 sẽ vô tiền khoáng hậu. Nhưng so sánh cùng nhu cầu thì trên Android vẫn ngốn nhanh hơn, hơn 20 days mất 2.6Gb rồi.
    BB tiết kiệm nhất do cũng ko làm dc nhiều trò trên nó.
    Iphone làm dc nhiều trò nhưng hết 1.4Gb thôi.

IOS tối ưu đấy ko đùa đâu, nhưng cáo cách của nó vẫn khiến người dùng khó tính như mình khó chịu. Nút OFF 3G có lẽ ko cần ra ngoài cho BB và iOS

mrcantona thích bài này.
  16. Hoangcamapas

congdiec , cả 2 đều bỏ BlackBerry khong dùng thì bỏ nhau là đúng rồi. Nhét vào tay em ý con BlackBerry đi

congdiec thích bài này.
  17. shine_kizz

shine_kizz Active Member

BB Model:
    8830
    xếp theo thứ tự thích từ ít đến nhiều của m
    wp< android < ios < bb 10
    :D

18. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Từ trước giờ dùng đt chả bao giờ tắt Wifi, 3G, Định Vị...

19. kidnero

kidnero Active Member

BB Model:
    Z10
    bác này nói chuẩn này =))

20. kidnero

kidnero Active Member

BB Model:
    Z10
    Nhưng thực sự để mà nói về vấn đề tối ưu điện năng khi thiết bị ở chế độ chờ thì iOS vẫn là số 1. Thực sự rất là thèm điều này
    Mình là fan BB thật đấy. Nhưng vẫn chỉ mong có 1 ngày BB làm đc điều này như Apple đã làm với iOS. :rolleyes:\:D/

Đang tải...