[Graphic TIP] Tập 1+2 Cách Đồng Bộ tự động danh bạ giữa BlackBerry và iOS, Symbian, Android

Thảo luận trong 'Mẹo hay khi dùng BlackBerry' bắt đầu bởi kahcisco, 9/4/12.

Chia sẻ trang này

1. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    @vitamin_a vấn đề là ở chỗ trải nghiệm, bác @kahcisco được trải nghiệm cả 3 hệ điều hành mobile đình đám nhất hiện nay, còn cách của bác thì được trải nghiệm duy nhất 1 hệ điều hành của Trung Quốc :| Ngoài ra còn nhiều vấn đề khác nữa liên quan đến "hình ảnh" ;;)

2. rongtrang

rongtrang Member

BB Model:
    9900
    Mặc dù chưa thực hiện nhưng bài viết của bác rất sinh động và hữu ích. Chắc chắn em sẽ thử. Em đang tay trái bb9860 và tay phải Sen XE. Chắc chắn phải thử xem thế nào.
    Em yên tâm về tính bảo mật của thằng Rim còn android thì em mới dùng nên không rõ thế nào. 1 em làm việc, 1 em giải trí :D

3. littlestone

littlestone Member

BB Model:
    9780
    Mình chưa có cơ hội xài cả 3 máy bao giờ :D nhưng thiết nghĩ nếu mình có xài 3 máy thì mình sẽ dùng 1 cái BB để lưu hết mọi thứ từ appointments cho tới contacts, sau đó sync ra 2 chú kia :D như vậy nghe có vẻ gọn, vì mình chỉ sợ cái risk cắm wa cắm lại sync 1 hồi nó xoá mất của mình :(

Còn phương án mình thấy back ngon nhất là BB Protect :D vì dropbox xài 1 hồi nếu bị lạm dụng sẽ phải đóng tiền X(

4. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Dùng BlueTooth mà bạn ơi, dây nhợ gì ở đây, bạn nói bạn sợ vậy bạn đã làm chưa mà sợ, và lấy căn cứ ở đâu nói nó sẽ mất :)

Tất cả việc chúng ta cần làm là bật máy tính có bluetooth, để 3 cái phone kia gần máy tính rồi mặc cho nó tự làm.

còn DropBox thì viết 1 file Bat, backup cái phonebook từ OutLook lên DropBox mỗi khi khởi động hoặc bất cứ giờ nào mình chọn :)

bạn dùng mỗi BB lưu tất cả và sync danh bạn và lịch hẹn ra 2 chú kia à :)
    Vậy là bạn chưa gặp trường hợp này rồi, mua thử 3 cái xài rồi sẽ thấy.

Đi nhậu xài cái nokia cùi cùi,
    Đi làm xài BB hoặc Android <- vì full hỗ trợ công việc

Không lẽ lúc nào cũng xách 3 cái theo và lúc đi nhậu đang xài Nokia thì ko đc lưu danh bạn và lịch hẹn. :)

Dạo này Busy quá, chưa có time để viết phần text chi tiết

5. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Thanks bác vì bài viết hay. Mình cũng có một cách khác cũng rất đơn giản, chỉ cần cài vào phần mềm NetQin Mobile Security và sao lưu danh bạ lên server của NetQin, các bác cũng có thể quản lý danh bạ và tải về danh bạ đó. Hay ở chổ các bác sử dụng hệ điều hành nào cũng có thể tải về danh bạ đó nha, đầy đủ không thiếu một thứ. Blackberry, Android, Symbian, Window Phone hay I.OS đều sử dụng được hết. Link các bác tham khảo nhé: http://gsm.vn/f435/sao-luu-phuc-hoi-chu ... in-280019/

Các bác cũng có thể tải về ở trang chủ NetQin tại Việt Nam: http://www.netqin.com.vn
    Tất cả đều là miễn phí cả nha các bác

6. rabid

rabid New Member

BB Model:
    Priv
    Cách của bác hay nhưng không đồng bộ lịch biểu (calendar) nhiệm vụ (tasks) thì chưa được.

7. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    mình sử dụng calendar bình thường :)

Bạn đồng bộ theo cách nào?

--- Added at 11/04/2012, 18:10 ---

Cách của bạn cũng hay nhưng có các nhược điểm sau:
    - phải kết nối wifi đến server của netqin. Vấn đề này e hơi khó. Vì không phải điện thoại nào cũng có wifi. Con 8800 nokia của mình làm gì có wifi. Và nếu phải dùng wifi thì chúng ta không thể dùng các Feature phone để đem đi nhậu tránh bị cầm nhầm và bị gái lấy.

Nhưng vấn đề ở đây là mình làm việc trên OutLook, email cty tới ầm ầm, lịch hẹn các cuộc họp cũng trên OutLook - chương trình email cho cty phổ biến hiện nay. Chính vì vậy các cuộc hẹn trong cty đều có hiện trên 3 nền tảng mình sử dụng

Ngoài ra còn 1 điều mà các bạn nên lưu ý là Hiệu Suất. Tất cả giải pháp của các bạn đều phải sử dụng phần mềm và chạy thường trú trên điện thoại.

Còn giải pháp của mình thì chỉ cần có BlueTooth, cứ vất điện thoại đấy là tự nó làm việc, và chả cần nghĩ ngợi gì :)

8. nghutien

nghutien New Member

Mình vẫn chưa tìm được giải pháp giữa BB9780 - Outlook - Playbook - Google calendar. Bác chủ có cao kiến gì không?

9. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Bạn vui lòng đọc kỹ lại topic của mình nhé, giải pháp cho bạn nằm hết trong topci rồi, mình nói rõ nhé

9780 Bridge với PlayBook
    9780 sync auto với outlook (vì BDM cho sync cả contact và calendar)
    Outlook Sync với Google Calendar (trên windows có software cho sync thời gian thực giữa outlook và Google Calendar)

Tất cả vấn đề trên đều sync sống theo thời gian thực và dùng công nghệ ko dây nhé :)

vì mình làm việc với outlook, các calendar trên outlook của mình đều sync đc với tất cả các thiết bị có hệ điều hành trừ hàng Hồ Cẩm Đào.

Vậy nhé :) chúc thành công.

10. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Uhm, phần mềm mà mình giới thiệu thì chưa có đồng bộ calendar thật, đúng là thiếu sót.
    Nhưng ngoài kết nối wifi thì nó vẫn có thể kết nối đến server của NQ thông qua 3G cũng được đó bác. Nói chung là cách mình còn thiếu sót, hihi, cách của bác có vẻ chi tiết hơn đó. Thanks bác đã góp ý
    À với lại cho mình hỏi bác dùng phần mềm nào để duyệt outlook trên playbook vậy? mình dùng o.s 2.0. Có gì bác cho ý kiến giúp mình nha. Thanks bác

11. kidykhan

kidykhan Member

Bài tips rất hay.... Nhưng may mắn là mình không dùng Nokia 9800 nên không cần dùng đến công nghệ đồng bộ không dây qua PC và bluetooth này lắm.

Mình xin chia sẻ một phương thức đồng bộ khác dành cho các smart phone:

Lúc trước mình dùng E71 và BB9780: Vẫn đồng bộ danh bạ, calendar giữa E71, BB9780 và gmail vô tư.(BB mình cài google sync còn trên Nokia E71 mình dùng Mail For Exchange)

Bây giờ mình dùng BB9780 và HTC HD2, android: Vẫn tiếp tục đồng bộ danh bạ, calendar giữa Android, BB9780 và gmail vô tư ( BB cài google sync còn Android thì automatic rồi)

Vậy nên, nếu không phải dùng Nokia dành cho thương gia như bác kahcisco (Nokia 9800 Symbian V4) thì công nghệ đồng bộ không dây sẽ đơn giản hơn.

SymBian V6: dùng Mail For Exchange
    Rim: dùng google hoặc Bis
    Android: automatic for gmail.

12. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Điều này phụ thuộc vào outlook của bạn kết nối như thế nào ? ví dụ:

outlook tại công ty bạn dùng exchange có cấm push mail không. Như cty mình ra chính sách siêu bảo mật, cấm Pushmail, có hẳn 1 hệ thống firewall để làm cái này, chính vì vậy cho dù có xài BIS hoặc các phần mềm có bản quyền về lấy mail exchange thì vẫn ko thể pushmail đc.

Do đó giải pháp của mình là:
    1. Dùng 9700 thì truy cập vào webmail của cty <--- cái này đc nhưng tốc độ chậm
    2. Dùng PlayBook thì dùng SplashTop hoặc Teamviewr để remote cái máy tại cty, mình cho máy cty chạy 24/24

Tuy nhiên nếu server cty không cấm pushmail hoặc các hộp thư của bạn hỗ trợ POP3 và không phải là Exchange thì bạn hoàn toàn có thể dùng 1 trình email check POP3 trên Playbook để check mail POP3.

afh, tiện thể nói thêm Yahoo bây giờ cho check mail POP3 rồi đấy( vì quá ế)<br /><br />--- Added at 13/04/2012, 10:55 ---<br /><br />
    Cách của bác không làm được trong trường hợp sau:

Mình làm việc trên outlook, phòng hành chính sẽ book lịch họp qua outlook của cty, nếu không đồng bộ với outlook cho các điện thoại, không lẽ lúc đang trong toilet và muốn xem lịch họp sắp tới cũng phải chạy tới máy tính cá nhân??

Nên nhớ cách của mình là mang cả văn phòng lưu động trên cty về nhà và mang những gì lúc làm việc ngoài đường về cty.

13. nghutien

nghutien New Member

Tất cả bác bước trước trên mình đều thành công nhưng trừ việc bridge giưa BB va PB vì dữ liệu đồng bộ không lưu trên PB. Nhưng do có bước đồng bộ từ Outlook -> google (contact & Calendar) nên mình có thể đồng bộ từ Google account cho PB.
    Theo mình thì hạn chế dùng Google Sync vì nó dễ bị duplicate.

14. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    Thật ra bride chỉ là 1 giải pháp,

Bạn cũng có thể dùng chính BDM để kết nối, đồng bộ calendar, contact cho tất cả các BBdevices thông qua outlook :)

15. Pwz_Rqs

Pwz_Rqs New Member

BB Model:
    Z10
    Mình đã làm thành công trên 9780 và SS Omnia, những cái còn lại chưa thử ^^

16. eric86

eric86 Member

BB Model:
    BlackBerry 4ever.
    bác cho e hỏi, con 8700 của e ko kết nối bluetooth được với laptop, mặc dù tranfer file vẫn bình thường

17. kahcisco

kahcisco Member

BB Model:
    9700
    bạn kết nối qua bluetooth bằng trình BDM nhé, không dùng trình của Windows :)

18. socchipmunk

socchipmunk New Member

BB Model:
    8700G T-mobile
    hay nhỉ? chắc chủ thớt làm marketing cho Cty nào hả?? thật sự hay,dễ hiểu và bổ ích..thanks...

19. icity

icity New Member

BB Model:
    9780
    Topic của chủ thớt cực kỳ ý nghĩa và súc tích cho mọi trường hợp. Thanks!

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

20. hsthpt

hsthpt Member

BB Model:
    9800
    dếnd h vẫn chưa thấy chủ topic làm cái bài = chữ để hướng dẫn nhỉ ?

Đang tải...