ShortcutMe - Phím Tắt, Hẹn Giờ Chạy Ứng Dụng, MACROs & MORE ...

Thảo luận trong 'Phần mềm BlackBerry' bắt đầu bởi Cuddas, 12/10/11.

Chia sẻ trang này

1. ndthuytrang

ndthuytrang Moderator

BB Model:
    Passport
    Re: ShortcutMe - Update và cùng khám phá những khả năng tuyệt vời của một ứng dụng tuyệt vời

Nói sao nhỉ, với bản thân mình mà nói, Smartphone nói chung và BlackBerry nói riêng thì tiếng Anh luôn là chuẩn mực vì "Nó bao quát và đủ giúp người dùng hình dung được công dụng mà tính năng hay chương trình đó đem lại"

Còn tiếng Việt là sự rườm rà và chi tiết, vâng, thừa nhận tiếng Việt luôn là cái nôi của người Việt, nhưng với điện thoại thông minh, chỉ cần hiển thị tốt các font tiếng Việt với người dùng công nghệ nói chung, thê là đủ.

2. Cak3u0t

Cak3u0t Active Member

BB Model:
    7290 - 8707g - 9930v
    Re: ShortcutMe - Update và cùng khám phá những khả năng tuyệt vời của một ứng dụng tuyệt vời

khi sử dụng macros thì hiểu nôm na là tập hợp các thao tác mà mình sẽ làm thường xuyên với 1 app nào đó, tập hợp lại thành 1 shotcut ở trong app hay ngoài home screen
    nó có các hàm để làm điều đó

như vậy sẽ dễ hiểu hơn và sẽ dễ dùng cho nhiều người

3. Cuddas

Cuddas Active Member

Quả thực dễ hiểu hơn. Còn bản thân nó theo nghĩa của dân IT là thế này
    Marco: một lệnh đơn độc, dùng trong chương trình máy tính, thay thế cho một chuỗi các lệnh hoặc phím gõ hay còn gọi là vĩ lệnh. :)

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

4. Cak3u0t

Cak3u0t Active Member

BB Model:
    7290 - 8707g - 9930v

vẫn có 1 số app ko chạy khi gán shotcut
    như máy của mình 960 os5.0.0.130
    isendit thì không chạy
    imo thì làm cho đứng soft
    antibrokennet thì hoạt độnh tốt (có thể tạo marcos để cho nó repair rồi vào ECSR để kill process, giờ đang bận nên chưa test, tối về sẽ mò)

không biết có ai bị giống như mình ko

5. Cuddas

Cuddas Active Member

Máy mình cũng vậy: Với một số 3rd app như opera mini, isendit,.. các app này có phím tắt trong app thì thường k chạy được bằng SCM. Với các app ko có phím tắt, menu đơn giản (như menu hệ thống của blackberry) thì lại rất mượt mà.

6. con_vit_lao

con_vit_lao Active Member

BB Model:
    8820 + 9900 + PB32GB

Hihi. Sau 1 buổi test thấy pm cực hay. Nhưng 1 số apps 3rd có thể không chạy đc như sh messenger chẳng hạn. Mình muốn nó tự login luôn mỗi lúc gọi nó. Nhưng không sao. Còn nhiều cái hay nữa. Mình đưa lên đây mấy cái mình vọc :P. Không biết đã tối ưu chưa nữa. Mấy bạn test nhé. Only OS 4.5 (8820)

Shortcut các bác tự đặt nhé :P
    ---Update Berryweather 1.6
    Apps name:Berryweather
    Macros:
    Mã:
    delay5000;menukey;keyu;enterkey;delay30000;menukey;keye;enterkey;enterkey;
    Lúc mới open em nó hơi lâu nên cho delay 5s, cái này tuỳ các bác nhé. Máy bác nào nuột thì để 1 or 2s cũng ko sao.
    Em để 30s vì chờ berryweather up date, bác nào update qua wifi chắc nhanh hơn. Cái này tuỳ thôi ah :)

--Exit mobile pocket reader (lúc nào reboot máy nó cũng tự chạy, em chơi luôn) :x
    Apps name: Mobile pocket reader
    Macros:
    Mã:
    delay7000;shiftpluskey+q;
    Delay 7s do library nhiều truyên quá. ^^

--Show memory cleaner: Không biết có ai bị như em không. Khởi động lại là mất. Mò 1 lúc thì..hehe

Apps name: Option.
    Macros:
    Mã:
    delay1000;keyo;navmovedown2;enterkey;keym;enterkey;spacekey;esckey;keys;esckey;delay500;esckey;
    --Và cái này nữa. Em hay dùng lắm Clean RAM & Flash (nhớ kích hoạt escreen). Giờ thì tiện rồi. :-bd

Apps name: Home screen
    Macros:
    Mã:
    altpluskey+escr;delay300;navmovedown3;enterkey;delay300;navmovedown1;enterkey;delay300;menukey;keyt;enterkey;delay10000;esckey;delay300;navmovedown1;enterkey;delay300;menukey;keyt;enterkey;delay10000;esckey;esckey;esckey
    ;

Nói chung là phần delay chỉ đề phòng máy đơ hay thao tác chậm. Bác nào thích để cũng đc mà ko có cũng chẳng sao. :))

7. Cak3u0t

Cak3u0t Active Member

BB Model:
    7290 - 8707g - 9930v

có cách nào add shotcut vào menu ko vậy ?? bác nào hướng dẫn e với, mò quài mà ko ra

có cách nào cho shotcut a khi chạy gọi shotcut b mà không dùng CascadedShortcuts ??
    - đã tìm ra cách, dùng ImportMacro (chú ý là shotcut phải là duy nhất, không được trùng, mà nó chỉ cho tạo 3 kí tự thôi, nên cân nhắc để đặt kí tự)

8. con_vit_lao

BB Model:
    8820 + 9900 + PB32GB

Add shotcut vào menu bác làm thế này. Vào Shotcutme, chọn Common config Kéo xuống dưới phần Custom System Menu

Ở đây có 10 slot cho bác thêm vào menu của bb. :D Chắc là đủ rồi nhỉ. ;;)

Phần menu chọn yes
    System menu Name Bác thích đặt tên gì thì tùy bác :)
    System menu item lauhchers Shorcut của thứ bác cần đặt trong Shorcutme. Ko biết có đc vài thao tác luôn ko? :-/ Mình thử nhưng ko đc. Đành dùng thêm cái CascadedShortcuts để cho nó vào vậy. :D

Tạm thời mình mới vọc đến đấy thôi. hihi :">

P/s: Em chịu ko biết xóa mục help của nó đi. Bác @Cuddas làm thế nào vậy?<br /><br />--- Added at 13/10/2011, 02:11 ---<br /><br />
    Bác hướng dẫn kĩ vụ này đc ko? Mình cứ tưởng là sau cái Shortcut nào đấy thì cũng tha hồ chạy tiếp cái tiếp theo chứ. :D

9. eddietta

eddietta Member

BB Model:
    9900

có ai cho em biết phần mềm này có hay check online k ạ? :D

10. con_vit_lao

BB Model:
    8820 + 9900 + PB32GB

Tạm thời thì chưa thấy gì. Bạn cứ làm theo hướng dẫn ở trên kia. Khi cài thì chỉnh time lên tầm 2012. Cài xong tắt hết sóng + wifi. Nhập k@y sau khi hex: 24 số. Để chắc ăn thì reset. Sau đó chỉnh time & Bật sóng lại thôi. Chúc vui. :-bd

11. Cuddas

Cuddas Active Member

Re: ShortcutMe - Update và cùng khám phá những khả năng tuyệt vờ

Hy vọng các bạn cùng chia sẻ macro, mình sẽ tổng hợp lại ở #3.
    Cám ơn nhé:)

12. Cak3u0t

Cak3u0t Active Member

BB Model:
    7290 - 8707g - 9930v

vụ help là bạn phải vào bên trong 2 mục của help mới xóa được
    chứ xóa chung như vậy không được

có shotcut a & b, mình muốn lúc nó chạy a rồi chạy tiếp b liên tục thì bác dùng funtion ImportMacro (chú ý là shotcut phải là duy nhất, không được trùng, mà nó chỉ cho tạo 3 kí tự thôi, nên cân nhắc để đặt kí tự)
    dùng cách này mình có thể 1 thao tác thành 1 macro và muốn macro nào xài thì gọi nó thôi
    như vậy quản lý tối hơn, như là chia để trị

13. Cuddas

Cuddas Active Member

@con_vit_lao: Xóa help dễ mà. Bấm del hoặc menu-> remove nó là được

14. con_vit_lao

BB Model:
    8820 + 9900 + PB32GB

Ôi, thế em lại đi export ra rồi ấn delete all. Rồi sau đó dùng BBnotepad chỉnh sửa xoá 2 cái mục help ở đầu. Sau đó mới import ngược trở lại. Thật là lắm công đoạn. :))

15. Cak3u0t

Cak3u0t Active Member

BB Model:
    7290 - 8707g - 9930v

sao không làm 1 cái macro lun :)) :))

16. petertinh

petertinh Đời bể dâu, ai biết sao ngày mai!

BB Model:
    Passport

cho mình hỏi là chỉnh thời gian lên 2012 trước hay cài xong mới chỉnh vậy bạn ?

17. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB

@petertinh: Bạn chỉnh thời gian trước khi cài đặt ứng dụng nhé!

18. petertinh

petertinh Đời bể dâu, ai biết sao ngày mai!

BB Model:
    Passport

nhưng sao em nhập key vào cứ báo ko nhận là sao ta ?

19. DungSherlock

DungSherlock Moderator

BB Model:
    8700+9780+9320+PB

@petertinh: Bạn nhập key có thông báo cụ thể như thế nào? Có thể key của bạn không đúng hoặc có khoảng trắng trong đoạn key đó nên app không nhận key và khi nhập key bạn nên tắt sóng nhé :)

20. Cuddas

Cuddas Active Member

Hẹn giờ gửi nhắn tin miễn phí cùng isendit nè, khè khè:
    Có rất nhiều phần mềm hẹn giờ gửi sms nhưng toàn có phí cả nhưng giờ hẹn giờ gửi sms miễn phí nè, sử dụng isendit :D. Thực ra đã hẹn thì hẹn gửi có phí luôn chứ tiếc gì mấy đồng mà .., cũng vì sms miễn phí hay trục trặc server lắm :). Ví dụ này cho ai muốn chọc phá người khác lúc nửa đêm (mà k phải tốn tiền) và mang tính thử thách khả năng của ShortCutMe. Lưu ý chỉ áp dụng với dịch vụ không có captcha nhé.
    Mô phỏng những điều sắp làm: Gửi tin cho "Tôi" trong danh bạ với nội dung "Day di nua dem roi". Lưu ý: Phím tắt ở Home screen của isendit là Y, tài khoản Viettel còn sms (tài khoản đã được chọn và sẽ sử dụng để gửi sms). Blackberry 8800 sử dụng gprs.

App. Name: Home Screen.
    (Không chọn isendit vì nếu chọn thì menu bị vô hiệu hoá)
    Marco:
    spkeyy;delay500;navmovedown170;delay500;navmoveleft1;enterkey;delay100;keyy;delay300;navmoveup2;menukey;keyc;enterkey;delay300;keytooi;spacekey;enterkey;delay300;enterkey;keyday di nua dem roi;menukey;enterkey;delay15000;menukey;menuitemfrombottom1;enterkey

Giải thích:
    App Homescreen: Ra homescreen.
    Spkeyy;delay500: Phím tắt Y tại HomeScreen. (Lưu ý: Spkey là chỉnh định phím tắt thực hiện tại Homescreen, phân biệt với với keyy thì k thực hiện được). Delay500 là đợi 500 mili giây (ms) để khởi động ứng dụng.
    navmovedown170;delay500;navmoveleft1: chuyển con trỏ xuống dưới cùng có thể, lúc này con trỏ ở nút "Gửi". Đợi 500 ms để ứng dụng xử lý. Navmoveleft1 là chuyển con trỏ qua bên trái 1 lần và chỉ vào nút "Xóa" để chuẩn bị xóa nội dung vì lỡ nội dung vân còn (một số người lưu nội dung soạn thảo khi thoát. Dùng trỏ như thế này vì phím cap k thể thực hiện để cap+x.
    ;enterkey;delay100;keyy;delay300;: Enter để xóa, đợi tiếp 100 ms, sau đó bấm Y (keyy) để xác nhận. Delay tiếp 300 ms để chờ xóa xong.
    navmoveup2;menukey;keyc;enterkey;delay300;keytooi;spacekey;enterkey;delay300: lúc này con trỏ ở ô nhập sau khi đã xóa nội dung, đưa trỏ lên 2 lần để vào ô người nhận, bấm menu, bấm c để chọn clear field nhằm xóa người nhận cũ. Bấm enter để xóa, nhập tooi và bấm phím space để hiển thị tôi, bấm enter để đồng ý. đợi 300 ms. Trỏ nhảy xuống chỗ chọn tài khoản, bấm enter để xuống tiếp. Nếu ai muốn thay đổi tài khoản thì tạo thêm macro nhé.
    keyday di nua dem roi;menukey;enterkey;delay15000: nhập sms "day di nua dem roi" và bấm menu chọn gửi. Đợi 15s để gửi cho chắc ăn. :D
    menukey;menuitemfrombottom1;enterkey: bấm menu, trỏ xuống cuối cùng và close sau khi hoàn tất.
    À quên, sau khi đã gán phím tắt cho marco này thì các bạn nhớ hẹn giờ chạy phím tắt nhé.
    Mở rộng: Có thể sử dụng TinhTeSMS, SMS4Free để gửi nhưng cần tạo macrco riêng. Đặc biệt để hẹn giờ gửi sms miễn phí còn có thể dùng CruchSMS và WhatApp. Mình k cài nên k mày mò mấy cái đó. Dành cho những người khác mò nhé :).
    Giờ ai muốn nhận sms lúc 2h đêm của mình để test k? Hehe

Đang tải...