DTEK70 sẽ là chiếc điện thoại Android bàn phím vật lý?

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 14/10/16.

Chia sẻ trang này

1. qk7

qk7 Active Member

BB Model:
    9800
    Mình xài classic và thấy rõ ràng toolbelt nó không quan trọng. Mình chỉ sử dụng có nút Call với End là chủ yếu (cái này rõ ràng tiện hơn những con BB khác), nút Back thì đôi khi tiện tay bấm, không thì vuốt từ dưới lên nhanh hơn. Nút trái dâu thì hầu như chả bao giờ đụng đến, chỉ thêm chứ không bỏ bớt thao tác (cái này hoàn toàn bất tiện)
    Còn con dtek70 này chạy Android thì bỏ cái toolbelt là hợp lý rồi, Android là gì có mấy phím đó mà tích hợp vô. Chả lẽ ngồi viết lại hết từng app để kết hợp với phím đó à.

2. xuanquyenz133

xuanquyenz133 Well-Known Member

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    nếu để bàn phím cứng thì để cho đủ, mấy thím cứ tưởng phím cứng nghe-gọi vô dụng à.
    Ko để thì full cảm ứng luôn cho gọn.
    Đừng nữa nạc như Q10 (máy ngắn còn với tay dc), ra con Android màn 16:9 (nên nhớ lý do BB ko cho PP chạy Android là do màn vuông tương thích không tốt), màn dài lại nối thêm bàn phím thì ai ngửi dc, lúc đó các thím với tay choọc mới thấy nhục

3. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Chẳng hạn như con này thì éo thể ngửi dc
    nhìn con máy như cái điều khiển tivi chứ éo phải điện thoại
    mercury-2.

4. Haonghe

Haonghe Member

BB Model:
    9930
    đã thế tung ra phiên bản 2 sim luôn đi

5. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Bạn thử Back 2 lần xem nó có close app ngay cho bạn ko, mình dùng Classic khoái nhất dùng phím Back để close app. Thao tác close app trên BB10 là 1 bước cải lùi từ PB, trên PB vuốt lên và hất lên fát nữa là close. Còn trên BB10 vuốt lên rồi cố nhìn đúng chỗ biểu tượng [x] bé xíu để bấm cho nó chính xác.

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk

kong thích bài này.
  6. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Tưởng thế nào, thì ra bạn cũng thuộc thể loại bất lịch sự, vô văn hoá :(

linhhoa88 thích bài này.
  7. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Mình không xạo gì cả, bài viết đó là cảm nhận lúc mới cầm Classic, cái cảm giác ban đầu nó là vậy. Cũng như khi mới yêu, bạn thấy mấy thói quen của người yêu rất hay, rất cuốn hút, nhưng đến khi cưới về mới thấy đó lại là những thói quen xấu.

Và không chỉ có mình, cũng có vài bạn chia sẻ quan điểm giống mình ở topic này. Càng dùng lâu càng thấy toolbelt nó thừa. Vậy thôi.

P/S: mấy người kêu thích và thấy toolbelt trên Classic tuyệt vời sao không mua Classic dùng nhỉ?

romeo_133 thích bài này.
  8. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Bạn mới là người mất lịch sự, là 1 ad của 1 trang công nghệ, cứ cho là "người của công chúng" đi mà bạn nói ba phải, nói theo kiểu gì cũng dc thì bạn có đáng bị chửi ko, 99 thằng đàn ông mới có 1 thằng ko chửi lịch sự như bạn muốn đó, bạn là gì mà mọi người ko chửi dc???. Cũng câu nói bạn nói "chưa hợp lý" thì có sao đâu, buông luôn câu "thừa" làm nóng gáy ae. Mình dùng Classic cũng đã gần 1 năm chứ ít gì, nói về các phím chức năng thì: phím nghe gọi, từ chối thì cần thiết khỏi phải nói, phím back thì rất hay cái đóng nhanh ứng dụng, phím menu có phần ít dùng, trackpad cũng dùng nhiều thay cho đỡ với tay.
    Dãy phím đó như 5 ngón tay, chẳng lẽ ngón quan trọng để lại, ngón ko quan trọng bỏ đi?

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk

9. crazysexycool1981

crazysexycool1981 Well-Known Member

BB Model:
    PASSPORT.se
    Dài như cái dép, thừa hưởng gen gi truyền ở cả PASSPORT.se lẫn Priv :D
    (Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)

10. hieu1994

hieu1994 Well-Known Member

BB Model:
    Classic 9780
    Xin lỗi ý kiến tí nhưng em chả thấy bác vnbb bất lịch sự gì trong việc này cả, và cũng chẳng 3 phải gì hết. Trước khi classic ra mắt các dòng trước đó (z10, q10, q5, z3) hoặc là thuần cảm ứng hoặc là có bàn phím nhưng không có toolbelt nên khi classic ra mắt, cảm nhận mới đầu sẽ là thấy khác lạ và đương nhiên sẽ đánh giá cao sự khác lạ đó, ở đây là toolbelt, kiểu chán cơm tự nhiên 1 ngày ăn phở thấy ngon ấy. Cơ mà sau 1 thời gian dùng và trải nghiệm, bản thân mình và có lẽ cả bác vnbb và rất nhiều ae sẽ cảm thấy việc có toolbelt cũng không có nhiều khác biệt so với việc không có, nên bây giờ bác ý nói lại như vậy cũng chẳng có gì 3 phải hết. Mình cũng xài classic, cũng thích blackberry, mà nghe bác ý nói thế có nóng gáy gì đâu, bác nhạy cảm quá :) Người dùng blackberry đã ít rồi, có mỗi cái diễn đàn còn vài thành viên chăm chỉ cmt, không nên cãi nhau mấy vấn đề nhỏ nhặt như vậy.

ndthuytrang, romeo_133hoangtumat2rangcua thích bài này.
  11. hoangtumat2rangcua

hoangtumat2rangcua Active Member

BB Model:
    pp silver
    ha ha lâu lắm rồi mới thấy các thành viên kỳ cựu nóng gáy với nhau khi nói về blackberry làm em thèm các cuộc khẩu chiến và can ngăn trên tinh tế ngày xưa quá. Thật sự là có cụ có đủ gạch để xây nhà mất.:D
    bây giờ thì có nói thế nói mãi thì BB10 đã được về với các cụ.
    còn về cái toolbelt trên classic em có ý kiến thế này: BB10 đã thiết kế không cần thiết dùng toolbelt nhưng cái trình gọi điện trên bb10 như shit làm cho fan kêu ca quá nhiều nên ông CEO mới duyệt thêm một phiên bản có toolbelt nên làm thỏa lòng của fan nhưng lại thêm gánh nặng cho BB khi sản xuất ra sản phẩm mà không thu hút được người dùng trừ fan(mà lại trái chiều như bác @ xuanquyenz133 và @ vnbb) nên lỗ hoàn lỗ và đưa Blackberry dần về cái chết, nhất là khi passport ra đồng thời với cái trackpad bàn phím :D
    PS: éo hiểu cái vuốt lên trên để tắt trên Playbook tiện thế mà không đưa lên BB 10 mới akay

xuanquyenz133 thích bài này.
  12. LRA

LRA Well-Known Member

Nhìn sơ qua thấy giống đt Obi. Nhìn kĩ hơn tí thấy giống cái remote. Nhìn cẩn thận thấy giống PP Silver kéo dài. 8-}

Ở đây đa số là fan kì cựu BB mà nói toolbelt không cần thiết thì kể cũng lạ. Gặp trời mưa ướt hay trời lạnh phải đeo găng là biết ngay 2 nút Call & End lợi hại thế nào. [-(
    Classic có toolbelt nhưng không mấy ai dùng cũng dễ hiểu. Cấu hình gần như y hệt, chỉ thêm 1 dãy nút mà to, nặng & đắt hơn Q10, trong khi đó dùng Q10 Q5 1 thời gian nên nhiều người cũng quen rồi. :-??
    Ngay cả như 2 con đt Android đời đầu (HTC Dream hay Hero gì đấy), cũng có nguyên 1 dãy phím chức năng với bàn phím cứng. Rồi mấy con SS Galaxy cũng có chức năng gán phím cứng cho Call (nút Home) & End (nút nguồn) khi gọi điện. Chẳng qua về sau các hãng 1 phần đi theo Apple nên giản lược càng nhiều thứ càng tốt. <:-P

P.S. Nếu thử ra 1 điện thoại chạy BB10, thiết kế như 9900 hoặc Q10 có toolbelt, giá bán hợp lí thì xem có đắt hàng hay không? Dân mạng cũng nói rồi, nhưng vẫn chỉ là mơ ước không bao giờ thành hiện thực.

Sửa lần cuối: 15/10/16
    hoangtumat2rangcuaxuanquyenz133 thích bài này
  13. BurningIce

BurningIce Well-Known Member

anh ấy có vẻ rất tự hào khi đang xài hàng khựa. Từ hàng bảo mật chuyển sang hàng mã độc mà còn rất kiêu hãnh. WTF?

14. hoangtumat2rangcua

BB Model:
    pp silver

15. hoangtumat2rangcua

BB Model:
    pp silver
    Trích dẫn bài viết của bác LRA mà mãi ko comment được trên browser của PPSE mới đau.
    Về ngoại hình của em này đúng là phù hợp giữa cuộc sống và công việc vì chuẩn 4:3, có bàn phím cảm ứng, nhưng ruột Android thì vứt mẹ đi cho rồi( phím tắt để làm cảnh)
    Còn về Q10 nếu có thiết kế toolbelt ngay từ đầu thì rất dở vì cái màn bé quá! Với BlackBerry OS thì ko thành vấn đề nhưng BB10 thiết kế với màn cảm ứng với thao tác vuốt trên màn 3,1 là một cực hình.
    Còn trong một số trường hợp thì dãy phím toolbelt phát huy điểm mạnh của stupid phone như bác LRA nói nhưng trong cuộc sống hiện tại rất ít khi gập phải trường hợp này nên tác dụng lớn mà ít dùng cũng thành thừa.
    Dân mạng đòi máy có thiết kế dựa trên Q10, giá rẻ đã có Q20 đáp ứng còn j mà có thành công mấy đâu.
    Các thánh đừng đòi cấu hình cao, giá rẻ, thiết kê đẹp, chất lượng hoàn thiện cao cấp thì lấy đâu ra, chả lẽ quay về thời BlackBerry liên hiệp quốc????

16. ndthuytrang

ndthuytrang Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Chuẩn anh ơi :)) BB 10 nói chung và Android thì dãy phím chức năng cực thừa. Đó là lý do vì sao android không ông nào làm bàn phím , chứ đừng nói dãy phím chức năng đó. :)) DTek70 chỉ dành cho những kẻ nghiện bàn phím như chúng ta.

Tuan_Freetervnbb thích bài này
  17. huungpham

huungpham Member

BB Model:
    Z10
    Mình vẫn dùng Classic thấy tiện mà. Ngu 1 cái là không có nhiều tính năng có phím menu dâu đen. Phải chi vào app mở lựa chọn bằng phím đó dc/

18. hieu1994

hieu1994 Well-Known Member

BB Model:
    Classic 9780
    Mình đâu có nói là nó không tiện đâu, ý mình chỉ là có hay không cũng không làm mình đắn đo nếu mình có ý định mua con máy này. Mình dùng con này sau khi đã xài qua cả z10 và q10, và mình chả thấy dãy toolbelt giúp mình hơn gì so với 2 thằng kia, có hơn chỉ là cái trackpad nó giúp mình xử lý văn bản tốt hơn thôi, cơ mà bản thân cái "kính lúp" của bb10 lúc mình chọn văn bản đã khá tiện dụng rồi nên trackpad chỉ hỗ trợ 1 phần thôi. Cái phím call với end call có có thì mình xài chứ hồi dùng z10 q10 mình cũng chả phàn nàn gì hết. Nói chung con Dtek này ra mà có toolbelt hay không mình cũng chả quan tâm lắm, mình thích thì mình mua thôi.

19. tungquyen

tungquyen Active Member

BB Model:
    9650
    Cụ Vnbb thân mến,
    Dĩ nhiên là những người kêu thích và thấy hay thì họ đã dùng rồi, đâu đến lượt cụ nói vậy.
    Bằng tất cả sự tôn trọng tôi không nghĩ là Super Mod của diễn đàn lại lý sự cùn vậy

20. mrzit

mrzit Member

BB Model:
    Q10
    mới mua cho thằng em con HTC bướm 2! Sau 2 ngày cảm nhận mình đã xác định tháng sau chuyển qua HTC, còn BB sẽ đi vào dĩ vãng! hazz...

Đang tải...