Hướng dẫn tạo data bản đồ offline cho OsmAnd Map :)

Thảo luận trong 'Hướng dẫn - Chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (PB)' bắt đầu bởi rainnyday92, 1/6/12.

Chia sẻ trang này

1. rainnyday92 Active Member
    BB Model:
    PlayBook

Số bài viết:
    135
    + Giới thiệu và hướng dẫn sử dụng OsmAnd : OsmAnd for PlayBook ( Special Thanks to BurningIce)

+ Update bản OsmAnd+ 0.7.3 Beta : http://www.mediafire.com/download.php?4pphboa2c42epmc

+ Bản đồ vector Việt Nam update đến ngày 1/6/2012 : http://www.mediafire.com/download.php?e0idbxsr1bhcjip

+ Data Google Maps dùng để test : Data HCM ( dữ liệu bản đồ của TP.HCM và một vài vùng lân cận,mức zoom từ 12 -> 18 ) , Data HaNoi ( khu vực Hà Nội đã download : http://imgur.com/Smrgk )

* Trước khi các bạn cài bản mới thì uninstall bản cũ đi, rồi dùng Files and Folders 4.1.2 duyệt đến misc/android/osmand xoá thư mục ấy luôn đi nhé. (sau khi cài vào thì để yên đấy, đừng bấm vào)

Hướng dẫn tạo data bản đồ Google Maps Offline​

+ Trước tiên các bạn download công cụ này về : OsmAndMapCreator

+ Máy ai chưa cài Java thì down về rồi cài vào máy nhé : Win 32 bit , Win 64 bit

+ Sau đó giải nén file "OsmAndMapCreator-marketcompatible.zip" rồi chạy file "OsmAndMapCreator.bat", ta sẽ được giao diện chính như sau , các bạn làm theo hướng dẫn trong hình nhé :)

* File data tạo ra sẽ nằm ở thư mục : "C:\Users\ Tên user của bạn trên máy \osmand\tiles"

* Lưu ý : Khi bạn download khu vực nào và tạo file .sqlite của khu vực đó xong thì bạn nên đổi tên thư mục GoogleMaps thành tên khu vực đó, rồi hãy tiếp tục download các khu vực khác, nếu bạn ko làm như vậy thì dữ liệu down về sẽ tiếp tục dồn vào thư mục GoogleMaps tạo thành 1 file có dung lượng rất lớn !!!

+ Sau đó các bạn chạy OsmAnd trên PlayBook, lúc nó hiện thông báo có muốn down bản đồ offline ko thì các bạn chọn Continue, sau đó tắt OsmAnd đi ( mục đích của việc này là để pm tạo ra thư mục osmand )

+ Tiếp theo các bạn chép file Vietnam+1-6.obf vào thư mục misc/android/osmand và file HCM+.GoogleMaps.sqlitedb vào thư mục misc/android/osmand/tiles .

+ Các bạn chạy lại OsmAnd và làm như sau :

* Vào Settings --> Map Configuration --> Tile Map Source --> Chọn HCM+.GoogleMaps

* Vào Settings --> General Settings --> Display Language --> Chọn tiếng việt cho dễ dùng . :D

* Sau đó back trở lại phần Map, có thể bạn sẽ thấy bản đồ trống, vuốt từ trên xuống, chọn Search rồi làm như hình :

* Bấm chọn "Hiện trên bản đồ", nó sẽ hiện ra bản đồ như sau, DONE !!! :-bd :-bd :-bd

* Tất cả các thao tác trên PlayBook đều đc thực hiện khi đã ngắt kết nối wifi, đúng nghĩa là 1 bản đồ offline :)

* Mình thấy phần mềm này tiện lợi hơn các phần mềm khác, có thể tìm đc cây xăng, tiệm thuốc, atm, ngân hàng, etc ... offline :-bd :-bd :-bd

* Nếu các bạn làm đc thì hãy cùng đóng góp bản đồ của các bạn tạo ra để chúng ta có đc bộ sưu tập đầy đủ bản đồ của các tỉnh Việt Nam luôn nhé =D> =D> =D>

Tags:
    Hoàng ThámCường Phạm thích bài này
  2. thienkhanh_xd

thienkhanh_xd Moderator

BB Model:
    Z3_Z10_PB_7105t
    @rainnyday92 bài viết công phu lắm, thanks :)

3. hoangvnb

hoangvnb Active Member

BB Model:
    Z10
    Rất hay và chi tiết thực sự cần thiết đối với mình.

4. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Thế này nghĩa là chú sẽ làm bộ data cho Hà Nội chứ? :-bd

5. hoangvnb

hoangvnb Active Member

BB Model:
    Z10
    Vâng e đang định làm mà vì trông bản đồ down của app trông ko đc đẹp và dễ nhìn hj
    Đang đợt ôn thi hết kỳ nghỉ hè nhìn thấy nhiều thứ hay quá :(( os2.1 vẫn chưa cập nhập đc cho bằng ae nữa :((

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

6. rainnyday92

rainnyday92 Active Member

BB Model:
    PlayBook
    @hoangvnb : Em thấy phần mềm này nó đơn giản hơn cái Mobile Atlas Creator nhìu mà sao bác nói là ko đc đẹp và dễ nhìn nhỉ :D Cái này bất tiện 1 cái là ko chọn theo khu vực chính xác đc, chỉ chọn nguyên hình chữ nhật thui, cái M.A.C làm đc nhưng ko còn hỗ trợ Google Maps nữa :(

7. rainnyday92

BB Model:
    PlayBook
    @hoangvnb , @vnbb : Đã update bản đồ Hà Nội, 2 bác xem coi có thiếu chỗ nào ko để em update nhé :-bd

8. hoangvnb

hoangvnb Active Member

BB Model:
    Z10
    Ý mình bảo là cái bản đồ down trong osmand cơ còn tạo này trông sáng sủa hơn và dễ nhìn đúng chất google map :D
    Trưa nay ngồi tạo xong cái bản đồ hn nhưng dung lượng có 38mb :D, chắc do mình chọn diện tích khá nhỏ ^^

9. rainnyday92

BB Model:
    PlayBook
    Tùy thuộc vào mức zoom nữa bác ạ,e dốt địa lý, nhìn bản đồ chả hiểu gì nên chọn thêm 1 số vùng lân cận Hà Nội + zoom từ 12-> 18 cho chắc ăn :D

10. sangbmt

sangbmt New Member

a rainnyday92 cho e xin yahoo với. sáng giờ ngồi mò với cái soft osmand creator mà muốn đập đầu vô tường chết luôn :((. kéo bản đồ k kéo đc. kéo xong quay lại vị trí cũ. k qua Vietnam đc :((.

11. rainnyday92

BB Model:
    PlayBook
    @sangbmt : YH : 05041992 :)

12. tt_kh74

tt_kh74 Active Member

BB Model:
    PP+CL+PB4G
    Bạn Rainnyday92 vui lòng cho mình hỏi: Mình cài đặt Osman 0.7.3 Beta trực tiếp từ AppWorld thì có sử dụng được không hay phải bắt buộc download file .bar của bạn? Thanks! :-/

13. rainnyday92

BB Model:
    PlayBook
    @tt_kh74 : vẫn sử dụng đc bạn nhé :) Nhưng lúc nó kêu down bản đồ offline về thì bạn đừng down, down cái bản đồ mà mình đã post ở #1 ấy cho nó mới :D

14. thanhdvn

thanhdvn New Member

BB Model:
    Playbook
    - Chủ thớt cho mình hỏi nếu mình tạo bản đồ toàn bộ Việt Nam thì khoảng tầm dung lượng bao nhiêu và liệu Playbook có load nổi không nhỉ...??? :D
    - Mình còn vấn đề nữa muốn hỏi là phần mềm này có tìm đường được ko vậy...??? Nếu có thì nếu mình load 1 bản đồ zoom <15 thì chỉ thấy được tên đường phố lớn, các đường phố nhỏ ko hiển thị tên nhưng có thể tìm được ko ạ...???

P/s: Mình đang nhờ người nhà bên Mỹ cầm về máy Playbook nên chưa test dc, bác nào có máy PB trên tay test thử giúp mình dc ko ạ... Mình định tranh thủ mấy ngày rảnh tải sẵn mấy cái bản đồ về để đi du lịch bụi dùng GPS cho tiện... :)

Cảm ơn các bác trước nha...!!! :)

15. anhnv8

anhnv8 New Member

BB Model:
    8830
    Sao em down phiên bản Vietnam+1-6 vào nhưng chương trình báo không support vậy.

16. trungcvbt

trungcvbt Member

BB Model:
    9900+9000+playbook
    tối về rảnh rỗi phải làm cái đã :D :-bd

17. thuannguyen009

thuannguyen009 Member

BB Model:
    BB 9780
    cài this app dễ bị nhũn não lắm nè. hehe cám ơn chủ thớt nhé.

18. hertford

hertford Member

BB Model:
    Playbook vs 9900
    Bác chủ cho em hỏi em lúc em tạo bản đồ, đã chọn khu vực, đã chọn độ chi tiết, đã down map về rồi nhưng khi bấm tạo file splite thì chương trình nó không tạo file cho bản đồ mình tạo. Chán quá.

19. thanhdoccoqn

thanhdoccoqn New Member

BB Model:
    PLAYBOOK
    Sao tôi đến đoạn search nó không ra các vị trí khu vực, thành phố như ông hướng dẫn mà nó vẫn để trống phải đánh vào mà đánh vào không ra cái j cả. hịc lay hoay mãi không ra :(( :(( :(( :(( :((

20. toangia86

toangia86 New Member

BB Model:
    Playbook

Đang tải...