[Slide Độc Quyền] Nhật Ký BIS mobifone: Văn Phòng Di Động

Thảo luận trong 'MobiFone' bắt đầu bởi kahcisco, 18/5/12.

Chia sẻ trang này

1. qquangvinhh

qquangvinhh New Member

BB Model:
    9800
    cười....1 cách quảng cáo hơi sến!

2. tndoubleh

tndoubleh Well-Known Member

BB Model:
    9971x878329k89PB
    #:-s
    Bác bị hậm hả ?

3. cadicktran

cadicktran Member

Có cần nổ quá nhiều so với quy định như thế ko nhỉ????

4. lovekieu

lovekieu Member

BB Model:
    9000
    Bạn có thể giải thích thêm bên ngoài về cái protect không

5. mrocean

mrocean New Member

BB Model:
    9900
    Những trải nghiệm chủ topic chia sẻ rất hay, ngắn gọn mà dễ hiểu, rất ý nghĩa với những a/e cùng mục đích công việc.
    Nhưng đề thi về bis nên theo mình slide này mở rộng ngoài dv bis, vd: phần 'cứu thua..' thì chỉ cần dv 3G là hoạt động tốt rồi...

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

6. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    3G ko thể cứu thua bạn ơi, vì có PUSH mail đâu mà cứu thua tình huống đó<br /><br />--- Added at 23/05/2012, 09:37 ---<br /><br />
    Bạn định nghĩa thế nào là nổ??? Mình chỉ mô tả theo đúng việc thực mình trải qua như là 1 cuốn nhật ký, ko hơn cũng ko bớt đi

7. meotham

meotham New Member

BB Model:
    9000
    Bài viết của bạn rất hay :D

8. tuananhdepzaj

tuananhdepzaj Active Member

BB Model:
    Z10
    Hay quá đê sẽ rất hữu ích cho ai chưa biết đến bis :)

9. thanhpx

thanhpx New Member

Giờ thì không phải nghĩ nữa mà firm là bạn chém kinh quá. Thế sao vẫn account ấy tôi lại chạy exchange chả vấn đề gì với iphone, nokia (sym, wp), galaxy tab (android). Xin nói thêm là như đã đã nói ở post trước, bạn đọc kỹ phần dành cho khách hàng của RIM đi đã, bạn sẽ thấy rất rõ về gói BIS, nhá.

10. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Bạn ở đâu, gặp mình cho xem exchange mail trên bb

Diễn đàn là nơi học hỏi và giao lưu kinh nghiệm, đâu phải bạn làm không được là nói người ta chém????
    nếu account đó check trược trên các nền tảng khác thì cũng check đc trên BB bạn à.
    Bạn theo hướng dẫn của vnbb ở trang sau và tiến hành nhé

11. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    @thanhpx: bạn mới là người đang "chém" đấy, chém người ta te tua ra kia :))

OK, bạn mô tả cụ thể phần cài đặt account của bạn trên iPhone, Nokia hay Galaxy cho mình nhé (có thể mask những thông tin nhạy cảm bằng abc/xyz), mình sẽ cố gắng hỗ trợ bạn cài đặt trên BB.

12. westernbold

westernbold New Member

BB Model:
    Bold
    Cám ơn slides của bạn (nhớ email cho Mobifone nhé!)
    Mình nghĩ Mobifone rất ít nhân viên hiểu được hết lợi ích của dịch vụ BIS mà bạn trình bày. Mobifone nên yêu cầu nhân viên của mình tham gia nhiều các diễn đàn để biết những góp ý về chất lượng dịch vụ BIS/BES.

13. winna

winna New Member

BB Model:
    9700
    Các tiện ích của Bis trên BB mà bạn hệ thống rất phù hợp với công việc của mình hay ra ngoài. Tuy nhiên việc cập nhật thông tin mọi lúc mọi nơi (ck, bong đá,...) và trải nghiệm các pm từ app đối với mình đã quá tuyệt vời rồi.

14. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Bạn xem link này nhé về BIS nhé.

Đây là tất cả email mà BIS hỗ trợ mà bạn phải là người đọc kỹ về BIS, vì vậy bạn yêu cầu IT của mình active PUSH mail cho outlook đi:
    http://btsc.webapps.blackberry.com/btsc ... HelperImpl

Và hướng dẫn ở đây bằng tiếng Việt nhé, nó thông qua WEb access
    http://www.tinhte.vn/threads/768543/

Hy vọng bạn có cái nhìn khác về những bài "quảng cáo" như thế này<br /><br />--- Added at 24/05/2012, 12:37 ---<br /><br />
    Sorry bạn, slide này chỉ dành cho BQT forum để làm nội dung giới thiệu khi offline

15. thanhpx

thanhpx New Member

Bạn đừng lái chủ đề đi như vậy.

Ở đây mình không nói rằng mình không cài được email exchange cho Blackberry sử dụng BIS, nên bạn đừng khuyên mình đi hỏi ai hay tham khảo về vấn đề cài đặt, mình khẳng định mình cài đặt thành công email exchange cho Blackberry sử dụng gói BIS của Mobifone.
    Vấn đề ở chỗ là BIS nó không đẹp như bạn mô tả ở post mà bạn trình bày.
    BIS không hỗ trợ Sync Contacts, Sync Calendar OTA cho exchange server. Nếu bạn thấy mình nói sai bạn cứ chụp cái hình bạn cài đặt email exchange cho phép Sync Contacts, Sync Calendar lên đây. Vì thế chuyện đặt lịch trên Outlook rồi cầm BB kiểm tra lịch là nói phét không hơn.
    Mình khẳng định BIS không phải là real time receiving email đối với exchange server. Nên bạn nói bạn xử lý email tức thời thì mình nghi ngờ rằng email đó may mắn được gửi trùng chu kỳ quét của RIM.

Link bạn đưa là nói về reconciliation. Bạn có hiểu reconciliation là gì không?

Phân biệt reconciliation và synchronization tham khảo ở đây http://helpblog.blackberry.com/2011/02/ ... t-service/

Bạn đã cất công sang tinhte để tìm link thì bạn nên tìm đến link này http://www.tinhte.vn/threads/910786/pag ... t-12281210

"Quảng cáo" thường chỉ mang tính minh họa.

16. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    hình như bạn có vẻ không đồng ý và kịch liệt phản đối về "quảng cáo". Vậy tại sao bài viết trước bạn lại bảo không PUSH mail được và giờ nói đươc. Bọn mình đâu có nói không chia sẻ tận tình??

Mình nói thẳng nhé: mình đang dùng BB, và contact của BB sync với outlook bình thường, ngay cả với các nền tảng khác: android và cái nokia 8800 chỉ biết nghe gọi.
    Chỉ cần 1 cái cập nhật là hàng tá cái cập nhật theo???

Hình chụp thì chắc không cần đâu:
    Bạn xem giúp cái này cũng mình viết nhé:
    mình chẳng cần ngợi ca gì mobi phone và BIS cả, và hiện thời mình đang rất thoải mái,

Mình cũng chẳng cần biết reconciliation và synchronization là cái khỉ gì hết.
    Sync Contact thoe cách mình là chuyện nhỏ mà bạn? mình dùng cả 3 hệ điều hành di động, sync rất dễ dàng. ko chỉ contact mà cả Calendar?? Vậy ai mới nói phét ở đây?? Bạn đã không giữ ý ngôn từ, vậy mình xin nói thẳng ở đây: hãy chú ý về trình sử dụng và tận dụng BB của mình trước khi phán ai nói phét hay không nhé.

Nhưng nếu bạn cần một câu thừa nhận rằng mình viết để ca ngợi thánh mobifone đem BIS về VN thì mình xin thừa nhận cho bạn vậy, mình viết để kiếm lúa, vậy được rồi chứ???

Cho là bạn nói chính xác là PULL mail đi, vậy thì sao? cái mình cần là hỗ trợ cho công việc mà? chứ có phải hơn thua công nghệ. Pull mail mà mail tới tức thời thì có gì sai?? và nếu Pull mail thì tại sao người ta không phản đối mobi???

17. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    @thanhpx & @kahcisco 2 bạn cần hết sức bình tĩnh. Diễn đàn là nơi chia sẻ và thảo luận, có thể là tranh luận chứ không nên "cãi nhau" :D
    Về Pull & Push là chúng ta xét ở khía cạnh thiết bị di động, cụ thể là trên BlackBerry hay iPhone.
    - Đối với phần mềm eMail trên iPhone, bạn phải đặt lịch để nó định kỳ lên mail server check, khi có mail mới thì nó kéo về, không có thì thôi (những vẫn mất công 1 lần lên check), vì vậy nó được gọi là Pull mail
    - Đối với phần mềm eMail trên BlackBerry (Messages), bạn chỉ cần cài đặt BIS và không phải đặt lịch định kỳ, mail sẽ được máy chủ BIS của RIM đẩy về mỗi khi nó (máy chủ RIM) thấy có mail mới, vì vậy mà BB nhận mail 1 cách thụ động, bị Push mail về.

Còn máy chủ RIM nó làm sao để biết có mail mới, đương nhiên là nó phải định kỳ check trên mail server của chúng ta, khi nào nó thấy có mail mới nó sẽ load về Server của nó, nén lại và Push xuống BB của ta. Vì vậy, mail trên BB cả chu trình của nó sẽ là Pull rồi Push, máy chủ của RIM sẽ thực hiện việc này nên sẽ tối ưu cho thiết bị di động của ta, tiết kiệm pin vì không phải check thường xuyên, tiết kiệm data vì mail đã được máy chủ RIM nén trước khi push về BB.

Nếu hiểu được điều đó thì các bạn sẽ không tranh luận về việc thời gian nhanh hay chậm của 2 thiết bị BB và iPhone (hoặc PC) nữa. Người dùng yêu thích Push Mail của BB không phải vì nó nhanh, nó tức thì mà là sự thuận tiện, sự tích hợp tuyệt vời với các ứng dụng khác của RIM trên BB, sự tiết kiệm data tối đa ...

Ai đã từng dùng iPhone và BB thì sẽ thấy, mức độ tiêu tốn băng thông data của iPhone như thế nào, có một người bạn đang dùng iPhone 4S và BB 9900 đã nói với mình, trích nguyên văn "Dùng iP chán thật anh ạ, Notifications báo không chuẩn, Ăn data như ăn gỏi" :D (mình không dùng iPhone nên miễn bình luận)

Vấn đề này không thấy kahcisco nói gì, mình tiện thể nói luôn vậy :)
    Email trên BB nó hỗ trợ cơ chế reconciliation chứ không phải Synchronization. Nếu là Synchronization thì khi bạn setup một mail box trên BB, nó sẽ đồng bộ tất cả những mail đang có trên Inbox của bạn trên server về BB, nhưng bạn thấy đấy, nó không làm như vậy, chỉ có những mail nào đến server sau thời điểm setup đó mới được đẩy về BB, đó là Reconciliation.

18. hieu xdav

hieu xdav Active Member

BB Model:
    8700r
    một bài viết hay cho những người dùng bb

19. thanhpx

thanhpx New Member

@vnbb cảm ơn bạn.
    @kahcisso vì bạn đã không quan tâm đến vấn đề Over The Air nên ta dừng tranh luận ở đây. Tks anyway

20. hank

hank Active Member

Bác này vui tính thật, chắc từng bị xóa bài vi comment ngắn quá.

Đang tải...