Đố vui kinh nghiệm sử dụng Blackberry

Thảo luận trong 'Mẹo hay khi dùng BlackBerry' bắt đầu bởi bigbeat, 14/6/11.

Chia sẻ trang này

1. bigbeat Member
    BB Model:
    9900

Số bài viết:
    99
    "đố vui không có thưởng"
    L-N-H: Khi sms, làm sao để xuống dòng khi mà phím Enter vẫn được chọn là chức năng SEND?

die92: Làm thế nào để Hard Reset BB chỉ với 1 phím nhấn? ^^
    • Đáp án: đến giờ vẫn còn là ẩn sô ^:)^

bigbeat: Khi duyệt web bằng Browser qua nhiều trang, muốn thoát hẳn ra khỏi Browser thì ngoài cách bấm Back như điên hoặc bấm Menu chọn Close thì còn cách nào nhanh hơn nữa không (Tested on OS 4.5+)
    huyphuc842: Làm thế nào để đặt tên danh bạ bằng Tiếng Việt (ý 1 khá dễ nhé ), và khi tìm danh bạ, viết không dấu mà vẫn ra kết quả (ý 2, OS 4.6 - 5.0 only)
    huyphuc842: Đố các bác làm thế nào để tạo nhiều báo thức khác nhau (Tested on OS 5.0+)
    con_vit_lao: Làm thế nào để xoá nhiều tin nhắn, email 1 lúc mà ko cần xoá theo kiểu "Delete Prior" (Tested on OS 4.5+)
    bigbeat: Đố các bác làm thế nào để báo thức (báo chuông) trực tiếp sau 1 khoảng thời gian định trước, VD như sau 10 giây, hay 10 phút, hay 10 tiếng. Không chơi kiểu tính toán cộng giờ vào alarm hay task hay calendar (Tested on Bold 9000, OS 5.0)
    bigbeat: Đố các bác làm thế nào để set wallpaper từ một phần của bức ảnh có sẵn trong máy (Tested on OS 4.5+)

Nhân thấy nhiều khi các chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Blackberry thường bị mọi người "dìm hàng" khiến cho nhiều mem khi có phát hiện mới cảm thấy không tự tin và hào hứng chia sẻ

Vậy nên mình xin lập topic dạng "đố vui không có thưởng" :D Giúp mọi người tăng cường vọc phá em Blackberry của mình và có thể thoải mái chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Blackberry và cũng có thể thấy được phát hiện của mình đã bị phổ biến đến mức nào X(

Nội quy:
    1. Các câu đố phải liên quan đến kinh nghiệm sử dụng Blackberry và phải nói rõ nếu cần dùng phần mềm hỗ trợ.
    2. Phải nói rõ câu đố được kiểm chứng ở dòng máy này và đang chạy OS gì.
    3. Nghiêm cấm các câu trả lời dạng "xời, ai mà chả biết" hay "đố thế mà cũng đòi đố".. (Nếu được mong các mod mạnh tay xóa các bài kiểu này trong topic >:) )

Để nghị các mod giúp đỡ format lại bài cho đẹp hơn và update câu hỏi và đáp án vào đầu của bài này :"> vì mình nhiều khi không có nhiều thời gian để update
    Hy vọng đây là một cách giúp mọi người tự tin chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Blackberry của mình

Tags:
  2. sangsac

sangsac Member

sử dụng tính năng relative with due date đúng không bác :D
    tiếp đi bác ơi
    quên mất câu 2 em không biết, đằng nào cũng không có thưởng mà :P

3. bigbeat

bigbeat Member

BB Model:
    9900
    Chưa hiểu cách của bác lắm :D Nhưng mờ không phải bác ợ :P
    Cách này đơn giản nhưng lại rất nhiều người không để ý hoặc không nghĩ rằng nó lại có tác dụng như vậy :-o
    Và chính xác đến từng giây :P

4. sangsac

sangsac Member

Trong phần reminder luôn có 3 lựa chọn là none (không nhắc nhở), by date (đặt chính xác giờ nhắc) và phần relative (liên quan tới thời gian của task). Lựa chọn mà bác bảo em đoán là lựa chọn thứ 3 :D

5. luongduythai

luongduythai Active Member

BB Model:
    9900
    Cái câu đầu là dùng calendar để nhắc nhở thì phải :D
    Sorry mềnh chưa có cơ hội xài OS 5 nên chả bít có đúng không nữa :(

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

6. bigbeat

bigbeat Member

BB Model:
    9900
    Cái này chỉ Reminder theo 5, 10, 15, ... phút một
    Còn cái này chính xác đến từng giây :D

Các bác nên thử trước khi trả lời và trả lời chi tiết cách thực hiện một chút để mình đưa link bài trả lời vào phần đáp án

Vì mục đích của topic là chia sẻ kinh nghiệm chứ không phải thách đố >:D<

Còn câu "set Wallpapper" thì chỉ là Ví dụ trường hợp của bác ukn0w chia sẻ kinh nghiệm nhưng lại bị 1 vài bác khác lại "dìm hàng"
    Nếu đưa ra làm 1 câu đố như mình tạm đặt sẽ thấy thú vị mặc dù câu trả lời có thể đơn giản với nhiều người, nhưng với những bác mới sử dụng thì sẽ thấy hứng thú và những người đã nghịch Blackberry nhiều sẽ có dịp chia sẻ kinh nghiệm.
    Câu trả lời của câu này đã có, các bác click vào bác ukn0w ở sau chữ Đáp án: thôi :P

Câu đố của mình vẫn chưa có đáp án chính xác :P
    Mời các bác tiếp tục vần vò em Blackberry để tìm ra đáp án :)]
    Chúc các bác ngủ ngon ;;)

7. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Trong phần đồng hồ của BB thường có clock, countdown và timer. Dùng timer là được. Có thể vào options của clock để tùy chỉnh âm báo.

8. sangsac

sangsac Member

Chính xác như luvxinh nói rồi. Tiếp đi bác ơi!

9. bigbeat

bigbeat Member

BB Model:
    9900
    Đúng như vậy
    Vào Clock của BB, bấm T để bật Timer
    Bấm Menu chọn Set Timer để đặt thời gian bấm lùi để báo chuông theo thứ tự giờ : phút : giây
    Sau đó bấm Space hay Enter hay click bi,... để bắt đầu đếm ngược

Tuy nhiên phần thú vị nhất của Timer là các bác có thể thoát hẳn ra khỏi Clock (bấm Back ). Không thấy chạy ngầm nữa :-$ nhưng thực tế nó vẫn tiếp tục đếm lùi và vẫn báo chuông như bình thường :-bd quá tuyệt phải không các bác :D

Có thể các bác sẽ nghĩ ứng dụng nó vào cái gì, có thể ví dụ như là bác luộc trứng, đặt đếm lùi 5 phút, bật bếp vào xem TV :D Thật thoải mái :P
    Nếu các bác hay đấu giá trên mạng sẽ thấy nhiều nơi có thời gian đếm lùi hạn đấu giá và lúc này ta chỉ việc Set timer và rung đùi làm việc khác mà khỏi phải mất công cộng trừ thời gian để Set alarm rồi lại phải mất công đặt lại alarm như cũ nữa chứ. Rất tiện lợi đúng không các bác b-)

10. huyphuc842

huyphuc842 Well-Known Member

BB Model:
    Classic - 9900
    Tiếp tục liên quan đến đồng hồ nè: Đố các bác làm thế nào để tạo nhiều báo thức khác nhau mà không dùng phần mềm thứ 3 (trên OS 5.0+ nhé). Nhớ là báo thức (chuông giống hệt Daily Alarn) chứ không phải là Remider hay Task đâu nhé. Gợi ý: Sau khi cài loại báo thức này thì mở đồng hồ lên nó hiện song song với daily alarm nhưng biểu tượng hơi khác.

11. bigbeat

bigbeat Member

BB Model:
    9900
    Cái này hay nè :D hồi đầu mình cứ tưởng do thằng AddOnis thêm vào
    Hoá ra là mặc định đã có :D

12. huyphuc842

BB Model:
    Classic - 9900
    Em góp thêm 1 câu nữa này: làm thế nào để đặt tên danh bạ bằng Tiếng Việt (ý 1 khá dễ nhé :D), và khi tìm danh bạ, viết không dấu mà vẫn ra kết quả (ý 2, OS 4.6 - 5.0 only). Sau câu này có thể có “phần thưởng nho nhỏ” :D.

13. luvxinh

luvxinh Well-Known Member

Cái này là mặc định mà nhỉ :$

14. con_vit_lao

con_vit_lao Active Member

BB Model:
    8820 + 9900 + PB32GB
    Hihi, toàn OS cao thế. :). Em có 1 câu: Làm thế nào để xoá nhiều tin nhắn, email 1 lúc mà ko cần xoá theo kiểu "Delete Prior". ;;)
    (Tested on 8xxx OS 4.5)

15. huyphuc842

BB Model:
    Classic - 9900
    Giữ shift + lăn trackwheel/trackball/trackpad. Sau đó nhấn del rồi xác nhận là xong :D.

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]<br /><br />--- Added at 16/06/2011, 07:17 ---<br /><br />
    Bác wipe máy lại rồi xem có phải là mặc định không?
    Cái vụ gõ Tiếng Việt trên OS 5.0 100% là phải thêm vào nhé.

16. bigbeat

bigbeat Member

BB Model:
    9900
    Chả thấy ai trả lời nên mình xin đưa ra đáp án :D
    Trong Calendar bật menu sẽ có mục New alarm, quá tệ vì đến OS 5 mới có
    Chỉ cần chọn Recurrence daily là có alarm mới :D báo thức đúng theo alarm mặc định luôn
    Ưu điểm là có thể đặt báo thức lặp lại hàng ngày hoặc 2, 3, 4,.. ngày báo thức lại
    Nhược điểm là khó quản lý, k0 có lựa chọn tắt báo thức vào weekend
    Nếu view agenda bị rối vì mục alarm hiển thị lặp lại thi vào Options > General options, cuộn xuống dưới cùng chọn Show AlarmNo
    :D

Câu 2 thì vẫn đang bí :P

17. con_vit_lao

con_vit_lao Active Member

BB Model:
    8820 + 9900 + PB32GB
    Lâu quá ko ai trả lời câu 2, bạn huyphuc842 giải đáp đi. Mình chỉ OS 4.5 nên ko biết. :D Chắc ko có ai lấy giải của bác đc rồi. :|

18. blocknick9x

blocknick9x Member

câu 1 :Dùng VEditor Pane thì phải
    Câu 2: chắc dùng Task có sẵn của BB :D

19. kidpro1412

kidpro1412 Member

BB Model:
    8700
    Câu 1 dùng autotex là được mà
    T đã test nhiều
    Câu 2 thì bạn dùng chức năng lịch của bb có mà một đống báo thức luôn hehe

20. GreenBerry

GreenBerry New Member

BB Model:
    9700
    Từ ngày mới dùng BB đến giờ em toàn dùng New Alarm trong Calendar của BB để đặt báo thức =)) đặt kiểu này nó vẫn hiện icon báo thức trên home screen và trong Clock, chuông và snooze cũng theo cài đặt trong phần Alarm :D
    Em dùng 6.0, không biết 5.0 thế nào nhỉ :D

Đang tải...