Hệ điều hành BlackBerry 10 những điểm bất tiện.

Thảo luận trong 'Hệ điều hành BB10' bắt đầu bởi microchip, 22/11/14.

Chia sẻ trang này

1. microchip Member
    BB Model:
    Playbook

Số bài viết:
    139
    Mình đang dùng BlackBerry q10, có một vấn đề này cảm thấy rất khó chịu đó là khi cài đặt chế độ vừa chuông vừa rung thì lúc có cuộc gọi đến mình bấm phím trả lời cuộc gọi đến mà chế độ rung vẫn chạy một chút nữa mới dừng. Khi mình đưa lên tai để nghe thì chịu thêm một lần rung rất khó chịu. Anh em có ai bị giống mình không? Mình dùng os 10.3.1. Nếu như đây là lỗi os thì mong BlackBerry sớm khắc phục.
    Vấn đề thứ hai đó là tính năng gọi điện thoại, khi mình nhập tên người cần gọi contact hiển thị ra, lúc này nếu chọn contact đó thì nó hiển thị view contact detail và số cần gọi điều này theo mình là bất tiện vì lúc này cần gọi chứ đâu cần xem danh bạ.
    Vấn đề thứ ba đó là contact không hiển thị nó đang lưu trữ trên máy hay SIM, nhiều contact link với facebook những số mình không muốn.
    Anh em ai biết cách khắc phục xin chỉ giúp, xin cảm ơn.

Sent from my Q10 using Tapatalk

Tags:
    blackcafe5 thích bài này.
  2. binhduong

binhduong Active Member

BB Model:
    Q5
    Mình cũng như bạn,

3. binhduong

binhduong Active Member

BB Model:
    Q5
    Chẳng biết làm sao, nhưng cũng không ảnh hưởng mấy bạn ah

4. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Cái này là do bạn cài ứng dụng bên ngoài có tính năng rung khi kết nối. Chứ bản thân OS chưa có thiết lập này. Bạn không muốn thì gỡ ứng dụng đó đi

Đó là do bạn có một số trong danh bạ. Còn khi có nhiều số thì nó sổ ra list các số như vậy là Smart để bạn lựa chọn xem gọi số nào.

Tốt nhất bạn nên đồng bộ chỉ lưu và hiển thị danh bạ trên Local hay trên sim.
    Còn việc link FB thì khi bạn setup FB thì Off cái Find Friend đi nó sẽ không chèn và link số trên FB. Các số hiện giờ thì bạn phải Unlink và sửa bằng tay thôi :D

BlueSky2008 thích bài này.
  5. giosongduong

giosongduong Active Member

BB Model:
    8120
    Lỗi OS bạn à, mình thì bị bấm trả lời 1 hồi mới hết chuông và rung, về 10.2 thì hết

microchip thích bài này.
  6. giosongduong

giosongduong Active Member

BB Model:
    8120
    bạn vô cài đặt danh bạ tắt hiển thị danh bạ trên face, chỉ mở trên sim thôi

microchip thích bài này.
  7. mercuryuds

mercuryuds Active Member

1. Cái rung khi connect là do lên 10.3.1 mới có thể up bản khác
    2. Cái này chưa tối ưu lắm nên chờ thôi
    3. Bạn vào contact chỉ để xuất hiện contact ở gmail chẳng hạn. Fb k cho link tới contact

microchip thích bài này.
  8. phandan080388

phandan080388 Well-Known Member

BB Model:
    Z10 + 9790 + PB
    Contact bác được chọn loại nào trong mục Settings mà :)

IMG_20141123_092122.

iC3teanguyenminh2001 thích bài này
  9. huỳnh thuận

huỳnh thuận Active Member

BB Model:
    z30 Q10
    q10 thì chơi bản 10.3.0.1154 ổn, chứ 3.1.. chưa ổn lắm

10. romeo1590

romeo1590 Active Member

BB Model:
    Q10 8700c 6220
    cùng đang dùng q10 003 rom 10.3.1.1151 vấn đề 1 mình không bị , vấn đề 2 mình chỉ bị khi tên người đó có từ 2 sdt trở lên, vấn đề 3 thì có bác trả lời rồi .

11. fantasyvirgo

fantasyvirgo Active Member

BB Model:
    Z10
    Bản 10.3.1 đang là bản leak nha bạn. Chưa có bản offical nên vẫn còn nhiều lỗi.
    Còn nếu bạn nhận xét là có nhiều bất tiện thì không hợp lý. Trừ khi bạn dùng 10.2.2 mà gây phiền hà thì mới nói vậy.
    Vấn đề rung khi trả lời thì cho mình hỏi là bạn có dùng phần mềm của bên thứ 3 nào không. Ví dụ : Call X, Phone Assistant...mà có chức năng rung khi kết nối không. Nếu có thì bạn kiểm tra lại xem

microchip thích bài này.
  12. microchip

microchip Member

BB Model:
    Playbook
    Hehehe thế thì mình xin đính chính lại leak 10.3.1 gây bất tiện được chưa. Vấn đề rung mình không dùng bất cứ app nào liên quan đến rung, với lại các app rung khi mình gọi mà cái này nó rung kéo dài hơi lố một chút nghĩa là mình bấm trả lời, đặt vào tai mà nó vẫn còn rung.
    Vấn đề contact khi gọi mình đã thử lại rồi, có một số nó vẫn hiện contact detail.

13. romeo1590

romeo1590 Active Member

BB Model:
    Q10 8700c 6220
    bác up theo kiểu nào, mình toàn autoload cho q10 003 chưa bị tình trạng rung kéo dài hơi lố nhưa bác, contact thì hơi bất tiện là phải chọn số trong danh sách thôi :)

14. microchip

microchip Member

BB Model:
    Playbook
    Mình cũng dùng autoload mà.

15. fantasyvirgo

fantasyvirgo Active Member

BB Model:
    Z10
    Chuyện bị rung khi trả lời thì mình cũng bị. Nó rung kéo dài mấy giây luôn. Nhưng mà mình cũng kệ. Bởi vì 10.3.1 quá tốt rồi. Không muốn xuống 10.2.2

16. cafein

cafein Member

BB Model:
    Z30
    Vấn đề 1: Máy mình không hề bị với bản official, còn các bản leak thì một chút xíu nên vẫn OK.
    Vấn đề 2. Bạn đang hiểu sai về cách BB10 quản lý danh bạ, cuộc gọi, các hoạt động cá nhân...nên không biết cách khai thác tối ưu. Mình có chút kinh nghiệm làm việc với UX và UI nên giải thích với bạn thế này:
    + Danh bạ trên BB10 hoạt động rất sâu ở các chức năng quản lý thông tin danh bạ(contact), các hoạt động đi kèm với người dùng(activity) và đồng thời xử lý đồng bộ hoá các thông tin đơn lẻ có trong danh bạ(sync). Thế nên nó có nhiều chức năng và cách thức hoạt động khiến người dùng mới dễ bối rối, nhưng nêu quen thì thấy OK. Mình khuyên bạn nếu vẫn muốn dùng Danh bạ như một chức năng thực hiện: Chọn contact -> giữ chọn để hiện call --> xong.
    + Thực hiện hoạt động gọi điện bằng chức năng Phone. Trên BB10, chức năng Phone rất toàn diện, bao gồm các chức năng thực hiện cuộc gọi, lịch sử cuộc gọi, danh bạ độc lập...và các chức năng cơ bản khi làm việc với contact. Vậy nên bạn nếu đơn thuần bạn chỉ muốn thực hiện cuộc gọi điện đơn giản thì tại sao phải vào đền tận Danh bạ, he he.
    Vấn đề 3. Bạn nên kiểm tra lại tổng thể danh bạ, cách nó sync dữ liệu người dùng với các tài khoản mạng xã hội và đưa ra cách quản lý riêng.

microchipvnbb thích bài này
  17. microchip

microchip Member

BB Model:
    Playbook
    cafein có thể chỉ mình muốn thực hiện một cuộc gọi mà số đt đã lưu trong danh bạ thì phải thao tác thế nào cho nhanh nhất, ít thao tác nhất.

18. khaisilk1910

khaisilk1910 Moderator

BB Model:
    Z30 + Pearl 8120
    Vào Call/Contacts đến danh bạ cần gọi và nhấn giữ, chọn Call để gọi.

19. microchip

microchip Member

BB Model:
    Playbook
    Mình cũng làm giống như bạn. mình không hiểu tại sao chúng ta phải nhấn giữ để thực hiện hiện call mà sao không bấm vào tên để gọi ngay, nếu muốn xem contact detail thì nhấn giữ, vì thao tác gọi thực hiện nhiều hơn contact detail. Chưa kể khi nhấn giữ xong lại phải chọn call mới gọi được. Mình nghĩ tính năng call là chính còn Contacts detail chỉ là option thôi.

20. Davidtran

Davidtran Well-Known Member

BB Model:
    Passport
    Vậy khi danh bạ của bạn lưu 1 tên mà có tới 2 or 3 số điện thoại thì sao, ví dụ như: Số nhà riêng, số cơ quan, số di động? Theo cách của bạn thì bắt máy sẽ gọi số nào cho bạn? Vì vậy bạn phải lựa chọn số nào cụ thể thì máy mới gọi được chứ!? Chúc bạn vui vẻ và hài lòng với bb của mình!
    Chào thân ái và đoàn kết!

microchipcafein thích bài này
Đang tải...