Lại là danh bạ với BB10: Không có danh bạ Gmail nếu OFF kết nối

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi Hoangcamapas, 12/3/14.

Chia sẻ trang này

1. Hoangcamapas Well-Known Member

Số bài viết:
    1.492
    Trên BB10 vấn đề cứ bàn đi rồi lại nói lại xoay quanh Contact của BB10....

Gần đây mình lại thấy thêm lỗi của danh bạ trên BB10 (gọi là lỗi không biết có đúng ko?).
    Phần contact sync interval đặt 24h để tránh hao pin nhanh. Hiệu quả thì thấy rõ sau khi chuyển từ 30min > 24h

Trong khoảng thời gian làm việc trong điều kiện không có WIFI cũng không 3G, đôi khi phải tắt nguồn. Thì danh bạ trên Blackberry Z10 bay toàn bộ phần Gmail.(Sau khoảng vài ngày thì mình phát hiện ra, ko biết mất từ khi nào). Lúc này, trên BB10 chỉ còn tồn tại danh bạ của Local, SIM :( rất ít

Thời điểm đó, có lẽ là BB ko sync được với danh bạ, ko có nghĩa là nó cần phải XÓA bỏ trên máy BB. Vậy mà với BB10 lại xảy ra. :(

Sau 10 ngày mình có lại 3G thì chuyển ngay lập tức Sync Interval 5min để danh bạ BB10 load lại về trong vòng trên 40 phút. :(.
    Điểm này là điểm "chết người" của BB, với mình ngoài email thì danh bạ cũng rất quan trọng.

Tags:
    haitaCuongQuat thích bài này
  2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Dạo trước đợt tặng quà chú của tải về app Max Contact Manager không? Nếu có thì dùng nó Backup Danh bạ ra (nó sẽ backup cả Gmail), rồi Restore lại vào (nó sẽ restore vào Local). Nó sẽ bị trùng một số trường hợp, nhưng chức năng Merge contacts trùng của nó khá ngon đấy :)

Vậy là khỏi lo mất danh bạ rồi nhé

P/S: công nhận cơ chế đồng bộ danh bạ với Gmail của BB10 hiện tại hơi ngu

3. zero one

zero one Active Member

của mình máy z10 software 537 hay 2102 nó không chịu đồng bộ danh bạ lên gmail
    còn cái khác 537 thi lúc lên luc không, khi add contact mặc dù để danh bạ ở chế độ "tất cả" nhưng khi add xong không thấy trên máy làm phải add lại, sau đó thấy 1 đống trên gmail nhưng trên máy nhất định không thấy ^_^

4. Hoangcamapas

Hoangcamapas Well-Known Member

Cảm ơn anh.
    Em cũng sợ vấn đề trùng danh bạ nên em chưa biết làm sao, contact manager em có!
    Em đã tính nước là ngồi select all các danh bạ Gmail > Copy sang Local contact. Hơi lâu nhưng tránh được tình trạng Duplicate.

Lưu danh bạ BB10 trên Gmail lại có thêm 1 điểm yếu nữa, là nếu sóng sánh 3G mà không ổn. Hoặc đôi khi 3G đang rất ổn, ai gọi tới chỉ hiển thị số không hiện tên( sure 100% là có trong danh bạ)
    Khi kết thúc cuộc gọi, số vẫn là số > 1 vài giây sau đó mới chuyển sang tên... :(
    BB ơi là BB

5. Hoangcamapas

Vấn đề của bạn xử lý đơn giản thôi.
    Bạn coi bài này của mình
    P.S: Mình cũng rất đau đầu với danh bạ của BB10 nên thời gian vọc vạch nó nhiều sau đó rút ra được 1 số. Bạn theo bài đó của mình hi vọng sẽ fix lỗi cho bạn được.
    Mong là BB biết những vấn đề tồn động Contact trên BB10 để họ fix, sợ rằng họ đang hiểu rằng danh bạ của họ quá tuyệt vời và lờ đi các lỗi. (Quá khứ BB đã lờ như vậy, giờ ko biết sao)

6. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    Bác nói thế nào chứ em để đồng bộ là manual,danh bạ em chỉ chọn mỗi gmail, để 2g, thỉnh thoảng wifi os 1241 có thấy mất số nào đâu, khi em thêm 1 số nó tự động lưu vào máy chờ đến khi có mạng nó vẫn tự đồng bộ vào gmail quá bá đạo luôn em tést máy lần rồi cảm thấy như ngay lập tức luôn

7. Hoangcamapas

Bạn có điều kiện thì test giúp là tắt 3G, WIFI của BB10, tắt máy đi liên tục trong 3 ngày coi được không?

Mình tắt 8 ngày, tới khi cần thì bị tạm thời mất sạch. Điều này xảy ra ít nhất 2 lần với mình ko phải lần đầu... Không biết sau mấy ngày thì bị xóa hết

Theo mình hiểu thì BB Sync tới Gmail, đã try again rất nhiều lần và thất bại. Do máy Turn Off/ Turn On. BB10 sẽ khởi tạo lại kết nối và vẫn không thấy Gmail đâu.
    Cache đã bị clear khi bật máy. (?)

8. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    Hoangcamapas
    Giả sử em thêm một số điện thoại mới với tên là A a (máy đang để chế độ 2G, không kết nối wìfi)

Nó sẽ tự động lưu vào danh bạ (em cũng không biết nó lưu vào đâu)

em tắt hết các chế độ hiển thị từ Gmail cho đến sim ...

sau khi tắt mọi danh bạ hiển thị sim, gmail ... thì nó còn lại tên danh bạ vừa lưu

giờ chỉ cần em bật mạng là nó đồng bộ với Gmail ngay cho dù em để chế độ manual.

Còn chuyện tet vài ngày chắc em không thể .

Sửa lần cuối: 14/3/14
  9. comedown

comedown Active Member

BB Model:
    Z10 + 9700
    Xài đt mà tắt máy liên tục 8 ngày thì bán đi cho rồi bạn ơi, lấy tiền làm việc khác.....có điện thoại để làm j vậy...làm kiểng à.....

chuotgao thích bài này.
  10. Hoangcamapas

Nó lưu vào Local Contact.
    Ở hình 1, em kéo lên trên cùng, có phần : Save to.
    Mặc định BB10 sẽ lưu vào 3 nơi:
    1. Gmail (nếu có cấu hình Gmail theo máy)
    2. SIM
    3. Local contact

Khi em off hết thì BB10 vẫn hiển thị vì nó là Local (tại máy). Em muốn check local contact có gì, em off hết tất cả SIM, GMAIL.
    Contact nào hiển thị, thì đó là Local.

Muốn xóa toàn bộ Local, em vào: (Theo English nhé)
    1. Contact
    2. Kéo trên xuống vào Setting
    3. Account Setup
    4. Góc bên phải có More ... (3 dấu chấm). Em chọn đó sẽ thấy Clear Local Contact.

Đợi vài giây là sẽ xóa bỏ Local Contact. Việc này rất cần khi em sợ vấn đề Duplicate (1 danh bạ nằm ở nhiều nơi) nên quy về 1 mối là Gmail.

Việc testing OFF phone đi vài ngày sẽ khó test nhưng anh sure 100% là BB10 bị lỗi này.
    Sắp tới anh sẽ off vài ngày (do tính chất công việc) và sẽ thử lại.

aviaiva thích bài này.
  11. toyoka

toyoka Active Member

BB Model:
    8820
    Tôi đồng ý là có thế bị xoá danh bạ từ gmail nhưng không biết nguyên nhân. Sáng nay mới bị lúc 9h, mặc dù luôn bật 3G. Đang dùng Z10 STL-100 1

Hoangcamapas thích bài này.
  12. Hoangcamapas

Tôi cũng bị lúc 1h25 phút chiều nay. Tự dưng danh bạ mất sạch, máy rất nóng để sync lại.

Chắc phải làm như anh Vnbb nói, là đưa về local contact ngay

13. guntx

guntx MC Phan Anh

BB Model:
    8820 AT-T
    Mình cũng từng bị mất một lần nhưng không để ý là nguyên nhân vì sao. Dạo này đi ngủ là bật bedside mode và flight mode sáng dậy danh bạ vẫn còn :-s

14. caohuy

caohuy Member

BB Model:
    Bold 9000
    Mình xài z30 bản 10.2.1.537 cũng thường xuyên bị tình trạng mất danh bạ gmail mặc dù máy luôn mở, chỉ để chế độ bedside mode vào ban đêm. Khi bị mất danh bạ gmail, mình restart lại máy thì danh bạ gmail hiện lại nhưng 1 thời gian sau (khoảng 2-3 ngày) thì lại bị tình trạng này. Cũng đang bực mình vì chẳng hiểu lý do

15. Hoangcamapas

Bạn xử lý như comment của vnbb trên là ok

16. caohuy

caohuy Member

BB Model:
    Bold 9000
    Do mình dùng 2 máy: z30 và bold 9000 (dùng bis) để sync danh bạ qua gmail. Do đó, nếu chép danh bạ của z30 vào local thì khi danh bạ gmail trên z30 bị lỗi thì cũng không sync được với bold 9000.
    Có bạn nào có thể khắc phục lỗi mất danh bạ gmail trên bb10 chưa vậy?

17. chuotgao

chuotgao Well-Known Member

BB Model:
    Q10 - Z10
    Trong tuỳ chọn save danh bạ nó có cho chọn mà bạn. IMG_20140402_080258.

18. caohuy

caohuy Member

BB Model:
    Bold 9000
    Mình bị trường hợp sau: khi mình thêm 1 danh bạ từ máy bold 9000, giờ muốn sync danh bạ đó với z30 nhưng trên z30 đã bị mất danh bạ gmail thì làm sao thấy được danh bạ mà mình mới thêm đó

19. trieubb

trieubb New Member

BB Model:
    Z10
  20. chuotgao

chuotgao Well-Known Member

BB Model:
    Q10 - Z10
    Mình chưa bị mất bao giờ nên cũng không rõ.

Đang tải...