Làm sao để chụp được những tấm ảnh đẹp bằng BlackBerry

Thảo luận trong 'Góc Nhiếp ảnh' bắt đầu bởi ChangDau, 26/11/13.

Chia sẻ trang này

1. ChangDau I feel lost inside myseft
    BB Model:
    R-900

Số bài viết:
    4.098
    Ảnh chỉ mang tính minh họa, bài viết nói đến mọi thiết bị BlackBerry có hỗ trợ Camera

Làm sao để chụp thành hình một bức ảnh đẹp? Câu hỏi với nhiều trả lời, góp ý kiến và kỹ thuật khác nhau. Đương nhiên là một người sử dụng BlackBerry bạn cũng đã là vọc sĩ rồi, nên chuyện hướng dẫn bạn chụp ra sao, chụp như thế nào chắc chắn sẽ không nói đến nữa, như vậy là tổn thương tự trọng của một vọc sĩ! >:)

Ở đây chúng ta chỉ cùng bàn với nhau làm sao để xuất ra thành phẩm là một bức ảnh đủ chuẩn để gọi là đẹp. Sử dụng một chiếc máy đắt tiền, công nghệ cao hơn cũng chưa phải yếu tố thành bại cho một bức ảnh đẹp, nên bạn đừng lo lắng chỉ cần trong tay bạn có một chiếc máy BlackBerry hỗ trợ camera, bạn vẫn chụp đẹp như ai. Hiểu rõ chiếc máy, biết cách sử dụng và kết hợp các tính năng cơ bản đúng lúc đúng chỗ bạn nhé.

1. Tư thế cầm máy, một yếu tố quan trọng

Bạn hơi rung tay để máy rung lắc thì ảnh sẽ bị nhòe ngay. Kết quả thu được là một tấm hình mà đến bạn cũng không nhận là mình chụp luôn! Cầm máy hãy cố gắng giữ máy ổn định nhất có thể, có thể cầm bằng cả hai tay, nhưng đừng che cụm camera và flash nhé. Để ổn định hơn, bạn có thể tì tay cầm máy vào đâu đó cố định, hay tì tay vào chính cơ thể bạn làm điểm tựa vững vàng hơn, còn từ cổ tay đến các ngón tay thao tác, hãy giữ yên ổn nhẹ nhàng khi tao tác, không cần dùng sức. Điều này rất quan trọng, nhất là khi bạn chụp Macro/CloseUp. Hoặc nếu đối tượng bạn chụp khó "tĩnh" được thì bạn hãy đợi, đợi, đợi,... cơ hội tới là chụp ngay lặp tức!

9780 - Bé Hân, 2 tuổi có lẽ. Tuổi này hiếu động, khó chụp!!

2. Đảm bảo ánh sáng bằng cách lựa chọn một chế độ chụp hợp lý

Đúng vậy, tùy điều kiện địa lý và thời gian, cảnh chụp mà chọn một chế độ chụp chính xác: Phong cảnh, chân dung, ban đêm, Macro/CloseUp,... Nếu vẫn thiếu sáng, đừng quên bật đèn Flash lên nhé các bạn (và cũng nhớ, hạn chế loại đèn này khi chụp trẻ em). Ở đây, các chế độ này không nhất thiết phải dùng đúng chính xác tuyệt đối, đôi khi ta cũng linh động dùng lệch đi để đạt được bức ảnh đúng ý đồ.

8100 - Chế độ Auto sẽ phù hợp những ảnh cần lấy nét toàn bộ khunh hình

8900 - chụp ảnh Macro/CloseUp rất tốt
    9780: Chế độ ảnh chân dung, đánh flash lên vì ngược sáng. Một vài điểm trên nhụy hoa bị cháy sáng!
    Bạn nên xem lại bức ảnh chụp được, nếu thấy nó không được đẹp thì đổi một góc chụp mới, một chế độ chụp khác đi. Chụp nhiều sẽ làm bạn thêm kinh nghiệm khi cần phải rút máy ra chụp thì biết ngay, àh, với cảnh này tôi sẽ phải chỉnh những gì, đưa máy đến vị trí nào để chụp :)

3. Sử dụng các chức năng lấy nét tay, hoặc lấy nét tự động nếu cần thiết

Các máy BlackBerry sau này, camera cho phép điều chỉnh thủ công vùng lấy nét rất tiện lợi. Bạn có thể sử dụng nó vào những bố cục ảnh mà mình đã giăng ra để chụp được một bức ảnh đúng mục đích. hãy xem hai ảnh mẫu bên dưới đc chụp từ Q10. Một tính mình lấy nét vào giữa, và một tấm khác focus vào góc tấm ảnh để làm nổi bông hoa đẹp nhất.

Q10 - lấy nét vùng nhụy súng

Q10 - Lấy nét lệch về góc trái để đạt bố cục ảnh có chiều sâu

4. Sử dụng các dụng cụ có sẵn, hoặc tự chế, như Lens, Tripod để làm giàu thêm các tính năng chụp ảnh

Bức ảnh sẽ thêm lung linh và đạt các hiệu ứng mong muốn khi bạn chụp bằng các loại lens khác nhau gắn lên. Còn tripod sẽ hỗ trợ bạn rất nhiều nếu bạn cầm máy ko cứng cáp, hay rung ;) đây chỉ là thiết bị bổ trợ mà thôi. Mình thấy khi chụp ảnh bằng thiết bị di động thì việc rút máy, và chụp nhanh là ưu điểm, gắn thêm tripod làm mất thời gian, khoảnh khắc vàng có thể trôi đi mất, sẽ rất là tiếc.

Một ví dụ Dev Alpha C gắn lens
    Một số hình ảnh chụp bởi Dev C khi gắn lens Macro:

:)) đôi khi nhòe hết lại làm nên một tác phẩm nhỉ?
    5. Sử dụng các phần mềm chỉnh sửa ảnh để có một bức ảnh lung linh hơn

Phần này thì tuỳ kinh nghiệm và khả năng của bạn, nếu bạn biết sử dụng bất cứ trình chỉnh sửa ảnh hậu kỳ nào, ngay trên BlackBerry hay đưa sang Desktop để xử lý thì bạn hãy phát huy khả năng của chúng nhé. Mình thường rất dị ứng với những kiểu tùy chỉnh quá đáng, làm hỏng cả tấm ảnh mặc dù 1 số hiệu ứng cải thiện nhan sắc của nhân vật bên trong rất tốt. Bạn phải nhớ, bạn là người dùng, thì dùng sao cho hợp lý, đừng lạm dụng mà thành lố bịch nhé :)

Tags:
  2. quicoctu

quicoctu Member

BB Model:
    Z10
    Mình cực kỳ thích chức năng Zoom khi quay phim của BB10, với tính năng này mình có thể quay 1 video clip chuyên nghiệp giống như khi quay đám cưới thì bạn có thể phóng to thu nhỏ 1 vật thể ví dụ như Tân Hôn, Vu Quy.... hay lúc hành lễ bạn phóng to thu nhỏ lễ vật như nhẫn cưới......nhờ màn hình cảm ứng đa điểm.
    Không biết iPhone 5 và 5S có chức năng này không nhỉ? chứ iPhone 4 và 4S thì kg có.....

Có bạn nào thích chức năng này giống mình kg nhỉ?

với Z10 bạn có thể để nằm nghiêng, thẳng đứng mà kg cần vịn tay để chụp ảnh từ xa bằng AUTO SHOOT......nhờ thiết kế vuông góc

3. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    nếu máy có phím cứng để chụp ảnh thì sẽ tốt hơn, đỡ bị rung khi chụp, cảm giác chụp cũng tốt hơn, dễ hơn nữa

hoanghoa9991ChangDau thích bài này
  4. TheSith

TheSith Active Member

BB Model:
    BlackBerry Z10
    Không biết khi nào BB10 mới có chức năng cho chỉnh tay. Thấy trong Camera Library lập trình cho BB10 có đủ các hàm mà không hiểu sao không ai làm... :D

ChangDau thích bài này.
  5. beoandlun

beoandlun Active Member

BB Model:
    8820
    Mình thấy trên BB10 có chức năng khóa nét cũng hay mà chủ top chưa nói kỹ. Và mình cũng tin chắc là mới rất ít các bạn biết và sử dụng chức năng này. Với những trường hợp vật thể quá nhỏ, quá gần thì sẽ rất khó lấy nét. Hay tự dưng thích chụp những tấm hình bị mờ nhòe như tấm cuối ở trên. Thì chúng ta có thể áp dụng cách này.
    Ví dụ: Ở trường hợp này ta rất khó có thể lấy nét theo ý đồ.
    IMG_00000057.

Cách giải quyết là đưa máy đến một nơi khác dễ lấy nét hơn, căn đúng khoảng cách và lấy nét trước. Lúc lấy được nét rồi ta nhấn giữ ô vuông trên màn hình vài giây, máy sẽ tự khóa khoảng cách đó làm khoảng cách lấy nét. Sau đó ta lại đưa máy đến vị trí cần chụp, di chuyển máy xa gần khi nào thấy điểm lấy nét nét căng thì nhấn nút chụp.
    Lấy nét và khóa nét:
    IMG_00000053.

Sau đó chụp.
    IMG_00000055.

letu2107, BabyNoob, Bikon21 người khác thích bài này.
  6. ChangDau

ChangDau I feel lost inside myseft

BB Model:
    R-900

Cố lên một chiếc BB10 và cảm nhận sự lợi hại của nó thôi nào. ;)
    Mình ko loại bỏ vấn đề cảm giác bấm máy để chụp, nhưng nếu phải chụp ở chế độ CloseUp, mình thích chạm để chụp hơn. Vì sao? Vì ít bị rung nhiễu như khi nhấn phím cứng và chụp.
    BlackBerry 10 cho chúng ta lấy nét tay, chạm và kéo thả để khóa vùng lấy nét lại. Cầm máy cho vững và thả nhẹ ngón tay ra, chụp! Nó ít bị rung hơn là dùng phím cứng.
    Một đặc điểm nữa của BB10. là điều khiển từ xa bằng cách này chụp bằng tripod chả khác gì dslr mình dùng điều khiển rồi chụp vậy. Không rung tẹo nào.

Nhắc lại, nếu nói cảm giác chụp bằng phím cứng, thấy đã tay, đã mắt. Nhưng tùy trường hợp mới lựa chọn chụp bằng phương pháp nào! ;)

7. ChangDau

ChangDau I feel lost inside myseft

BB Model:
    R-900
    beoandlun ;) bài trên là một bài tổng quát cách để chụp ra một ảnh đẹp thôi mà, mình đã nói ở phần mở đầu.
    còn cụ thể dòng máy nào, anh em có thể tạo thêm bài ở khu vực tương ứng và cùng nhau chia sẻ, thậm chí ngay tại đây luôn cũng đc ;;)

pacino27, sirquynhduongbeoandlun thích bài này.
  8. beoandlun

beoandlun Active Member

BB Model:
    8820
  9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    BlackBerry tất cả các đời có Camera đều có phím cứng để chụp mà. Trên BB10 thì nhấn phím Volume (nếu muốn dùng phím cứng) để chụp nhé.

Nhưng dùng phím cứng chụp dễ bị rung hơn là chạm nhẹ vào màn hình để chụp :)

10. Mr. Hue

Mr. Hue Active Member

BB Model:
    Z10 STL 002
    Tuy nhiên thì chống rung của Z10 quá kém và lấy nét quá chậm. Nhiều khi ức chế khi lấy khoảnh khắc ko kịp

JudyChangDau thích bài này
  11. pacino27

pacino27 Active Member

BB Model:
    Q 10
    Cảm ơn ChangDau, mình cũng hay chụp bằng Z10 tuy có nhiều máy chuyên dụng khác :)

12. muoiduong

muoiduong Active Member

BB Model:
    9780

Góp vui
    hoa bé bằng cái móng tay út, lắp kính lồi (lens chế) 9780 :)
    978 chụp cũng ổn đấy ạ :)

13. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Bổ sung 1 điều rất quan trọng nữa trong chụp ảnh, đó là chính người chụp. Tại sao có người chụp đẹp, có người lại không trong khi cùng dùng 1 máy. Tham khảo các bài viết sau sẽ rõ hơn. Mình đã nâng cấp những bức ảnh chụp lên sau khi đọc nó:
    http://handheld.vn/threads/quy-tac-mot-phan-ba-1-3.255619/
    http://handheld.vn/threads/lua-chon-ky-thuat-phoi-sang-exposure.253536/
    http://handheld.vn/threads/article-han-che-nhoe-anh-do-rung-tay-khi-chup-anh.253061/
    Và cách chọn ánh sáng:
    http://handheld.vn/threads/su-dung-toi-uu-anh-sang-tu-nhien-khi-chup-anh.256043/
    http://handheld.vn/threads/portrait-1-chup-chan-dung-1-nguon-sang.255756/
    http://handheld.vn/threads/portrait-2-chup-chan-dung-voi-2-nguon-sang-fill-light-flash.255894/

hainguyent3, ChangDauvnbb thích bài này.
  14. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Mình thấy 978 chụp có phần còn tốt hơn z10

15. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    vì chẳng có thiết bị nào tự sinh ra những tấm ảnh đẹp :cool:

16. peaceful

peaceful Active Member

Hehe

17. peaceful

peaceful Active Member

Chọn file đính kèm trực tiếp từ điện thoai khó quá, khi được khi ko!
    Show vài tấm tự sướng cho ae xem chơi

18. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

từ khi lên bb10 mình thấy có 1 cách để chụp đẹp, đó là lên bb10 :">

ngoài ra 9780 cũng có những bức rất đẹp và khá. Đang nói về kỹ thuật chứ ko phải về cảm tính nhá :">

19. beoandlun

beoandlun Active Member

BB Model:
    8820
    Ổn hơn ở điểm nào hả bạn? :)
    Z10 chụp đây: (Không lén liếc gì nha! )
    IMG_00000117.

20. greensky20

greensky20 Active Member

BB Model:
    Dev Alpha B
    mình không rành về kỹ thuật. cứ thích bấm mấy là chụp kiểu như lomography ^^

Đang tải...