Microsoft: Windows Phone không e ngại BlackBerry

Thảo luận trong 'Tin tức công nghệ khác' bắt đầu bởi vitxiem02, 28/6/13.

Chia sẻ trang này

1. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Số tiền bỏ ra để mua 920 thì bác có thể mua được cả 9900 hoặc Q5 không chừng ấy chứ :) vậy thì tại sao phải lựa chọn 920 :D
    Thích Nokia từ thời còn chạy Symbian hơn bác ạ

KissZ thích bài này.
  2. chipintel_li

chipintel_li Active Member

BB Model:
    Z10+ 9630 + 8707
    Lợi thế của WP là có nokia, đặc biệt là dòng lumia giá rẻ (520), bán khá chạy. Cho nên WP (Nhờ Nokia) có mỗi cái cửa ăn được BB là về giá thôi.

vitxiem02 thích bài này.
  3. vitxiem02

BB Model:
    87 + 97
    Chuẩn bác ạ, nhưng Nokia chỉ được cái giá 520 là rẻ thôi, các dòng kia cũng chẳng phải là rẻ gì, chỉ là vì nó giảm giá nhanh quá mà thôi :D

4. dieubber10

dieubber10 Member

BB Model:
    z3
    Chờ đợi báo cáo tài chính mới.lúc đó người ta thêm vài câu pr nữa cho Black Berry thì wp chỉ còn cách đào hố mà chui xuống đất.vì sợ quá hehehehe

vitxiem02 thích bài này.
  5. nguyenvanthinh1001

nguyenvanthinh1001 Active Member

BB Model:
    8700
    thực sự nếu bây giờ cho dùng điện thoại chống cháy thì chắc không bao giờ mình dùng nokia. mấy em 87,88 vừa ngon bổ lại rẻ. còn dòng cao cấp thì....cũng chẳng bao giờ chọn nokia...:D

vitxiem02 thích bài này.
  6. BlueSky2008

BlueSky2008 Well-Known Member

BB Model:
    Classic no Android
    Mình chỉ xài WP 8 có 1 tháng nhưng mình thích WP 8 ở tính năng Corner's Kids rất hay. Đây có thể xem là bảo mật cho người dùng cá nhân.
    Còn BB mình dùng thường xuyên nhưng chì là 9900 ko phải OS10 nên ko biết sao nhưng nghe nói OS10 thiếu nhiều tính năng cơ bản mà các BBOS đã có.
    Nếu BB 10 mang Balance cho người dùng cá nhân thì hay biết mấy.

vitxiem02 thích bài này.
  7. july3rd91

july3rd91 Active Member

Đt WP8 nói chung và dòng Lumia của Nokia nói riêng có lý do để tự tin như thế. Nokia đã sản xuất dàn đều tất cả các phân khúc thị trường, từ những chiếc Hi-end đến very low-end, cũng y như việc Samsung đang làm với đt android mà có bác gọi là lấy thịt đè người ấy.

Ko phải nhà sản xuất nào cũng làm được như Apple, tức là mỗi năm chỉ ra đúng 1 dòng sản phẩm và là bản nâng cấp cho sản phẩm của năm ngoái, (vd, 1 iphone,, 1 itouch, 1 mac pro, 1 mac air... Ko hơn ko kém).

Lấy thịt đè người cũng là 1 chiến lược trong kinh doanh, và ai dám nói rằng nó ko có kết quả? Nếu ko dùng chiến lược đó thì liệu Samsung có lớn mạnh như hiện nay? Trước đây mọi nhà sản xuất đều cố gắng tạo ra 1 sản phẩm để có thể dc kỳ vọng là Iphone' killer, nhưng chưa có ai làm dc. Bây giờ thì chính Samsung mới là công ty mà Apple lo ngại.

WP có lý của họ khi nói rằng BB10 ko phải mối nguy hiểm. Nếu Nokia phát triển theo hướng của Samsung (sản xuất đủ các loại sản phẩm cho tất cả các phân khúc thị trường) thì BB sẽ phải đi theo đường của Apple (đóng cửa tự sướng, độc quyền độc tài) mới có cơ ăn được.

Cá nhân mình ko thích độc quyền kiểu Apple nên mình rất thích những tin tức như kiểu BB sản xuất BBM cho android và ios, và cả SWP...

Apple đã đứng trên cao nhìn xuống từ khi Iphone đầu tiên dc ra mắt nhưng bây giờ cũng phải quýnh quíu chạy theo xu hướng với việc sản xuất Ipad mini và Iphone giá rẻ để cạnh tranh với phân khúc thấp của thị trường. BB đã từng là công ty điện thoại lớn mạnh nhất, bây giờ cũng đang phải xách váy lên mà chạy cho kịp với thời đại. Mình nghĩ là hiện tại BB10 chưa phải là đối thủ của WP, 1 năm nữa thì may ra.

BlueSky2008 thích bài này.
  8. july3rd91

july3rd91 Active Member

Chỉ có việc thay hình nền thì chưa dc gọi là "tùy biến" đâu bác ah. Ở đây mình chỉ nói đến BB10 thôi, triệu máy BB10, chắc chỉ khác nhau dc cái hình nền. Nói về tùy biến thì Android là cụ kỵ của tất cả các os khác.

vitxiem02 thích bài này.
  9. anhtranrc_no1

anhtranrc_no1 New Member

BB Model:
    8830
    Mình dị ứng với mấy máy WP rồi, giá rẻ, chạy mượt mà, nhưng nhìn cái giao diện của nó với cách sử dụng quá đơn điệu, chóng chán lắm. BB10 chỉ cần tập trung vào mảng phần mềm và PR tốt hơn thì chắc chắn sẽ thành công. Không cần phải tung ra máy giá rẻ để cạnh tranh với WP rẻ tiền làm gì, mình ở đẳng cấp khác mà. :D

vitxiem02 thích bài này.
  10. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Themes trên BBOS không phải là "tuỳ biến" à bạn?

vitxiem02 thích bài này.
  11. july3rd91

july3rd91 Active Member

Mình đã bảo là chỉ bàn về bb10 thôi mà. Tương lai bb10 chắc chắn sẽ có theme nhưng hiện tại thì chưa nên đừng lấy chuyện đó đem so.

vitxiem02 thích bài này.
  12. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Bạn có nhầm ko đấy, hiện window phone chưa là đối thủ của Bb thì đúng hơn chứ, người dùng của Bb vẫn đang nhiều hơn của WP, một năm tới mới biết hơn thua thế nào chứ.

vitxiem02 thích bài này.
  13. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Vậy BBOS với Android cái nào là cụ kỵ của cái nào??? Mình hỏi bạn ở post trước cũng vì bạn nói "Nói về tùy biến thì Android là cụ kỵ của tất cả các os khác." :P

vitxiem02 thích bài này.
  14. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    BB10 thiếu 1 vài cái tiện ích nhỏ so với BBOS nhưng lại thêm nhiều cái lớn hơn, vì vậy anh em chuyển sang dùng BB10 nói chung là hài lòng.

Và bạn đang nói đến cái Corner's Kids gì đó (mình chưa dùng nên chưa biết), chắc là bạn chưa dùng (hoặc chưa tìm hiểu) cái Parental Controls của BlackBerry.

Cái Parental Controls đó trên BB10 nó cải tiến hơn 1 chút, bạn có thể tham khảo và thảo luận ở đây => [Review] Parental Controls - Quyền riêng tư trên BlackBerry 10

Hoặc cho BBOS ở đây => http://bbvietnam.com/threads/parent...-thoai-cho-con-cai-tot-hon.6096/#.Uc16kflpmBw

vitxiem02 thích bài này.
  15. nemo_0707

nemo_0707 Member

BB Model:
    8700
    Thích Nokia từ thời còn chạy Symbian hơn bác ạ[/quote]

Em cũng thế bác ạ :)) Nếu máy với mục đích để chụp ảnh, lên mạng, sử dụng các mạng xã hội (em thì không chơi game mấy ạ) thì em sẽ nghĩ đến lumia của nokia đầu tiên :) Nhưng phải nói là wp còn quá nhiều cái bất cập. Cầm cái máy nokia làm thì thích nhưng vuốt vuốt, nhìn qua nhìn lại thấy cái wp chán chán :(

vitxiem02 thích bài này.
  16. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Mình đọc bài này trên 1 trang khác, không phải trên BBvietnam nhưng tiêu đề làm mình thấy hơi ... nản.
    Cũng không có gì lạ khi Microsoft họ tự tin nói rằng BB không đáng ngại, khi lên truyền thông chẳng lẽ họ nói rằng họ đang lo ngại BB hay Android?? Điều đó không bao giờ xảy ra.

Mình là người từng "trăn trở" về Blackberry 10 nhiều, khi nó chưa ra mắt và hoãn lên hoãn xuống vài lần. Nhưng khi ra mắt thì lại chưa được sở hữu nó... :(.
    Microsoft làm tốt Windows bao nhiêu thì Windows phone dở bấy nhiêu. Mình dùng Windows như "tín đồ" và muốn xem WP họ làm có tốt như những gì M$ đã làm với PC hay không? Nỗi thất vọng về siêu phẩm Lumia 9000 là rất lớn.
    Tiếp sau 1 tgian ngắn thất vọng về Lumia 920 . Microsoft làm thiếu những tính năng cơ bản kinh người, cực kỳ bất tiện cho người dùng. Giờ họ nói là "Sẽ bổ sung". Tất nhiên rồi!
    Họ đang có doanh số tốt hơn BB vì dòng Lumia 520 620 720 giá hạt rẻ, cũng lướt web, cũng whatsapp, viber như ai. Và mấy bà bán trà đá cũng sắm Lumia (có tý Smartphone) để lướt web. Đây là hướng đi doanh số của Microsoft.
    Người dùng sâu sắc thì chắc chắn ít thích Windows Phone.

BB là hệ điều hành thực dụng, tiện lợi... Ở BB10 Nếu họ có dòng sản phẩm giá rẻ, tất nhiên rẻ hơn Q5 nữa (giá 8trieu là vẫn chat chúa) thì BB sẽ thu hút nhiều tầng lớp dùng hơn.

vitxiem02codonngannam thích bài này
  17. codonngannam

codonngannam Active Member

BB Model:
    9780
    không thích wp vì cái giao diện. lúc đầu gây ấn tượng mạnh, nhưng bây giờ thì thấy không thích. thích giao diện của bb với ios hơn, nhưng cái ios 7 thì khó mà ưa nổi :D

vitxiem02 thích bài này.
  18. july3rd91

july3rd91 Active Member

Quả thật mình chưa bao giờ dùng BBos và em Z10 này là em BB đầu tiên của mình. Nhưng theo ngu ý của mình thì themes của bbos chắc cũng chỉ dừng lại ở việc thay icon, thay hiệu ứng chuyển trang, hình nền động,... là hết. Nếu ko phải vậy mong bác sửa hộ mình.

vitxiem02 thích bài này.
  19. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn chưa dùng nên đó đúng là "ngu ý" :) Theme trên BBOS giúp bạn tuỳ biến giao diện thoải mái, vì trên BB World nó có hàng chục nghìn cái themes cho bạn lựa chọn. Nó không chỉ thay icon, hiệu ứng vì bạn có thể bố trí bất kỳ cái gì ra màn hình, thêm phím tắt gọi nhanh ứng dụng ... nói chung, bạn có thể qua box Themes của BlackBerry để xem qua 1 loạt themes ở đó. Nếu bạn biết làm themes thì bạn hoàn toàn có tạo những cái themes cho riêng mình, độc đáo không giống ai.

Tuy nhiên, tuỳ biến bằng themes trên BBOS nó khác với tuỳ biến trên Android. Nhưng chúng đều là tuỳ biến. Nên tính về độ tuổi thì rõ ràng BBOS là cụ kỵ của Android mà :)

vitxiem02 thích bài này.
  20. vitxiem02

BB Model:
    87 + 97
    Quăng bom trước chứ đến lúc đó WP không còn có cơ hội để nổ nữa bác ạ :D
    Nokia 1280 vẫn được cái pin trâu bác ạ :)
    Mình chưa xài BB10 nhưng mình như vậy không đúng. Các tính năng đó bạn chưa tìm thấy thôi chứ không thể nào là không có, hoặc có thể cài thêm bằng các ứng dụng bên thứ 3 rất đơn giản.
    Nếu như bạn nói cái Corner's Kids đó thì theo mình hiểu cái đó là tính năng quản lý con cái trên điện thoại đúng không, trên 9900 đã có rồi đó bạn, trong phần security đó. Về mức độ bảo mật trên di động thì BB chưa hề thua kém một nền tảng nào, thậm chí là dẫn đầu.
    Trong bài của mình có nói về 8700 sử dụng themes của BB10 mà bác, có nghĩa là không chỉ nói về BB10 thôi, nhưng chắc chắn một điều là BB10 cũng sẽ có rất nhiều themes, vì themes trên BB đã là một điều không thể thiếu rồi :)
    Chuẩn rồi bác vnbb ạ, trên 9900 lúc trước em cũng đã dùng rồi :), nhưng nói chung chỉ để vọc vạch thôi, vì đâu có nhóc nào đủ trình để dùng 9900 của em đâu :D
    Em cũng thế bác ạ :)) Nếu máy với mục đích để chụp ảnh, lên mạng, sử dụng các mạng xã hội (em thì không chơi game mấy ạ) thì em sẽ nghĩ đến lumia của nokia đầu tiên :) Nhưng phải nói là wp còn quá nhiều cái bất cập. Cầm cái máy nokia làm thì thích nhưng vuốt vuốt, nhìn qua nhìn lại thấy cái wp chán chán :([/quote]

Cầm con Lumia chẳng thà cầm con 1280 nó có xì tai hơn bác ạ :D
    IOS 7 nó đồng bóng quá hả bác :D
    Android thì có cái hay là nó có các widget để truy cập nhanh vào các ứng dụng ngay từ màn hình nền
    Nhưng BB lại thu hút người dùng với hệ thống phím tắt của mình
    Độ tuỳ biến thì mỗi bên mỗi khác, và bên nào cũng có cái mạnh của riêng mình

Đang tải...