Tản mạn về 4 hệ điều hành điện thoại: Android, iOS, BB10 và Windows Phone

Thảo luận trong 'Những bài không biết post ở đâu - Chuyện phiếm' bắt đầu bởi Hoangcamapas, 9/6/15.

Chia sẻ trang này

1. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    Ko nói tốc độ (vì mình thấy cũng same same) thì cái giao diện vs thao tác của browser bb10 quá cùi bắp mà từ bản 10. mấy đến h ko thấy cải thiện
    Hđh chủ swipe nhưng app thì chẳng thấy swipe đâu, chỉ có bấm bấm :) quản lý, đóng mở khi mở nhiều tab cũng dở và ko tiện dụng

Hoangcamapasnguyenngoctam18 thích bài này
  2. nguyenngoctam18

nguyenngoctam18 Active Member

BB Model:
    passport
    chủ thớt chắc trải nghiệm winphone 8.1không lâu rồi mới chê vậy. mình bảo đảm với tất cả mọi người rằng ai đã dùng winphone 8.1 đủ lâu thì củng khó dứt ra được như bb10. theo trải nghiệm của mình thì winphone ngang ngữa với ios, andorio thì sô bồ sô bộn còn bb10 thì bó buột và cô độc còn sài ké app andorio thi đôi khi rất ức chế.

3. Jzz

Jzz Active Member

BB Model:
    z10
    Mình cũng chỉ dùng qua 3 hệ điều hành trên Smartphone là winphone 8.1 (HTC 8X), Android (Nexus) Và BB 10 (Z10, Z30) (chẳng hiểu sao không thích IOS lắm hee..); theo đánh giá riêng của mình về sự tiện dụng, sự phong phú của ứng dụng, sự mượt mà khi chạy ứng dụng thì Android được 10 điểm, winphone 8.1 được 8 điểm, BB10 chỉ được 7 điểm thôi. Các ứng dụng Android mà cài trên BB10 như là quay lại thời android chỉ mới có 512M Ram vậy, mở ứng dụng lên nhiều khi đơ ra, phải tắt mở lại.
    Vấn đề mail thì đúng là BB10 vẫn nhanh nhất (cá nhân mình thấy thế!) nhưng trên winphone8.1, android mình thấy cũng rất ổn, cũng 8/10 so với BB10). Tóm lại kết luận của mình là nếu dùng giải trí nhiều (máy tính bảng) thì android là lựa chọn số 1 (trừ surface pro _dùng thử được vài lần và kết luận là hơn cả số 1 :D); còn điện thoại thì hoặc là Winphone, hoặc là BB10. Hiện tại chắc cũng là fan của BB (chắc tại cái đèn chớp chớp của BB:D); Quên vấn đề quan trọng là anh em BB rất nhiệt tình, thân thiết !

Hoangcamapas thích bài này.
  4. Trương Tiệp

Trương Tiệp Active Member

BB Model:
    Z10

5. congdiec

congdiec Member

BB Model:
    bold 9000
    Em căm thù nhất là bbos không được hỗ trợ nữa.
    -WP 8.1 cũng khá hay nhưng cực kì hay đơ vô cớ và nóng máy hết pin bất thình lình. Có mấy app viết cho WP rất đỉnh mà trên các nền tảng khác không bao giờ đạt được hiệu suất như trên WP
    - Android : cá nhân em dùng chỉ để giải trí chứ e tránh lưu thông tin hay những cái gì e cần phải giấu. Nhưng vụ e bị mất ảnh và đồng bộ linh tinh danh bạ thì lại dính từ máy WP.
    - BB thì em để giữ kết nối với mọi người mọi lúc mọi nơi. Trước do z10 pin kém quá nên lại lôi con 9900 ra. thế mà giờ bbos toi nên e lại chuẩn bị phải sắm em hoặc Q10 hoặc là PP. Cảm giác bị bỏ rơi nó hụt hẫng thiệt đó
    - Iphone dùng nó quá ổn định nhưng có cảm giác lúc nào cũng bị gò bó và phải theo cái tư duy của Apple đặt ra nên em cũng bỏ. Nhưng nếu người quen hỏi nên dùng máy gì tất nhiên em sẽ chỉ sang dùng iphone ( ngày trước ai hỏi em cũng chỉ sang dùng BB , và gạ gẫm khá nhiều người nghiện thành công ) .
    Và đáng buồn là càng ngày em thấy BB10 bị hắt hủi , coi chẳng ra gì. Hệ sinh thái của BB với em là ác mộng :(

tvmdatHoangcamapas thích bài này
  6. Trương Tiệp

BB Model:
    Z10
    Cái nữa là xóa mail nó cũng chả hỏi có đồng ý hay không, lỡ mà xoá là tèo Hoangcamapas

7. kaxihan

kaxihan Member

Về WP mình có chung cảm nhận với bác, WP dùng lâu và quen thì khó bỏ lắm, giờ mình dùng PP vẫn không bỏ được 925, tuy nhiên hơi chút tiếc nuối là ngày đó máu lên tý sút 1020 luôn thì sau này chụp ảnh còn oách hơn.

nguyenngoctam18 thích bài này.
  8. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Xác nhận với bạn là Blend kém ổn định, lúc được lúc không, nhấn Reconnect hoài ăn may thì lại được.
    BBlink sau bao phiên bản thì cuối cùng BB cũng ổn định hơn, kết nối BB10 1 nhát ăn ngay chứ trước đây thì hỡi ôi. Blend bị y như vậy, thằng Blackberry này viết ứng dụng đầu là rất lởm, bản thân BB cũng biết nhưng không khác được. Tất cả phải đợi version mới hơn thôi.

9. Hoangcamapas

Nếu kể ra cái "bực" của WP 8.1 thì xảy ra cãi cọ lớn trên Forum nên mình ko nêu ra, hiện tại mình lên WP10 rồi, với mình là ác mộng luôn. Dù sao cũng là bản Technical Preview nên ko chê trách gì, chỉ đợi thôi. Lumia 930 mình cho vào Vali rồi, đợi 5 tháng nữa mới cho em ấy sống lại. (Khi WP10 ra mắt)
    Bà ngoại mình 88 tuổi vẫn dùng Blackberry sau khi bị thằng cháu ngồi tán tỉnh gạ gẫm và mua tặng cụ. Giờ cụ vẫn dùng. Đấy là thời BBOS chứ BB10 thì chẳng gạ nhiều nữa vì thời điểm này có quá nhiều thứ hay ho từ đối thủ, và BB thì đang chậm chân như 1 con rùa, CEO thì mình đánh giá thấp. Cái Blackberry Passport là từ thời của Heins các bạn nhé!
    JOhn Chen có cái tên nghe Tây chứ chưa làm được cái gì mới mẻ. Bởi CEO của BB ko có cái chất điên của 1 lãnh đạo như Steve Jobs.

Bạn nỡ lòng toàn đưa ưu điểm BB ra so với iOS thì đúng là iOS sẽ thua rồi. Vì bàn phím ảo ko hãng nào thắng được BB10, kể cả Flesk trên Android cũng gọi BB10 bằng cụ cơ mà.
    Còn riêng app bạn nói, thì BB10 ko bằng ai. Giả sử công việc bạn có liên quan tới 1 application trên phone, thì 100% sẽ có trên iOS và Android. Nhưng BB10 (có khi Winphone) là chịu.

Công ty mình có 127ngàn người dùng Blackberry do công ty cấp. Nhưng là BBOS!
    Giờ công ty yêu cầu thu lại toàn bộ để hủy và chuyển qua dùng Iphone cho nhân viên.

Sửa lần cuối: 11/6/15
  10. tvmdat

tvmdat Active Member

BB Model:
    z10
    Bos hệ sinh thái như Android, tinh tế như IOS và bảo mật như BB10
    1020 chụp ảnh chậm lắm. Chụp ảnh sinh hoạt là k0 ổn rồi. Lấy nét nhanh nhưng lưu ảnh chậm khiếp. Nếu level chụp của bác ngang ngửa mấy bác già chụp máy film ngày xưa thì có thể tự tin xài con này.
    Còn nếu chụp ảnh tĩnh, ảnh lưu niệm thì 1020 cũng có thể thay cho cái máy chụp hình được.
    --
    Các HĐH sẽ ngày càng thông minh, nên tương lai chính là kho dữ liệu thói quen người dùng. Về mặt này Google ăn đứt.
    Android như đứa trẻ đang lớn, háu ăn, ăn tạp, nên phong cách vẫn còn bầy hầy...
    IOS như gã đàn ông trưởng thành, mày râu nhẵn nhụi, áo quần bảnh bao, phong cách chỉn chu lịch sự, làm tình sành sõi..
    BB10 và WP là những đứa trẻ bị đánh cắp tuổi thơ, giờ đang dậy thì, đang cố chứng tỏ gì đó mà chẳng ai hiểu được.. tương lai thì mờ mịt. Chỉ khác là 1 đứa con nhà nghèo, 1 đứa con nhà giàu....
    Và tất cả đều đang chạy theo gã đàn ông trưởng thành.

Hoangcamapas thích bài này.
  11. Hoangcamapas

Bạn nhảy vào comment viết như vừa đọc một bài thơ, rất thú vị và dí dỏm.
    Sao bạn biết BOS
    "Bos hệ sinh thái như Android, tinh tế như IOS và bảo mật như BB10"

Hình như Bphone lại hoãn ra mắt thêm 1 tuần, tức là bạn chưa có trên tay đúng ko?
    Mình cũng chưa có nhưng mình có 1 lá thư gửi anh Quảng:
    http://bbvietnam.com/threads/ban-ve-bphone-va-yeu-to-thanh-bai-cua-1-hang.56696/

12. kaxihan

kaxihan Member

1020 lưu chậm là đúng rồi, những được nọ bù kia mà, có gì đâu. Klg nhưng bác ví von hài hước quá.

13. tvmdat

tvmdat Active Member

BB Model:
    z10
    Cái bác mà đặt câu hỏi đó chắc là giỡn nên em hùa theo, chứ chưa được trải nghiệm Bos.

14. THANHDATNHUY

THANHDATNHUY Well-Known Member

BB Model:
    9900-8700-Z10-Priv
    Cùng sở thích với chủ thớt là trải nghiệm và vọc các Hệ điều hành. 3 năm nay đang trải' nghiệm BlackBerry và thấy cái rất riêng và hết sức đặc biệt của BlackBerry đó là người dùng BlackBerry. BlackBerry thu ngắn khoảng cách giữa các bber, 1 cảm giác khác hẳn và mình không có được khi dùng các Hệ điều hành khác.
    BlackBerry 10 còn non trẻ, còn nhiều hạn chế so với ios và Android nhưng mình vẫn đang chọn BlackBerry 10. :D

Sửa lần cuối: 11/6/15
  15. manh.htc_90

manh.htc_90 Member

BB Model:
    8800
    cái gmap thì bác phải chuyển tài khoản appstore sang quốc gia Mỹ hay một qyuoocs gia nào đó đc hỗ trợ gmap tải xong chuyển về quốc gia VietNam mình nhé.

16. cuongtv_it

cuongtv_it New Member

Em thấy mỗi hãng có một thế mạnh riêng. Chúng ta thấy phù hợp với cái gì thì dùng chứ chẳng nên đặt nặng quan điểm làm gì. Vì dù sao nó cũng chỉ là một thiết bị phục vụ cho công việc hàng ngày. Cứ phục vụ tốt là được, còn thằng nào làm thì kệ xác nó. Nhưng dù sao thì gần 10 năm nay chưa dùng điện thoại chính nào ngoài BB. Thi thoảng đá qua đá lại giữa các nền tảng chơi. Nhưng thấy BB vẫn phù hợp với mình hơn. Cảm nhận ở bb có một nét gì đó nhẹ nhàng, ứng dụng tuy ít nhưng đủ sài và thiết thực. Thích nhất cái khoản đồng bộ lịch danh bạ với email nội bộ của công ty "Bác nào dùng nền tảng khác làm được thì chỉ em với nhé."

tvmdat thích bài này.
  17. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Không phải Mr Chen không cân nhắc điều này mà thật ra là chả có DEV nào chịu viết app cho BB cả nên toàn là BB tự bơi thôi. Thậm chí Viber không hỗ trợ Q10 mình viết mail gửi hỗ trợ nó còn bảo là BB10 OS chỉ hỗ trợ loại full touch thôi chứ không có thời gian làm cho cả loại có bàn phím!? iOS thì chi bạo cho DEV, Android thì là HĐH gần như phổ thông nên tất nhiên nhiều DEV còn riêng BB thì từ trước giờ đứng cao quá nên chả ai bắt tay tới... Nhắc tới cái app facebook trên BB10 thì đúng là dùng 1 lần cũng chả muốn dùng tiếp...
    Bạn mà dùng Facebook for BB10 thấy sướng hơn mấy cái chính chủ trên Android và iOS thì đúng thật là không thể tin nổi :D

18. SeCrEt BoY™

SeCrEt BoY™ Member

BB Model:
    8820
    Như bạn nói đấy. Hub cũng là ưu điểm mà cũng là nhược điểm cho Dev thôi.
    Còn vụ ảo tưởng thì vì sao mình nói thế? Xin thưa là 1 thời gian thấy nhiều và rất nhiều bạn dùng BB cứ bảo ưu điểm BB là Pushmail nhanh hơn các OS khác. Mình bảo ảo tưởng là ảo tưởng những cái suy nghĩ như thế chứ không hề bảo cách suy nghĩ quản lý mail trên BB là ảo tưởng. Bạn nên hiểu mình nói gì chứ lại bị tình trạng đụng 1 tí chưa hiểu đầu đuôi lại bảo người khác này nọ.

19. Trương Tiệp

BB Model:
    Z10
    Mua máy về cài thêm cái unrar, googmaps, rung khi nghe gọi là đủ dùng.

20. Trương Tiệp

BB Model:
    Z10
    Mail đúng là mình thấy bb10 nhanh hơn thật. Bb10 để 2.5 G, IP WiFi. Nhưng mail trên bb10 đến trước 2 phút. Thử cùng 1 tk Gmail cài trên 2 máy.

Đang tải...