[Hỏi - phần mềm] Soft tắt/khóa màn hình BB10 không cần nút power

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi meocucdien, 9/9/13.

Chia sẻ trang này

1. meocucdien Well-Known Member
    BB Model:
    Z10-Q10-Passport

Số bài viết:
    1.578
    Hi mọi người,

Cho mình hỏi có application nào có thể thay thế nút tắt và khóa màn hình (lock screen) cho BlackBerry Z10 không ạ?
    Hiện giờ em dùng Z10 cứ phải chờ 1 phút (hoặc thời gian tự set) để máy tự khóa, hoặc dùng nút tắt nút nguồn ở trên máy nhiều sợ hỏng nút :))

Chức năng này có thể tương tự icon Keyboad Lock trên các dòng máy trước đây (VD: 8820) hay có thể sử dụng nút thuận tiện (convenience key) hai bên thành máy, gán chức năng này để lock screen.

Hoặc như trên Iphone có chức năng Assistive Touch tích hợp sẵn, khi enable thì có 1 icon nổi trên màn hình cho phép tắt/khóa màn hình rất nhẹ nhàng và nhanh chóng.

Thanks.

Tags:
  2. rockman

rockman Active Member

BB Model:
    Z10-Q10 -Q5-99
    Cùng thắc mắc

3. nambun

nambun Active Member

Hiện tại chưa có bạn nhé.

viettrungtd thích bài này.
  4. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn thắc mắc gì lạ thế :D muốn gán lock vào phím convenience key thì khác gì BlackBerry 10 nó gán vào phím power

caohokhanhVinhHotMit thích bài này
  5. rockman

rockman Active Member

BB Model:
    Z10-Q10 -Q5-99
    Vấn đề là nhiều bác tiếc cái nút home đó bác ạ hihi. Em thì ko tiếc nhưng phím power Q10 nó dẹt quá nên hơi khó bấm!

6. meocucdien

meocucdien Well-Known Member

BB Model:
    Z10-Q10-Passport
    Vâng, thực ra là em muốn hỏi cái app hoặc icon Keyboard lock/screen lock trên màn hình là chính. ;)
    Em đưa thêm cái convenience key này vào cho nó sinh động thôi, thực tế vẫn có thể sử dụng nút khác (ví dụ nút Play/Pause giữa 2 nút tăng giảm volume) chứ không nhất thiết là nút Power

Minh kienvohaidn thích bài này
  7. tienhuy_hh88

tienhuy_hh88 Active Member

BB Model:
    6710
    em cũng đang tìm kiếm phần mềm mà chạm vào ở trên màn hình là khoá máy, vì dùng bb10 chủ yếu là cảm ứng, đang thao tác muốn tắt chỉ cần chạm vào nó thì tiên hơn rất nhiều

8. phu long

phu long New Member

BB Model:
    z10
    cùng ý kiến , a chị nào có pm e với , thanks

9. huonglong2611

huonglong2611 Member

BB Model:
    z10
    cái này là khó rồi. cao nhân vào giúp đỡ đê

10. phandan080388

phandan080388 Well-Known Member

BB Model:
    Z10 + 9790 + PB
    Ý các BBers là không dùng đến phím cứng để khóa hay mở, bấm cạch cạch miết có ngày em nó đơ luôn à! Sao không có app hay tạo shortcut cho em nó, chỉ chạm trên màn hình thôi thì quá ngon rồi.

11. haichien85

haichien85 Active Member

BB Model:
    9900 + 8700+ PL +Z10
    có một cách đó là dùng bao da có holster

breakheartxo thích bài này.
  12. meocucdien

meocucdien Well-Known Member

BB Model:
    Z10-Q10-Passport
    Ý bác là dùng bao da có nam châm để máy tự tắt ý hả bác. Thế thì bất tiện quá, mà chủ định của em là phải tiện lợi cơ. :D

13. haichien85

haichien85 Active Member

BB Model:
    9900 + 8700+ PL +Z10
    thế thì phải chờ bác nào viết ra thôi :D

14. Natus Vincere

Natus Vincere Member

BB Model:
    q10
    Vuốt để mở đc thì chắc cũng làm đc vuốt để tắt nhỉ :D mình nghĩ nó sx nút power cũng ko dễ hỏng đâu.lúc hỏng có khi có ra K10 rồi :D

15. RooExx

RooExx New Member

BB Model:
    Q10
    Q10 hừm nói chung đẹp ạ và khác bầy với đống iphone nhung nhúc ngoài đường, chứ rất nhiều bất tiện lắm. OS không update nhanh, thì em nó sớm sẽ chỉ là thứ trang sức như 8800. Em dùng 9780 và rất thích nó khoản pin trâu, nghe gọi nhắn tin gọn nhanh đảm bảo cho yêu cầu tất yếu đơn giản. Khi lên đời Q10, dùng một thời gian em sắp điên lên rồi. Cả cái đống phím cứng ấy mà không gán được phím nghe gọi, nút back thì không. Nói chung đang rất bức xúc... >:)

1. Nút nguồn: các bác nhấn cái nút nguồn phía trên của máy có thấy ngại không, em nó to bè béo khoẻ - bác nào tay to thì không sao, em tay nhỏ ấn muốn oải luôn. Nói thật em không hiểu sao không soft nào hộ trợ cái này? Trong khi các OS khác thì đầy ra luôn... OS rất là béck :-q

2. SMS: Bạn em gửi số điện thoại, em muốn gọi luôn cũng chằng được, lại phải copy rồi paste xong mới gọi được --> quá phổ biến và đơn giản smartphone thế mà cũng không hộ trợ. Màn hình bé, lại còn tương hai phần: tên người nhắn tin và một đống thì linh tinh hiện kèm bên dưới, làm khu vực cho tin nhắn giảm đi nhiều... sao không làm mờ or ẩn đi, cần thì hiện rax-(đơn giản vậy thôi cũng không hỗ trợ.

3. Báo thức + Màn hình: Em đang dùng OS 10.1 và nghĩ báo thức của máy dở hơi điên khùng. Hai khung giờ em hẹn là sáng 6h30 đi làm, 13h10 dậy sau nghỉ trưa ở cơ quan. Thế mà em nó cho dùng một cái báo thức, muốn thì phải chỉnh lại. Điên quá, ngay đến cả con Wave 8500 từ đời tống cũng còn biết để nhiều báo thức. (Sau em cập nhập lên OS 10.2 mới có thêm báo thức -- nhưg anh em ta còn biết làm, mấy cụ or mấy ẻm xinh gái thì biết làm sao được, bao giờ mới update OS được).

... lại nhắc wave 8500 dùng AMOLED thì các bác Q10 super AMOLED không có cửa gì, màn hình Q10 tối dù em kéo hết cỡ thanh sáng lên, đặt cạnh em 8500 thì như Phi Thanh Vân / Q10 là trước và 8500 là sau khi làm trắng. Các cụ nói về công nghệ tiết kiệm pin hay đại loại như vậy, nhưg liệu có cần thiết không? b-(

Chốt Q10 thực sự rất tinh tế về thiết kế, nhưng OS còn nhiều thiếu sót rất cơ bản trong đời sống hiện đại.

iC3tea, bld119, N_K_T5 người khác thích bài này.
  16. vinhphucng25

vinhphucng25 Active Member

BB Model:
    PIN 52F08420
    mình cũng đang chờ những tiện ích nhỏ như LockScreen & này nọ rùi update lên BB10 đây!! :D

17. nduyminh

nduyminh Member

BB Model:
    8900 9720 Z10 9981
    App Lock screen ko biết có ko đây, bb10 ra lâu rồi mà :(

18. nambun

nambun Active Member

BB10.2 ko biết bản chính thức có gì mới chứ cũng thấy còn nhiều thiếu xót quá.

19. thao52cd5

thao52cd5 Well-Known Member

BB Model:
    Z10
    Mình không nghĩ là nút nguồn hay bất cứ phím cứng nào trên Z10 hay Q10 dễ hỏng đâu. Vì ngay cả những máy đời thấp của BlackBerry dùng đến 4-5 năm mà có hỏng mấy phím nguồn hay volume đâu

20. trungeps

trungeps Member

BB Model:
    pb-9000-9700-9900
    hỏng hay ko thì chưa biết nhưng qan trọng là trải nghiệm của người dùng, ko thích bấm phím cứng này, máy to với lên bấm phím cứng bất tiện hoặc phải dùng 2 tay này, v.v...

Đang tải...