[InfoGraphic] Tránh vết xe đổ, BBvietnam.com phát triển bền vững !

Thảo luận trong 'Giao lưu - Họp mặt - Trao đổi thông tin' bắt đầu bởi namaccguitar, 23/7/12.

Chia sẻ trang này

1. namaccguitar Active Member
    BB Model:
    9000+8700+PB

Số bài viết:
    453
    Gửi các bạn !

Trước khi biết được Topic này [Độc Nhất] tại bbvietnam.com : Chia sẻ kinh nghiệm thiết kế infographic thì thật sự mình không hiểu từ "InfoGraphic" là gì và nó như thế nào ? bởi vì mình là dân kế toán, nên cũng ít liên quan đến thuật ngữ này. Nhưng qua buổi chia sẻ của Bác kahcisco thì mình hiểu được 1 phần nào. Nhưng còn phải học hỏi nhiều hơn nữa.........

Cảm ơn Bác kakcisco đã nhiệt tình chia sẻ, hi vọng sắp tới có nhiều buổi chia sẻ như thế .

Mong các bạn góp ý vì là lần đầu tiên thực hiện như thế này .

Dưới đây là bài thu hoạch của mình, mất khoảng buổi chiều để suy nghĩ ý tưởng và vẽ ra

Tags:
  2. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Bạn up qua host khác đi, host này bị resize ảnh, và cũng đừng up qua photobucket cũng tương tự.

có thể chọn upanh :)

3. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    @namaccguitar: bác nên up ảnh lên trang http://imgur.com tạo tải khoản rất đơn giản, dùng FB hoặc Twitter luôn cũng được. Và up ảnh lên rất dễ và nhanh, có thể kéo thả ...
    Đã up hộ bác cái ảnh lên rồi nhé :)

4. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    @namaccguitar : rất vui là bạn chịu tìm tòi để làm bài thu hoạch.

Rất mừng là bạn hiểu được phương pháp Hình Tượng Hóa. Điều này ko thể ai cũng qua 1 buổi có thể hiểu và nhất là chỉ qua Team Viewer

Cơ bản là vậy nên mình ko nhận xét về đẹp hay xấu của info. mình chỉ nhận xét về mạch ý.

Khúc dạo đầu chưa tốt. nama (cho phép gọi tắt) quên mất 1 tiêu chí đầu của infoG là phải nhìn lướt được, tức là chỉ trong 3s phải xem hết đc toàn bộ infoG và phải hiểu sơ bộ. Nhưng cái này thì chưa đạt

Về chữ "Hối" nama nếu dùng nhiều ảnh nền trắng và chưa xử lý được nền trắng thì nên để cái infoG của mình nền trắng, vì vậy nó sẽ tạo cho info của mình các hình ảnh sẽ tệp với màu nền trắng (có thể chọn khung màu khác cho infoG)

Ngoài ra hơi gượng ép mạch ý và nôi dung (mới làm mà, không cần cái nào phải dưới 300 chữ như thế) :)

chỉ cần có ý muốn làm infoG, nama sẽ làm khá hơn thôi :) ở đây phương pháp của kahcisco là ko quan tâm bạn là ai, dân kế toán, IT hay designer, vẫn có thể có khả năng thực hiện infoG đẹp như nhau mà :)

cảm ơn @namaccguitar

5. namaccguitar

namaccguitar Active Member

BB Model:
    9000+8700+PB
    Bài giảng nhiều khẩu huyết, nên chưa thấm hết (Bác kahcisco có thể share cho học viên hôm bữa không ?) , lần đầu tiên là sử dụng nhiều "vịnh xuân quyền", hi vọng sau thời gian quậy phá với những hướng dẫn của kahcisco thì dần dần sẽ tiến bộ.

Thanks bác vnbb đã up hộ, lúc nãy đang ở công ty đến giờ về, nên chưa sửa kịp, chạy ùa về nhà mở máy lên liền thì đã có quyền trợ giúp.

Thanks bác kahcisco với những chia sẻ quý báu.

(nick namaccguitar : nam : tên ; acc : accountant kế toán; guitar : sở thích :D )

6. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB
    Theo ý kiến đánh giá của giảng viên, đã chỉnh sửa nền lại, còn nội dung thì chưa có chỉnh sửa, khúc đầu ý muốn nói hiện tại có nhiều diễn đàn Blackberry và có chung những thực trạng đó, vì hơi nhạy cảm không có nêu cụ thể :)

7. maiyeunguoidhkc

maiyeunguoidhkc Well-Known Member

BB Model:
    8700G - 9000R - Z10
    rất ý nghĩa với diễn đàn

có thành viên nhiệt tình như bác chủ thì bbvietnam.com sẽ đi trên con đường thành công mới :-bd

việc quy hoạch các box rõ ràng lẫn thuận tiện cùng với đam mê tiềm ẩn với BB trong ae 4rum, điều đó khiến diễn đàn ngày lớn mạnh :D

8. hoangthuan

hoangthuan Moderator

BB Model:
    87-97-PB-Q10-PP
    @namaccguitar bạn làm tuyệt lắm. Mình tiếc quá vì không bố trí được thời gian tham gia lớp vừa rồi. Hay bạn cứ thực tập cho mượt rồi dạy lại mình vậy :-bd

9. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB
    @hoangthuan . Chắc là phải nhờ giảng viên trainning lại, có nhiều khẩu quyết mà bài học, không nhớ nổi, theo giảng viên là bài giảng trong 15 buổi, mà hôm bữa chạy, hết chương trình, giảng viên rất nhiệt tình, bụng đói, nhà cúp điện chạy vào công ty gần 22g mới xong.

Ý tưởng của mình là :

Hiện tại có rất nhiều forum về blackberry nhưng có một thực trạng chung : không chuyên về 1 thể loại nào hết ví dụ vừa nokia, blackberry,iphone, máy tính......, mua bán hàng dỏm, rồi tin rác,xin bản quyền tùm lum, phức tạp khó tìm bài viết, không tách, gộp,sắp xếp, xóa.......bài viết... muốn tìm thông tin rất là khó, rồi tranh cãi văn tục, spamer hoặc thành viên xấu nhiều, Mod quản lý không xuể, nên bị đè đánh......buông xuôi ?

Kết quả thành viên dần bỏ đi, và để tránh những vết xe đổ đó, nhìn thấy rõ vấn đề bbvietnam.com cần tránh những điều trên. Mỗi thành viên đều nhiệt tình xây dựng,một thế giới ảo, nhưng tình cảm mối quan hệ bạn bè là thật, tổ chức các chương trình từ thiện ý nghĩa, offline vui vẻ, hỗ trợ kỹ thuật phần mềm nhiệt tình---> thành công và keep walking là tiếp tục bước đi như đã định hướng.

Và tâm huyết muốn gửi gấm BQT giữ vững lập trường và theo con đường đã định hướng ! :)

10. aladin1105

aladin1105 Member

Rất thích ý tưởng của InfoGraphic nhưng hạn chế về trình độ!! Bác @namaccguitar hình như ở saigon phải hông? Hôm nào chỉ giáo nhe!!

11. zero2368

zero2368 Member

BB Model:
    8900
    nói thật là tác phẩm của bác quá rối rắm và khó hiểu.
    Chúc bác tiếp tục tìm tòi :)

Đang tải...