nhờ a e có kinh nghiệm tư vấn dùm

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi luutuanxd130883, 2/4/14.

Chia sẻ trang này

1. luutuanxd130883 Member
    BB Model:
    9650

Số bài viết:
    91
    chào a e, qua thời gian sử dụng e Z10 e thấy e nó hơi yếu về khoản pin ( theo mình được biết thì z10 không coa cảm biến ánh sáng thì phải, cho nên mình toàn để độ sáng tầm 70% nên cag mau hết pin), mình định sử dụng thêm 1 pin dung lượng cao để cải thiện tình hình, tìm tòi mình thấy e này: http://likemobile.vn/home/pin-dien-...ung-luong-cao-ls1-2680mah-cho-z10-detail.html
    mình muốn hỏi: đã có a e nào dùng e pin này chưa và cho mình biết ý kiến về e nó và likemobile.vn có đáng tin tưởng không?
    về vấn đề update phiên bản mới OS, mình update qua Wifi nhưng chỉ được phiên bản 10.2.1.2102 mà không được phiên bản cao hơn
    mong a/e có kinh nghiệm jai đáp dùm!!
    chân thành cảm ơn

Tags:
  2. luutuanxd130883

luutuanxd130883 Member

BB Model:
    9650
    rất mong nhận đc ý kiến của a e trong th gian sớm nhất

3. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Hiện nay thì OS10.2.1.2102 là Official cao nhất bác à. Muốn up lên bản cao hơn thì bác tìm hiểu trên diễn đàn.
    Pin thì chờ người khác vào góp ý cho bác :)

Sent from My BlackBerry Z30 !

4. mrd213

mrd213 Active Member

BB Model:
    Z10 Lisbon
    Z10 có cảm biến ánh sáng mà bác, còn pin thì chỉ dùng thêm pin zin và dock sạc ngoài thôi chứ ko nên dùng pin dlc nhé dễ die nguồn lắm

5. oscafe

oscafe Active Member

BB Model:
    BlackBerry Passport
    Ai bảo dùng dlc dễ die nguồn vậy? Không biết thì thôi đừng có chén

6. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    Pin z10 yếu vì nó có 1800mah, cái khoản 3G liên tục, và độ sáng, lướt web, game sẽ ngốn pin kinh khủng, một số ứng dụng ăn roi lại càng ngốn khiếp, pin dung lượng cao nhiều anh em có hỏi đến rồi thực sự nếu bác có người quen bên nhật, mua được ở cửa hàng uy tín thì hãy mua, còn mua tại Việt Nam thì em khuyên là không vì nó có thể là hàng tàu khựa nhái dùng rất nguy hiểm (đọc mấy cái tin dùng sạc lởm iphone làm chết người thì bác biết bọn khựa nó nguy hiểm cỡ nào rồi)

Giải pháp anh em hay dùng là 2 pin hoặc dùng sạc dự phòng cho an toàn.

Còn chuyện rom 10.2.1.2102 là bản os chính thức mới nhất cho z10 tại Việt Nam rồi, bác muốn bản mới thì học cách up rom bằng file autoload là ok (luôn nhớ kỹ là phải backup dữ liệu)

7. luutuanxd

luutuanxd Member

BB Model:
    9650
    cảm ơn bạn rất nhiều!!
    còn vấn đề bản ROM cho mình hỏi thêm tý xíu: nghĩa là muốn up lên các phiên bản cao hơn thì phải dùng Shasesi chứ không thể dùng wifi hả ban? thú thực là vấn đề update này mình khá mù mờ

8. luutuanxd

luutuanxd Member

BB Model:
    9650
    theo các tài liệu mà mình tham khảo trên mạng thì Z10 không có cảm biến ánh sáng thì phải,mặt trc của Z10 chỉ có: camera phụ, đèn led, cảm biến xoay màn hình,,
    muốn kiểm tra cảm biến màn hình có hay không =cách nào

9. mrd213

mrd213 Active Member

BB Model:
    Z10 Lisbon
    Không phải cảm biến xoay màn hình mà là cảm biến tiệm cận dùng khi mình đưa máy lên nghe thì nó tự tắt màn hình, cái cảm biến đó với cảm biến ánh sáng đặt chung 1 chỗ đó bạn. Để kiểm tra cảm biến ánh sáng bạn lấy nguồn sáng mạnh chiếu vào chỗ cảm biến sẽ thấy màn hình sáng hơn, rồi đi vào chỗ tối màn hình sẽ bớt sáng.

10. aviaiva

BB Model:
    Note 5
    Shasesi là một trong những công cụ giúp bác load các bản rom leak (rò rỉ) hoặc những bản rom chính thức phát hành ở nhà mạng của quốc gia khác.

Ngoài ra bác có thể download file autoload nó là một dạng file .exe cứ nhấp chuột vào là chạy thôi.

ưu điểm của autoload là ít lỗi, nhược điểm là autoload sẽ mất hết dữ liệu coi như nó làm sạch máy và cài rom vào giống như cài đặt win trên pc vậy

ưu điểm của shase là up rom không mất dữ liệu, nhược điểm là đôi khi xảy ra lỗi, đòi hỏi bác phải có chút ít kinh nghiệm xử lý.

Nói chung up rom trên bb là một việc khá thú vị, up rom nhiều quá sẽ đâm ra nghiện vì cứ cuối tuần là hầu như có rom mới =)) nói theo phong trào "Up rom là một nghệ thuật, người up rom là một nghệ sĩ :))"

11. luutuanxd

luutuanxd Member

BB Model:
    9650
    có nghĩa là ta cứ dùng bản chính thức là an toàn và ít rủi ro nhất hả bác?

12. luutuanxd

luutuanxd Member

BB Model:
    9650
    nghe khá rắc rối nhỉ nhưng theo mình hiểu thì tác dụng của cảm biến ánh sáng là: nó tự điều chỉnh độ sáng của màn hình đúng không?tức là khi môi trường ánh sáng yếu thì cảm biến có tác dụng tăng đọ sáng của màn hiònh?
    liệu cách hiểu của mình thế đung không mnhir

13. md07

md07 Active Member

BB Model:
    8310
    cảm biến tiệm cận khác cảm biến ánh sáng. Cảm biến tiệm cận chỉ có tác dụng khi thực hiện chức năng call.

14. aviaiva

BB Model:
    Note 5
    Rom leak => đưa ra test, kiểm tra => lỗi => sửa lỗi => leak mới => đưa ra test, kiểm tra => lỗi => sửa lỗi => leak mới ................................ => bản chính thức

cái vòng đó cứ thế tiếp diễn nên bản off là ít lỗi nhất.

Còn về vấn đề an toàn thì chính thức hay leak đều như nhau thôi, không có khái niệm rủi ro đâu vì bản chính thức và bản leak đều của BB phát hành hết.

Bản của bác là 2102 => tuy nhiên bản leak mới nhất là 2947 như vậy bản 2102 đã được kiểm tra fix lỗi và thêm nhiều cái mới nữa rồi.

15. mrd213

mrd213 Active Member

BB Model:
    Z10 Lisbon
    Ngược lại bạn nhé, khi đưa máy ra khu vực ánh sáng mạnh (vd nhìn dưới ánh nắng) thì cảm biến ánh sáng sẽ tự điều chỉnh độ sáng màn hình lên cho mình nhìn thấy nội dung hiển thị trên đó, còn khi vào vùng sáng yếu (vd trong phòng tối) thì cảm biến ánh sáng chỉnh độ sáng xuống thấp để tránh gây chói mắt.

16. luutuanxd

luutuanxd Member

BB Model:
    9650
    Cảm ơn tất cả a e đã nhiệt tìh giải đáp thắc mắc của mình,bây giờ mình có một vd mới vừa phát sinh mong đc a e giải đáp dùm-vd xảy ra khi mih cài ứng dụng androi,a e chỉ cho mình cách xử lý ( mình gửi kem file ảnh)

Các file đính kèm:

17. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Cái này là cảnh báo đang cài ứng dụng không phải của BlackBerry.
    Gặp thông báo này khi cài ứng dụng Android.
    Bạn chỉ cần vào Thiết Lập và On lên thôi

18. luutuanxd130883

luutuanxd130883 Member

BB Model:
    9650
    mong bạn chỉ rõ hơn cho mình được không ( mình mới dùng z10 đc tầm 3 tuần ah), vả lại trước đó mình cũng học cách cài các ứng dụng androi và thấy cài bình thường, hiện tượng trên chỉ mới xảy ra hôm nay mà thôi
    thank bạn

19. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Chắc bạn mới cài lại OS hoặc vô tình Off thiết lập này đi.

• Bạn chỉ cần nhấn vào "Thiết Lập" như hình dưới

• Nó sẽ vào đây và bạn On như hình dưới

Việc làm này không ảnh hưởng gì và cũng không phải lỗi mà chỉ là BlackBerry cảnh báo bạn đang cài ứng dụng không phải chính thống cho BlackBerry.

20. Dũng Maxx

Dũng Maxx Active Member

BB Model:
    BlackBerry z10
    Bác đọc tài liệu nhiều quá nên kb đâu là đúng sau nữa r thì phải :)) bác dùng mà kb là có cảm biến ánh sáng hay không à :)) sao cứ phải dựa trên mạng
    - Bác thử call xong đẻ lên tay xem nó tắt màn hình đi không nhé
    - Bác đi ra chỗ sáng xem màn hình có sáng lên k, vào tối có tối đi k là biết ngay. Cái chức năng này tích hợp luôn trong z10 nên kp bật tắt gì hết. Bây giờ bác đang đêt độ sáng tầm 70% mà bác vado chỗ tối om thid màn hình nó cũng tối thui luôn, nhìn hơi ngứa tí nhưng mà nó tốt cho mắt :)

Sửa lần cuối: 4/4/14
Đang tải...