[Help-2pic]Tổng hợp các câu hỏi thường gặp về BlackBerry! Cập nhật thường xuyên!

Thảo luận trong '1001 câu hỏi về BlackBerry' bắt đầu bởi Zerostar, 4/3/11.

Chia sẻ trang này

1. Zerostar Active Member

Số bài viết:
    147
    Mình sẽ sưu tầm các câu hỏi, trả lời hay về bb tại topic này. Các bạn hãy mạnh dạn đặt ra các câu hỏi, kể cả những newbie không biết gì về bb. Tất cả các câu hỏi sẽ được mình cùng các member sử dụng kinh nghiệm từng "khai thác" bb để giải quyết. 1 câu hỏi và 1 câu trả lời. Các câu hỏi thường gặp, các lỗi hay gặp phải cùng những câu trả lời đúng, đầy đủ, thú vị, sẽ được mình stick lên #1 cho các newmem dễ tìm kiếm. Hi vọng sẽ nhận được sự giúp đỡ từ các Pro để topic có thể hỗ trợ bber ngày một tốt hơn.

Một chút lưu ý khi gửi câu hỏi, trả lời:
    - Để nhận được câu trả lời chính xác và không gây loãng topic, ở cuối mỗi câu hỏi cần ghi rõ theo mẫu:
    +Đời máy:
    +Bản rom:
    +Phiên bản phần mềm:( nếu hỏi về phần mềm)
    - Để người đọc có được những tư vấn chính xác, người trả lời vui lòng viết 1 dòng ở dưới:
    "Câu trả lời chỉ mang tính chất tham khảo" nếu không chắc chắn về câu trả lời của mình.
    Những lưu ý trên được nêu ra nhằm giúp topic có giá trị hơn cho bber. Rất mong mọi người có thể ủng hộ. Tks all!

Bây giờ hãy bắt đầu đặt câu hỏi và tìm câu trả lời ngay ở #1 nhé ;)

♥Câu Hỏi 1:

>>Trả lời:

***​

♥Câu hỏi 2:

>>Trả lời:
    ***​

♥Câu hỏi 3:
    >>Trả lời:
    ***​

♥Câu hỏi 4:...
    >>Trả lời: .....
    ***​

Chúc Các Bạn Vui Vẻ Với BB Thân Yêu​

Tags:
  2. hoangtumua.nb

hoangtumua.nb Member

BB Model:
    Bold 9900
    Câu hỏi 1: mình đang dùng IM+ Pro nhưng không thể thay đổi được ảnh đại diện, dù mình đã đăng nhập yahoo trên PC để thay đổi nhưng khi vào trên IM+ vẫn là avarta từ trước... mong bạn giúp cách khắc phục

Tks!

3. Zerostar

Zerostar Active Member

Có lẽ là do Cache của IM+ đó bạn, IM+ đôi khi cập nhật trạng thái rất chậm, có lẽ avatar cũng không ngoại lệ. Bạn thử onl nick khác từ pc và nhìn xem nick của bạn đã được chage avatar chưa? Nếu được rồi thì là do cache của IM+ và nó chưa cập nhật. Cách khắc phục thì có lẽ là remove và cài lại thôi. Mình sử dụng im+, để tiết kiệm chi phí, rất ít hoặc không khi nào bật chế độ hiển thị avatar cả nên kinh nghiệm về vấn đề này là chưa có. Bạn có thể chờ các câu trả lời tiếp theo nhé!

Câu trả lời có tính chất tham khảo

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

4. otyty

otyty New Member

BB Model:
    8100
    câu hỏi 2: xin chào mọi người. mình có 1 thắc mắc nhỏ: mình xài bb8100.dạo trước mình hay thường xuyên up rom cho máy mình và cài đặt THEME bình thường (như là bản ROM v4.5.0.69).nhưng mới bữa trước mình dang up rom thì bị cúp điện,bb chỉ báo đèn đỏ liên tục. nhưng cuối cùng mình cũng cứu được và xài bình thường nhưng: mình cài THEME vào thì cái được cái không được.nhưng những cái không được đó thì ngày truớc (lúc chua bị up Rom cúp điện)thì mình cài vào vẫn bình thường.
    rất mong cách khắc phục từ mọi người. THANK.

5. Zerostar

Zerostar Active Member

Up rom cúp điện rất nguy hiểm. Hãy cảm tạ ông trời vì bb của bạn đã cứu được.^^! Về vấn đề này, cách khắc phục duy nhất là up lại rom thôi. Nhớ up rom tháo pin heng! Chúc vui vẻ với bb thân yêu.
    Đọc kĩ nội quy topic trước khi post bài heng!

6. ngoquocviet

ngoquocviet Member

Câu hỏi 3: Mình vấn hay up rom cho chú BB8900 của mình nhưng thường dùng phần mềm vnbbUtils ( Để Wipe Device+Load OS) và ko tháo pin. Cho mình hỏi tháo pin và ko tháo pin có khác nhau gì và dùng kiểu nào hay hơn. Cảm ơn các bạn.

7. otyty

otyty New Member

BB Model:
    8100
    theo mình được biết thì up rom tháo pin sẽ hay hơn vì khi up kiểu này thì điện thoại của bạn sẽ được format và cài mới
    nên theo mình sẽ tốt hơn, còn khi up rom không tháo pin thì chỉ cập nhật lại điện thoại khi bị lỗi nhẹ thôi bạn ạ.
    khi bạn dùng phần mềm vnbbUtils để cài lại os thì cũng giống nhử kiểu up rom tháo pin vậy bạn à.
    nhưng đõ mất công tháo pin.
    thân.<br /><br />--- Added at 12/03/2011, 15:01 ---<br /><br />
    cảm ơn bạn nhìu,nhưng mình up rom lại cả chục lần rồi mà vẫn bị. có cách khắc phục nào khác không bạn?.

8. Zerostar

Zerostar Active Member

Cảm ơn bạn vì câu trả lời.
    @ngoquocviet: bổ xung thêm một chút cho bạn đó là up rom tháo pin tốc độ sẽ nhanh hơn khoảng từ 3-5'

Up rom là biện pháp tối ưu nhất rồi mà vẫn không giải quyết được lỗi này. Lại liên quan để bọn cache rồi. Bạn up rom có backup và restor lại dữ liệu không? Mình thì chỉ backup lại tin nhắn và danh bạ thôi, còn những cái khác có thể chính nó là nguyên nhân gây ra lỗi đó bạn. Đừng restor lại hết nhé!

Các bạn làm ơn đọc kĩ nội quy topic trước khi post bài để có thể giúp đỡ bản thân và người khác một cách tốt nhất nhé! Cảm ơn các bạn!
    Thêm 1 lưu ý là các bạn không cần phải viết
    "câu hỏi 1", "câu hỏi 2" ở đầu các question nhé!

9. otyty

otyty New Member

BB Model:
    8100
    Up rom là biện pháp tối ưu nhất rồi mà vẫn không giải quyết được lỗi này. Lại liên quan để bọn cache rồi. Bạn up rom có backup và restor lại dữ liệu không? Mình thì chỉ backup lại tin nhắn và danh bạ thôi, còn những cái khác có thể chính nó là nguyên nhân gây ra lỗi đó bạn. Đừng restor lại hết nhé!

cảm ơn bạn nhiều lắm. nhưng mình cũng đã tìm được câu trả lời rồi.
    lí do là vì mình đã lược bỏ 1 số THEME goc nên khi cài THEME khác vào cái được cái không.
    bây giờ thì ok rồi.
    :)

--- Added at 14/03/2011, 13:07 ---

mình có thắc mắc cần hỏi nè:
    mình thấy OS 4.2 âm thanh lớn hơn 4.5. vầy có cách nào để làm cho OS 4.5 có âm thanh lớn như OS 4.2 không?
    thank<br /><br />--- Added at 14/03/2011, 13:08 ---<br /><br />mình có thắc mắc cần hỏi nè:
    mình thấy OS 4.2 âm thanh lớn hơn 4.5. vầy có cách nào để làm cho OS 4.5 có âm thanh lớn như OS 4.2 không?
    thank

10. chelski48

chelski48 New Member

Câu hỏi: Cho mình hỏi khi mình down 1 số file OTA về nó chỉ có file jad, mà khi mình cài trên thẻ nhớ thì thư mục phải có cả file jad và file cod mới cài đc, vậy để cài file jad 1 mình thì làm thế nào
    Máy : 8900
    Rom: 5.0.0.900

11. vegaboy91

vegaboy91 Member

Theo mình nghĩ thì khi ta tải ota là máy vừa tải file jad lẫn file cod luôn rồi chứ không phải chỉ có file jad. Con vấn đề để cài file jad luôn trên máy có lẽ hơi khó. Tùy từng soft. Mà cài file jar luôn trên máy không cần file cod cũng okie.

12. Zerostar

Zerostar Active Member

Bạn có thể nói rõ là media hay nhạc chuông không?theo mình biết thì là không có cách nào cả bạn à
    Câu trả lời có tính chất tham khảo

File jad không phải là file sẽ cài đặt vào máy bạn à! Nó tương tự như file alx để cài trên PC thôi. Bạn có thể sửa .jad thành .txt để hiểu rõ hơn về file jad nhé. Nó là 1 file chứa đường dẫn(có thể là link có thể là không) tới các file cod. Chính những file cod mới là file quan trọng vì nó mới là file bạn sẽ cài vào bb của mình. Vì thế dễ hiểu khi bạn chỉ có file jad mà không có file cod thì sẽ không thể cài được rồi, kể cả jad và cod bạn để trong 2 thư mục khác nhau cũng sẽ không thể cài được.
    Có rất nhiều bạn nhầm lẫn giữa file jar và jad nên mình giải thích luôn.
    +File jar là file chứa những class, có thể cài đặt trực tiếp trên bb mà không cần file cod hay điều kiện gì khác. Các bạn cũng có thể chuyển đổi trực tiếp từ nó xang file cod để cài đặt vào bb bằng nhiều soft. + File jad chỉ là file chứa đường dẫn đến các file cod hoặc jar mà các bạn sẽ cài đặt vào máy, vì thể nếu các bạn chỉ có file cod thì có thể tạo file jad để cài đặt được, nhưng chỉ có file jad thì không thể tạo cod được. Khi bạn download ota(Over The Air), thì trong file jad bạn download cũng đã chứa link tới file cod rồi, nên bạn không cần download file cod về trước mà file jad sẽ tác dụng lên server để bạn vừa download vừa cài đặt các file cod luôn. File jar thì không cần phải như thế nếu bạn download bằng browser mặc định.

Hi vọng các bạn sẽ hiểu rõ hơn, phân biệt được file jar và file jad. Tks vì đã cố gắng xây dựng topic

13. chualang75

chualang75 New Member

Thanks , bài viết rất hữu ích cho những người mới dùng BB .

14. MariaOzawa

MariaOzawa New Member

Bổ xung thêm là khi down ota thì trên bb của mình sẽ chỉ nhìn thấy down file jad nhưng lại nặng tới vài chục kb(thường file jad chỉ nặng 1k), thực chất file jad đó làm đường dẫn cho máy cài trực tiếp file cod vào máy, vì vậy bạn sẽ không nhìn thấy mình không hề down file cod về mà vẫn cài được ứng dụng vào máy.

15. bb4u

bb4u Member

Pro trả lời dùm tại sao blackberry lại có khả năng bảo mật cao như bao người vẫn nói trong khi chúng ta vẫn có thể can thiệp vào các file hệ thống? Vậy thì bảo mật thể hiện ở điểm nào? :-/ :-/

16. galaxyxxz

galaxyxxz Active Member

BB Model:
    4.5 - 5.0
    Bảo mật ở chỗ chúng ta chỉ có thể thêm, bớt, xóa các file hệ thống mà không thể chỉnh sửa được chúng. :)

17. trungif

trungif Member

cho mình hỏi cách backup danh bạ, mình back up danh bạ thì nó chỉ back up name và number thôi, còn mấy cái như picture và ringtone thì nó không chịu back up, phải mắc công set lại, có cách nào backup lại toàn setting trong dạnh bạ không? Tkz all!!!

18. Toadlee

Toadlee New Member

Cho mình hỏi là hiện nay có bao nhiêu phần mềm từ điển cho BB ? và đó là những từ điển nào ? bạn nào có thể giúp mình liệt kê những phần mềm đó đc k?
    Thank :)

19. trungif

trungif Member

up...
    help me plz
    mình cần thử 1 số rom, mà mỗi lần up Rom thì mình chỉ cần backup danh bạ, mấy cái hình ảnh danh bạ hay nhạc chuông riêng cho từng người nữa, mình cũng chỉ muốn back up mấy thứ đó mà không biết chọn mục nào trong BDM. Chỉ biết có 2 mục Adress Book, còn mấy cái như hình ảnh danh bạ, nhạc chuông cho từng người thì không biết chọn mục nào cả... Mỗi lần up ROM xong phải set lại rất lâu... Tkz again!!!

20. ngocduc

ngocduc New Member

BB Model:
    9500
    xin chào tất cả a e trên room
    làm ơn giúp đỡ
    mình có vấn đề xin a e trên room giúp đỡ. chuyện là vầy mình có con 9500 storm vì táy máy mình muốn update (mình cũng chẳng biết update lên có lợi gì, vì khi mình kết nối với máy vi tinh sử dụng destop manager máy hỏi có update không thế là mình bấm đại vào '' quá dại dột''' xin a e đùng cười nhé vì mình chẳng hiểu gì về nó hết ). lúc đầu máy tính và con 9500 kết nối ngon lành khg vấn đề gì cả.
    sau khi mình bấm update thì sau một hồi update thì máy báo lỗi eror 507 :((
    mình không biết làm sao nữa mình mới rút máy ra khỏi vi tính, bây giờ thì toi rồi con bb 9500 của mình không khởi động được nữa mỗi lần khởi động lại báo lỗi 507. sau khi cố gắng làm lại nhiều lần bây giờ con bb 9500 của mình mỗi lần khởi động lên thì nó hiện lên màn hình màu trắng 2 hay 3 giây gì đó có chữ RESET ở cuối cùng .
    bây giờ mỗi lần nối kết với máy tính qua cổng USB thì bb nối kết được vài giây thì tự động ngắt kết nối rồi tự kết nối lại rồi lại ngắt kết nối vơi máy vi tinh lập đi lập lại hoài như vậy.
    sau thêm một thời gian nghiên cứu nữa mình đã tải về JL_Cmder V19, blackberry master control, crackMen 3.4, BBSAKv1.9.11, Shrink-A-OS 4.1, BBHybrids tool, vnbbUtils nhưng vẫn không làm đc, blackberry và máy tính khg giữ nối kết được.
    mỗi lần mình chạy loader.exe để load vào bb thì cuối cùng nó báo là không kết nối đc với điện thoại
    mình đã nghiên cứu cả tháng nay rồi nhưng mình khg thấy trên room nào nói đến chuyện bb và máy tính kết nối rồi mất kết nối rồi lại kết nối rồi lại kết nối ...........như mình gặp phải
    bây giờ mình điên đàu lắm rồi nhưng chẳng nhẽ vất con 9500 vào thùng rác
    mình không biết làm gì nữa
    xin a e trong room có kinh nghiệm giúp đỡ mình nhé. chỉ mình cặn kẽ nhé làm ơn nhé
    chúc a e trong room luôn khoẻ mạnh luôn luôn ra tay hiệp nghĩa giúp đỡ a e xa gần
    chân thành cảm ơn a e nhiều nhiều ^:)^

Đang tải...