Một số lỗi khi đăng ký Bis của Mobifone

Thảo luận trong 'MobiFone' bắt đầu bởi hienhq, 30/7/11.

Chia sẻ trang này

1. hienhq Member

Số bài viết:
    215
    Mình viết và sưu tầm các ý kiến của các ace trên diễn đàn và một số nơi khác để hoàn thành bài này để tổng hợp lỗi khi đăng ký BIS Mobifone, nếu ace nào khi đăng ký mà gặp thì có thể khắc phục nhé

1. Lúc đăng ký, nhận được thông báo “Cau lenh khong hop le”. Lỗi này là do Data Coding của SMS đang ở UCS2, chỉnh là thành 7 Bit là ổn

2. “Sao mình gởi tin đăng ký mãi mà ko nhận được reply” . Có thể là do số lượng đăng ký nhiều quá, server Mobifone làm việc ko xuể. “Canh me” lúc khác nhắn tin vậy

3. Không có Blackberry Messenger (BBM) -> lỗi này là do các bác cài ROM đã tối ưu, lược bỏ những phần mềm ko cần thiết. Vào trang phần mềm của Blackberry để lấy bản mới nhất về, hoặc lên Google search “<tên phần mềm> OTA”, ví dụ như “Blackberry Messenger OTA” , Google sẽ trỏ về trang download cho bạn. Các phần mềm khác cũng làm tương tự (tất nhiên là bạn phải có gói BIS trước đã)

4. “Sao BB của mình chữ EDGE lúc viết IN HOA, lúc viết thường ?” -> Mobifone đang thử nghiệm gói BIS nên tín hiệu có thể sẽ bị chập chờn. Việc của bạn là … đợi và đợi. Nếu khi nào chính thức đưa vào sử dụng mà vẫn lỗi thì comment trực tiếp với nhà mạng thôi ah, hihi. Bạn cũng có thể mở Mobile Network ra xem đã bât services chưa nhé. Nếu rồi thì bạn thử vào phần Options > Addvanced Options > Host Routing Table > chọn Register now xem được không? Không được thì có thể off sóng điện thoại đi một lúc rồi bật lại là OK.

5. “Có bác nào đăng ký BIS rồi cho em xin cái ServiceBook” . “Em lỡ xóa mất Servicebook rồi, bác nào đăng ký BIS rồi cho em xin cái”
    -> Theo mình thì mấy cái Servicebook sẽ tự động đẩy về khi bạn đăng ký thành công gói BIS

6. “Mình lỡ Up Rom rồi, làm sao phục hồi được BIS bây giờ, gởi tin đăng ký thì nhận được thông báo Gói cước còn hiệu lực” -> Cách của mình là Hủy gói BIS đang dùng, và đăng ký lại từ đầu. -> Soạn tin HUY <Gói BIS bạn đăng ký>, vd : HUY BISM , gởi đến 999 để hủy dịch vụ. Sau đó làm lại các bước đăng ký gói BIS của Mobifone là xong.

7. Sau khi dùng ngon lành nhìn lại thì tên mạng không còn là mobifone nữa mà là 452-1. Có bạn nào như thế không?
    -> cái này do những bản rom mới nhất là có thể bị, file đó là net_rim_se13nettable của các rom trên bị lỗi, bạn có thể tối ưu bằng cách chỉnh sửa file bằng công cụ vnbbutils. Bản thân mình cũng đang bị khi dùng bản rom 615 cho 9700. Bản 534 chẳng hạn, mình không thấy bị

8. Em ko đưa được YM ra home được. Vẫn nằm chết trong setup -> bạn nên tải YM nếu máy chưa thấy icon ở home hoặc thư mục Instant messaging.

9. Lỗi trừ tiền / data -> mobi đã trả lại

10. Để hạn chế lỗi, các bạn có thể làm theo phần tổng hợp bên dưới nhé

- Soạn DATA OFF gửi 999. Tổng đài xác nhận thành công mới thực hiện bước sau, nếu không được thử soạn HUY DATA gửi 999.
    - Đăng ký gói cước BIS bằng cách gửi DK XXXX với XXXX là tên mã gói cước mà bạn muốn, ví dụ gói tuần thì bấm DK BISW gửi 999. Khuyến cáo nên dùng cái này, bạn sẽ bị trừ 38 ngàn. Tổng đài phải xác nhận xong mới thực hiện bước sau.
    - Soạn DATA ON gửi 999, chờ tổng đài xác nhận thành công thì khởi động lại máy.
    Khi này thì 90% là máy bạn đã được kết nối vào BIS, khi đã có logo chùm dâu hoặc EDGE hoa thì bạn thực hiện bước tiếp theo:
    - Vào phần Host Routing Table trong Setting, bấm nút Option chọn Register Now.
    - Sau đó, trong phần Setup của Blackberry chọn Setup email, có thể bạn sẽ bị đòi cập nhật, cứ để nó cập nhật. Đây là cách duy nhất hiện nay để vào vì không ai vào được mobifone.blackberry.com cả. Sau khi đã cập nhật thì Blackberry sẽ tự động cho bạn setup email, setup xong thì tất cả service book sẽ tự động được đẩy xuống và bạn có thể dùng Facebook, push mail, Yahoo... thoải mái.

Trên đây là những lỗi cơ bản hay gặp, trong quá trình lang thang đâu đó gặp lỗi, ace update thêm cho mọi người nhé. Cảm ơn nhiều :-*

Tags:
  2. phamxuanchin

phamxuanchin Active Member

cám ơn bác nhiều
    ước gì bác post sớm hơn đi
    giờ thì em chẳng dùng nổi BIS nữa rồi
    kiểm tra còn dung lượng miễn phí nhưng không thể vào mạng được (do đăng kí cả data và BIS theo lời adm bảo)

3. hienhq

hienhq Member

sau 1 thời gian xài và tổng hợp của ace mới ra muh, mình thấy xài cũng oki đấy chứ. Với mình cần nhất là push mail đấy

4. ductiena12

ductiena12 New Member

BB Model:
    8800
    Cảm ơn bạn đã hướng dẫn chi tiết !

5. Loki

Loki Well-Known Member

BB Model:
    Q10 love Z10
    Một số phần mềm như BBM, Facebook, Yahoo! Messenger,.... Anh chị em vào thẳng trang home mặc định của sb (mobile.blackberry.com) để tải phiên bản chính thức mới nhất chứ không cần phải tìm ở đâu cả

6. citistars

citistars New Member

BB Model:
    Torch 9800
    Mobifone đã ngừng cho đăng ký BIS từ ngày 28/7.

7. hitch28

hitch28 Member

dang ki thành công, làm theo các bước như guide, khi vao hosting de reg k thấy gửi sb về máy, bó tay<br /><br />--- Added at 01/08/2011, 16:43 ---<br /><br />dang ki thành công, làm theo các bước như guide, khi vao hosting de reg k thấy gửi sb về máy, bó tay

8. lonelyguy

lonelyguy New Member

Mình bị dính lỗi số 4, nhưng chẳng ảnh hưởng gì cả, vẫn dùng ngon lành cành đào :D

9. nynylulu

nynylulu New Member

số 2 mình từng bị. giờ mấy bạn của mình đăng ký gói cước sau thì chạy vù vù :x

10. qvasone

qvasone New Member

giờ mạng nào cũng ra cái Bis này nhưng mình vẫn kết mobifone nhất thôi các chú ơi >:) :-bd

11. coffeelove

coffeelove New Member

số 5 bạn ơi :D nhưng lúc đẩy về mình phải đăng ký tiếp nhưng mà ko có tốn phí đó :x

12. superstar

superstar New Member

thanks you người đẹp!

13. Loki

Loki Well-Known Member

BB Model:
    Q10 love Z10
    Người đẹp ở trong avatar dùng iPhone chứ không biết gì về BB cả đâu :))

14. superstar

superstar New Member

=)) dù gì cũng phải cám ơn người đẹp chứ, vì đã chia sẻ để chúng mình hiểu rõ hơn về BIS của Mobifone >:) :">

15. nynylulu

nynylulu New Member

giờ mọi người chỉ dùng gprs luôn hay chuyển qua bis của viettel. Chờ đợi bis của Mobi trở lại muốn mục con mắt #:-s

16. qvasone

qvasone New Member

:)) có thì sử dụng, không thì thôi. Cái gì nôn nóng quá không tốt cho sức phẽ đâu nhen |-)

17. sparkling

sparkling New Member

sức khỏe mọi người tốt hơn khi Mobi ổn định về Bis :x

18. coffeelove

coffeelove New Member

Nhiều lúc cũng muốn có mạng Bis xài để có được mắc lỗi như anh bạn chỉ dẫn tận tình =(( . Sao Mobi cứ trong tình trạng nhá hàng gói cước này hoài hoài.

19. qvasone

qvasone New Member

Bài này sẽ rất hot khi Bis trở lại, vì lúc đóa rất có nhiều người đăng ký b-) Mình nghe thoáng thoáng thì còn 1 tuần mấy nửa gói cước Bis của Mobiphone mới trở lại, mình thì muốn nó thử nghiệm tiếp để đỡ tốn kém ngân sách :))

20. lonelyguy

lonelyguy New Member

Nhiếu bạn rất nhiệt tình trong việc chỉ dẫn mọi người lướt bis, tiếc bis ngưng làm buồn ^:)^ . Lập hội cùng chờ đợi bis mobi trong mòn mỏi được nè :-/

Đang tải...