Hướng dẫn Restore lại file backup khi hạ cấp OS cho BB10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi makeno_ntt, 14/6/13.

Chia sẻ trang này

1. makeno_ntt Well-Known Member
    BB Model:
    8707

Số bài viết:
    347
    Với tốc độ ra các bản leak chóng mặt như hiện nay thì việc up rom lên bản mới nhất là "chuyện thường ngày ở phố huyện", thế nhưng không hẳn mới nhất đã tốt nhất, đôi khi các bạn gặp nhiều lỗi với bản mới nhất và muốn hạ cấp về bản rom thấp hơn và ổn định hơn. Vấn đề phát sinh lúc này là BBLink không cho bạn restore lại file backup từ bản rom phiên bản cao hơn về bản thấp hơn. Hiện tại khi update từ bản 10.1 lên 10.2 thì các bạn cũng bị lỗi khi restore dữ liệu. Dưới đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách restore lại dữ liệu 1 cách nhanh nhất mà không bị lỗi :)

Yêu cầu:
    - Đã cài BBLink bản mới nhất và đã có file backup
    - Cài thêm phần mềm 7-zip (download tại đây ) - Các bạn có thể dùng winrar hoặc winzip để thay thế
    - Cài thêm phần mềm Notepad++ (download tại đây ) - Các bạn có thể dùng Notepad mặc định của windows nhưng mình khuyến cáo nên sử dụng Notedpad++ cho dễ sử dụng và tránh các lỗi không đáng có

Tiến hành :

- Giải nén file backup ".bbb" bằng 7-zip

- Vào thư mục vừa giải nén được ta sẽ thấy file " Manifest.xml". Ta mở file này bằng notepad++ (chuột phải lên file này và chọn "Edit with notepad++")

Các bạn chú ý chỗ khoanh đỏ trên hình, bạn thay đổi thông số này cho phù hợp với bản rom hiện tại của bạn (Ví dụ bạn đang dùng bản 10.1.0.1880 thì điền số 10.1.0.1880. Nếu bạn mới up lên bản 10.2.0.228 thì điền 10.2.0.228 vào). Sau đó Save file này lại .

- Nén lại toàn bộ file trong thư mục vừa giải nén

- Đổi đuôi file từ .zip thành .bbb

- Tiến hành restore bằng BBLink 1 cách bình thường :)

(Nguồn SCrid2000 - Crackberry )

Tags:
  2. hichat06

hichat06 Active Member

BB Model:
    9780
    Đã tiến hành theo cách của anh, nhưng khi vào restore không hiện ra file back up, nhờ anh chỉ dẫn kỹ lại. Xin trân thành cảm ơn anh.

3. makeno_ntt

makeno_ntt Well-Known Member

BB Model:
    8707
    Bạn đã đổi lại đuôi file từ zip thành bbb chưa ? Muốn đổi được đuôi file bạn phải chỉnh lại windows sang chế độ hiển thị đuôi file .

Bạn download file này về rồi click đúp vào sau đó nhấn OK 2 lần để chuyển sang chế độ hiển thị đuôi file (chỉ dùng cho windows 7)
    http://www.sevenforums.com/attachme...ions-hide-show-show_known_file_extensions.reg

4. hichat06

hichat06 Active Member

BB Model:
    9780
    Vấn đề chuyển đuôi em cũng làm được, nhưng sao vẫn không thấy file back up trong bb link. Không biết sao đây anh. Mất danh bạ chết em luôn, hic hic

5. Humans

Humans Member

BB Model:
    BlackBerry Q10
    hichat06: Bác nên đưa file mới sửa về nguyên bản, copy nó cất ra chỗ khác rồi tiến hành chỉnh sửa lại theo chỉ dẫn.

Nếu không dc, bạn vẫn có thể downgrade máy về phiên bản cũ, Restore lại file backup cũ. Làm sao mà mất được.

6. lambui

lambui New Member

BB Model:
    9900
    Setting - Control Panel Click vào Folder Option Trong tab View, bỏ dấu chọn trong "hide extension for know file types" ok . để hiện đuôi file zip rồi đổi thành.bbb . nhưng vào bblink vẫn ko tìm thấy file mình đã chỉnh bblink ko nhìn ra

dailychuoi thích bài này.
  7. code

code Active Member

BB Model:
    bold 9000 + z10
    tình hình là mình làm y như cách của bạn , BBlink cũng đã nhận được file *.bbb mình vừa sửa xong , nhưng restore vẫn báo lỗi như trước , BBLink của mình cũng vừa update lên 1.1.1.26

8. hichat06

hichat06 Active Member

BB Model:
    9780
    thức đến 2g sáng, và bây giờ kết quả về bản 10.1 hay 10.2 đều không restore được danh bạ....y học bó tay rầu

hacmieudailychuoi thích bài này
  9. hacmieu

hacmieu New Member

BB Model:
    Z10
    Chuẩn rồi :D Mình giờ về với 10.1 cũng không restore được data :D Thế mới phiền :-sssssss

10. phannhannghia

phannhannghia Well-Known Member

BB Model:
    BerryDroid
    Cám ơn. Đã thành công restore từ file backup 10.2.1.575 về 10.1.0.4699

11. gaumap

gaumap Active Member

BB Model:
    Passport Silver
    Dính phốt cú này từ tối qua tới giờ chưa sữa được.....bực mình. Làm như trên cũng ko được...

12. gaumap

gaumap Active Member

BB Model:
    Passport Silver
    Đã làm mọi cách đều ko được

13. leminh84

leminh84 Member

cơ bản là cái OS của bạn khi backup ra bị lỗi nên cho dù có xuống hay lên đều không được, đang bị dính 1 em. Có cao nhân nào chỉ giúp mình không? bó tay!!!!!!

14. Tabinadu

Tabinadu New Member

BB Model:
    Q10
    :( Mất cả buổi sáng để làm theo hướng dẫn, lúc thì chỉnh là os hiện tại, lúc thì chỉnh pin theo hiện tại ở file Manifest.xml, đều ko được. Có mỗi 1 bác cao nhân xác nhận là đã thành công. How come :(

15. Tabinadu

Tabinadu New Member

BB Model:
    Q10
    File backup của mình ko hề bị lỗi, lên 10.3 thì retstore được, nhưng đt bị lỗi ko báo call log nên phải wipe và xuống 10.2 ~~~> ko restore đc

16. x3k0

x3k0 New Member

BB Model:
    z10
    cách này có áp dụng được sau khi mình lỡ reload factory default setting không?

mà mình mở cái file .XML nó hiện lên thế này là sao hở b?

Sửa lần cuối: 12/8/14
  17. x3k0

x3k0 New Member

BB Model:
    z10
    bị y chang bạn, đổi đuôi tất tần tật rồi thì nó vẫn không hiện lên, cứ y như nó biết hàng fake vậy, hay thế chứ lị!

Anh Nguyễnnn thích bài này.
  18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
  19. x3k0

x3k0 New Member

BB Model:
    z10
  20. x3k0

x3k0 New Member

BB Model:
    z10
    ah, bạn hướng dẫn giúp mình chọn lại dường dẫn trong BBlink để lưu file backup luôn đi.

Đang tải...