[Hướng dẫn] Chuyển dữ liệu từ các thiết bị chạy BBOS cũ sang BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Tổng quan về BlackBerry 10' bắt đầu bởi petertinh, 9/2/13.

Chia sẻ trang này

1. petertinh Đời bể dâu, ai biết sao ngày mai!
    BB Model:
    Passport

Số bài viết:
    5.851
    Nhiều người dùng chắc hẳn sẽ bỡ ngỡ khi họ thay đổi thiết bị BBOS của họ lên BB10. Và họ không thể tránh khỏi việc băn khoăn làm thế nào để có thể chọn lọc được những thông tin từ các thiết bị cũ của họ vào BlackBerry 10? Sau đây là các cách giúp bạn dễ dàng chuyển dữ liệu cũ của mình sang chiếc BlackBerry 10 mới.
    • Cách 1: Chạy BDM và Backup dữ liệu thông tin trên các thiết bị cũ (chạy HĐH OS7 trở xuống) của bạn. Sau đó chạy BlackBerry Link và kết nối BB10 của bạn thông qua USB. Thực hiện Restore dữ liệu đã Backup vào BB10 qua BlackBerry Link
    • Cách 2: Chuyển đổi trực tiếp bằng BlackBerry Link
    Với cách 1, việc Backup dữ liệu bằng BDM đã quá quen thuộc rồi nên bài này không giới thiệu lại nữa, chỉ giới thiệu tiếp từ phần Restore vào BB10.

Khi BB10 được kết nối với máy tính, một tab mới với tên là tên của BB10 sẽ xuất hiện ở thanh bên dưới màn hình. Nhấp chuột vào tab đó bạn sẽ thấy một hộp thoại tùy chọn sẽ xuất hiện.

Click vào Khôi phục (Restore) và bạn sẽ thấy

1. Chọn vào mục Tập tin sao lưu thiết bị kế thừa (Legacy Device Backup Files) và bạn sẽ thấy các bản BackUp đã có trên PC của chiếc BB cũ của bạn.
    2. Chọn tập tin mà bạn muốn Restore và lựa chọn những gì mà bạn muốn Restore lên Z10 của bạn.
    3. Nhấp chuột vào nút Khôi phục (Restore).
    :bb:Chú ý: Các dữ liệu có thể khôi phục được từ file backup BBOS vào BB10:
    Cách 2: Chuyển đổi dữ liệu trực tiếp bằng BlackBerry Link

Chạy BlackBerry Link, kết nối điện thoại BB cũ của bạn (ở đây mình dùng 9900) với máy tính. BlackBerry Link sẽ thông báo như sau:

Nhấp chuột vào nút Chuyển đổi để bắt đầu công việc chuyển dữ liệu từ chiếc 9900 sang cho BB10

Màn hình này cho biết các thông tin có thể chuyển được từ chiếc BB cũ sang BB10

Nhấn nút Tiếp theo (Continue), BlackBerry Link sẽ tự đông backup toàn bộ dữ liệu trên chiếc BB cũ

Sau khi backup xong, màn hình sau xuất hiện và thông báo cho bạn biết có thể ngắt kết nối của chiếc BB cũ và kết nối chiếc BB10 của bạn vào máy tính

Sau khi BB10 đã được kết nối, nó sẽ xuất hiện như hình dưới

Nhấp chuột vào hình chiếc BB10 ở trên để bắt đầu quá trình đưa dữ liệu vào BB10

Quá trình chuyển dữ liệu hoàn tất

Các thông tin về nội dung Đa phương tiện (Multimedia) mới xuất hiện trên BB10 của bạn (được khôi phục từ BB cũ vào).
    Và nếu bạn muốn đồng bộ chúng với máy tính, tick đánh dấu vào các mục đó rồi nhấn Kết thúc (Finish). Nếu không muốn đồng bộ thì không đánh dấu mà nhấn Kết thúc luôn.

caohuy, luka, Vodafone6 người khác thích bài này.
  2. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Re: Làm cách nào để di chuyển dữ liệu từ các thiết bị chạy HĐH OS7 sang BlackBerry Z10 ?

BB protect thì sao nhỉ?

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

3. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Re: Làm cách nào để di chuyển dữ liệu từ các thiết bị chạy HĐH OS7 sang BlackBerry Z10 ?

Không biết Os6 thì thế nào nhỉ? Chắc cũng tương tự.

4. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport

@phuongnam72: chắc chắn là vẫn tương tự mà bác, BB Link cho phép restore từ dữ liệu backup của BDM mà :)

Thêm cái Video clip về việc chuyển đổi từ BlackBerry OS cũ sang BlackBerry 10

5. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing

Như mọi khi, nên dùng chức năng Backup Advanced để backup Database. Nên nhớ, chỉ là Database thôi: Danh bạ, SMS, Memopad, Calendar, Task... Đừng nên Backup Full. Vì hai hệ điều hành khác nhau, các Options sẽ khác nhau. Nếu backup full và Restore sẽ gây ra một số lỗi về cài đặt.

tudaidanhbo thích bài này.
  6. zerofire

zerofire New Member

BB Model:
    Passport Silver

Thế là ngon rồi, mềnh cũng chỉ cần backup/restore được mấy thứ: danh bạn, call logs, SMS, emails/messages, memopad, task, calendar là OK.

7. missmeo

missmeo New Member

sms vs mọi thứ đều ok nhưng mình ko back up dc danh bạ vì nó báo là đã được đồng bộ với một tk online vd như gmail or BB protect, có bạn nào bị vậy ko :-/

8. SOC+GAU

SOC+GAU Member

BB Model:
    99+PP

Không cần full làm gì, chỉ cần SMS, Emails, Add, call logs, SMS, emails/messages, memopad, là quá ổn rồi, còn gì hơn nữa...

9. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30

Tóm lại là làm như cũ. Chẳng có j đặc biệt, khác mỗi giao diện thôi mà.

10. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Re: Làm cách nào để chuyển dữ liệu từ các thiết bị chạy BB OS cũ sang BlackBerry Z10 ?

Bổ sung thêm Cách 2: Chuyển đổi dữ liệu trực tiếp bằng BlackBerry Link, để các bác nào đã lỡ gỡ mất BDM mà chỉ còn BBLink trên máy tính vẫn có thể chuyển dữ liệu từ BB cũ sang BB10 :-bd

Đương nhiên là BlackBerry họ sẽ phải cố làm sao cho nó vẫn gần như cũ để người dùng đỡ mất công tìm hiểu lại chứ. Mặc dù không khác nhiều, nhưng lần đầu có thể có nhiều anh em vẫn bỡ ngỡ nên bài viết này hi vọng sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn và chủ động hoàn toàn ngay từ lần đầu tiếp xúc

11. duongcq

duongcq New Member

Re: Làm cách nào để chuyển dữ liệu từ các thiết bị chạy BB OS cũ sang BlackBerry Z10 ?

Sao mình làm mà tin nhắn, history vào Z10 nhưng riêng danh bạ ko vào Z10 được các bác nhỉ. Có bác nào giống em ko. Nó cũng báo là thành công hết rồi

12. duongcq

duongcq New Member

ko ai vào trả lời sao

13. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport

@duongcq: mình không để ý là lúc restore nó có vào hay không, vì danh bạ trên 9900 của mình cũng đồng bộ với Gmail, và trên Z10 cũng đã đồng bộ với Gmail rồi nên danh bạ đã đầy đủ từ trước khi restore :D

14. bitcot

bitcot Active Member

Ban đầu tôi cũng bị như bạn, nhưng sau đó tôi add xong gmail thì được (vì tôi sync danh bạ qua gmail).

15. trungthong

trungthong New Member

BB Model:
    Z10

Mình làm hoài mà ko đc > có cách nào lấy contacs tù máy MAC sang Z10 khong nhi ? giúp mình với
    thanks

16. zippo2779

zippo2779 Member

BB Model:
    Blackberry Passport

trước đây em chảng đồng bộ với Gmail bao h, bây giờ restore ko được danh bạ mới đau.

17. zippo2779

zippo2779 Member

BB Model:
    Blackberry Passport

các bác cho em hỏi làm cách nào để sync được contact từ Gmail về Z10, em ko thể tài nào tìm được cách sync, thiết lập account gmail trong contact list cũng ko được. Giờ không có danh bạ, mệt quá, giúp em với. Bản room của em là 10.0.0.9

18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport

@zippo2779: sync bình thường mà bạn, bản OS của bạn là 10.0.9.x chứ sao lại là 10.0.0.9 nhỉ :-/

19. zippo2779

zippo2779 Member

BB Model:
    Blackberry Passport

Dạ em sync đc rồi, lúc đầu thiết lập gmail em lại vào advance thiết lập, nó bỏ qua việc hỏi có sync hay ko.
    Một điều về Z10 nữa, đó là việc quản lý Profile ko tốt bằng OS 6 và và 7 thì phải. em muốn thiết lập riêng choi mail work và free mail mà không đc, cũng như việc thiết lập riêng profile (ấm báo, đèn, rung) cho từng contact cũng ko được. Bác nào hiểu biết giúp em với.
    - Thêm một hạn chế nữa, đó là ảnh Post trong group của BBM, đối với ảnh mình post thì xóa được, nhưng ảnh người khác post thi lại ko xóa đc trên Local của mình.

20. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing

Mở contact, chọn Edit hình như có set ringtone cho contact được. Mình thấy có tùy tỉnh đó nhưng không dùng :D Bạn thử lại xem nhé.

Đúng là chưa có set âm cho từng email được. Một phần cũng vì giờ nó tích hợp sâu vào Hub, mọi thứ quản lý đều trên Hub. Notification chỉ thể hiện khi vào Hub hoặc màn hình khóa. Chưa quen thì thấy bất tiện, dần dần mình cũng thấy bình thường rồi, không có gì khó chịu hay nuối tiếc OS cũ nữa :D

Vẫn chờ đợi nhiều sự cải tiến mới mẻ cũng như tối ưu hóa hiệu nặng sử dụng, thời lượng pin và nhiều nhiều thứ hấp dẫn nữa!

Đang tải...