So sánh BBOS với BB10 - Trải nghiệm 9900 và Classic

Thảo luận trong 'Tổng quan về BlackBerry 10' bắt đầu bởi metalmit, 22/8/15.

Chia sẻ trang này

1. johnkeynes

johnkeynes Member

BB Model:
    bold 9700
    1 - Trên BB10 mình không thay dổi được âm báo thông báo, còn BBOS thì được
    2 - Trên BB10 không tách biệt phần thông báo tin tức trên face và phần tin nhắn, trên BBOS thì mình set cấu hình riêng được, mà không cần phải cài thêm ứng dụng Facebook messenger

2. Mr.Sonken

Mr.Sonken New Member

BB Model:
    9900
    Thật sự thì 99 rất đẹp về mặt thiết kế,
    1. M không hiểu lắm âm báo thông báo? Vào noti là thay đổi được mà.
    2. Nếu m nhớ không nhầm thì âm báo tin tức với âm báo chat hình như là khác nhau mà. Chỉ là không cài đặt được thôi.

3. ga_vip

ga_vip Active Member

BB Model:
    Z10
    Cái thứ 1 em công nhận
    Thứ 2 và 3 bác chủ sài lè hoặc chưa biết.
    Cái thứ 4 nền tảng bb10 còn cả full cảm ứng nên tất nhiên cần chuyển gdialling
    Cái thứ 5 "lưu ý" bác là chỉ có lỗi "D" và "Đ" thôi nhé, bác viết "Đuoc" sẽ tìm ra tên Được, còn lại tất cả ok.

4. huyphuc842

huyphuc842 Well-Known Member

BB Model:
    Passport
    Có một số thông báo không thể tuỳ chỉnh được trong phần notifications như là BlackBerry Blend, Software Update,..
    Còn phần mềm Facebook mặc định của BB10 không có tách riêng thông báo tin nhắn và các thông báo bình thường khác. Mình cũng đành hy vọng BB sẽ dần dần cải thiện hơn trong các phiên bản sau, còn thực ra cái này cũng không gây khó chịu cho mình nhiều lắm, do mình dùng Facebook chủ yếu để liên lạc chứ ít lướt linh tinh.

5. jumbo_fatman

jumbo_fatman New Member

BB Model:
    Bold9000
    Hi all,

Mình đọc cả 10 trang của Topic này thấy cũng có nhiều tip hay của BB10 mà chưa biết.

Tuy nhiên, chủ topic đang muốn đề cập tới việc thực hiện một "lệnh" nhanh hay nhiều thao tác. Nhưng mọi người có vẻ tranh luận về việc có làm được hay không.

Còn một điều mình thấy chủ topic có thiếu sót, để được 1 lệnh nhanh trên BBOS, một cơ số lệnh khác sẽ phải chậm hơn (dù ít dùng hơn).

Theo mình nhận định, việc khả năng thực hiện "lệnh" của cả BBOS và BB10 là như nhau và BB10 có vẻ nổi trội hơn BBOS.

Tóm lại, tùy nhu cầu và mục đích mà lựa chọn BBOS và BB10. Kể cả Android, IOS, Windows, hay cả Symbian mỗi loại cũng có cái hay riêng của nó.

6. Hung_war3

Hung_war3 Member

BB Model:
    BBQ10
    Cám ơn bạn rất nhiều!
    1/ Cho mình hỏi, ở trên bản 10.3.2 thì:
    vd:
    - Khi viết nội dung vào website (trên trình duyệt) thì minh đang viết là: Địa chỉ....
    - Sau đó mình copy địa chỉ và paste vào, nhưng nó không hiện lên phần paste. Click đúp thì chỉ hiện ra bôi đen ký tự đã gõ sẵn :(

2/ Khi vào website nhiều khi mình phải zoom, nên nhiều khi copy và paste thì cái button paste nó cứ chạy ra góc màn hình :(. Toàn phải zoom khéo khéo, để có button paste :(.

Sửa lần cuối: 26/8/15
  7. Hung_war3

Hung_war3 Member

BB Model:
    BBQ10
    3/
    Tiếp trong phần SMS, VD khi vào compose SMS, có contact name tên là MSB A.PHUONG chẳng hạn. Thì nếu gõ PHUONG MSB sẽ chẳng ra. Nhưng gõ đầy đủ MSB A. thì sẽ ra, trong khi đó phần contact sẽ lại hiện ra bình thường.

PS: không nói đến phần click đấu "+" để thêm contact nhé ae :D

8. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Nó là ứng dụng FB thì có thông báo chung.
    Muốn có thông báo riêng thì bạn có thể dùng các ứng dụng FB Mess.
    Còn bạn đã bảo là hay dùng FB và là chủ yếu thì việc có tin về và có thông báo thì tin FB hay Mess FB mà bạn chả phải đọc.

Mà nếu bạn dùng FB vào việc kinh doanh hoặc cần thiết FB thì nên dùng Android hay iPhone thì nó hỗ trợ tốt hơn FB.

9. huyphuc842

BB Model:
    Passport
    khaisilk1910 ý mình là vậy mà, Facebook BB10 đúng là thiếu chức năng so với Android hay iOS nhưng với nhu cầu sử dụng thì là thừa. Cần nhất là push tin nhắn, mà từ khi lên 10.3.2 mình thấy Facebook không bị lỗi hay chậm tin nhắn nữa rồi. Các thao tác khác như chủ thớt nói thì mình làm quen (sau khi chuyển sang BB10 từ BBOS) mất có một tuần gì đấy, đúng là một số thao tác có chậm hơn một chút nhưng mình thấy không phải vấn đề nghiêm trọng, mình từ QWERTY chuyển sang dùng full touch mà vẫn thích nghi được bình thường thôi. Đánh đổi một vài thao tác để lấy thêm sự tuỳ chọn và đa nhiệm tốt mình thấy cũng hợp lý, mình nhận xét trên quan điểm cá nhân của một người sử dụng không chỉ nghe gọi SMS nhé.

10. newphysic

newphysic New Member

BB Model:
    8520
    Mình mua PWtool nhưng k dùng chức năng đấy. Mình dùng mặc định của dt, kèm thêm app callx nữa, ok như của bạn yêu cầu :)

11. 8800

8800 Member

Call log trên BB10 đã cho lưu không giới hạn chưa vậy?

12. doaneprint

doaneprint Member

BB Model:
    Z10
    mình tìm mãi ko ra. Phiền bạn giúp mình, mình sẽ hậu tạ bằng một thẻ đt 50k

trunglev thích bài này.
  13. phuochongts

phuochongts Active Member

BB Model:
    9780
    bạn là Mod có thiết bị quay thì quay bạn gõ cảm ứng không nhìn đi. được mình thua, nhanh gọn, thế thôi. có j đâu mà hả hê y con nít thế :D

14. trunglev

trunglev Active Member

BB Model:
    Z10
    Bạn sử dụng Hub search : ở mục Hub có 5 tính năng ba gạch ngang bên trái để mở tab các tài khoản liên kết Hub. Ba chấm bên phải để mở các option. Và ba option cho sẵn là attach ,composer, search. Muốn lọc cac phần của ai đó bạn dùng search Hub. Khi ở search Hub phía trên có cancel bên phải và 4 gạch ngang để vào option phụ bên trái. Ở option phụ bạn có ba phần . hiện tai, search for ".....'" tư đến ,đi , đính kèm.....và phần filter by ngày tháng năm các chi tiết khác để cụ thể hóa việc lọc cho chính xác hơn.
    Do hiện tại mình đang dùng máy LG VU2 nên không giúp bạn cụ thể hơn được. Nhưng với gì mình biết về BB10 thì là thế.

15. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Bạn không hiểu cái câu mình nói à.
    Không nhìn thì mình chịu =))

16. phuochongts

BB Model:
    9780
    à. mình dùng z30 nhưng vẫn kèm em 9930 đây vì cái phím cứng tiện chỗ là mặt nhìn vợ nói chuyện nhưng tay thì vẫn nt được với ghẹ haha

17. huyphuc842

BB Model:
    Passport
    Xài cảm ứng không nhìn gõ bình thường còn bị nhầm nữa là, bạn thách gõ nhanh nữa khác gì thách thằng cụt chân thi chạy.

phuochongts thích bài này.
  18. phuochongts

BB Model:
    9780
    Bởi Mod Khaisilk nói bấm cảm ứng cũng bằng gõ phím cứng nên mình mới nói cảm ứng sao gõ nhanh và chính xác bằng phím cứng được.

19. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Ô :-o
    Mình là mình thách gõ nhanh chứ mình có thách gõ mà không nhìn đâu mà phải xoắn nhỉ :>
    Mình đâu quan tâm nhìn hay không nhìn, sai nhiều thì phải sửa cho đúng thì mới đc tính cơ mà. :D

20. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Mà bạn đừng lôi Mod ra :D
    Ở đây bình đẳng hết. Mình là Mod thì có là siêu nhân đâu :D

Đang tải...