David J. Smith, người phụ trách PlayBook của BlackBerry từ chức

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 26/7/13.

Chia sẻ trang này

1. sltr1234

sltr1234 Member

BB Model:
    9700 - Z10
    Thanks bác. Em có cáp chuyển đổi từ lap qua tv rồi, mà ngại vác cái lap rồi con ổ cứng rời nữa. Vác con PB cho khoẻ :D

2. sltr1234

sltr1234 Member

BB Model:
    9700 - Z10
    Phần mềm này trên app world bán có phí, mà trong pbvn.net thì không thấy. Bác có file bar ko share em với

3. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    sltr1234 thích bài này.
  4. duongleo79

duongleo79 Member

BB Model:
    8700
    Cái này theo mình nghĩ gọi là "cắt cơn từ từ" nè :).

5. xinhtraihp

xinhtraihp Active Member

BB Model:
    Playbook
    2 năm đủ e thử mọi cách rồi bác ạ. game thì e dùng máy 64GB, game nào nặng >400MB e đều down hết ở trang bác bảo và các trang khác rồi. Chơi 1 tuần là phá đảo hết, ít là so với các hdh như iOS và Android, cái này mọi người ai cũng thừa nhận ko riêng em. Bác bảo nhiều chắc bác so sánh với WP à ? Hơn nữa app game Việt hóa trên PB rất ít, hầu như dùng ké Android, nhưng 1 pm native vẫn nuột và ổn định hơn nhiều.
    Đồng ý với bác TA hội nhập, thế tại sao các forum đều yêu cầu phải gõ tiếng việt có dấu mà ko phải tiếng việt ko dấu or tiếng anh ? Các văn bản bác soạn thảo hầu hết vẫn là TV, office tốt để làm gì khi mà ko soạn thảo tiếng việt được. Riêng việc em gửi mail lại cho cty hoặc khách hàng thôi, gõ TV ko dấu là bất lịch sự rồi. Vậy ko dùng PB gửi mail TV đc thì phát triển bộ mail chỉ để nhận à ? Cái pm TV hiện nay trên PB chỉ là giải pháp tạm thời (toàn copy paste) rất mất time so với trả lời luôn trên BB hoặc laptop. Tự dưng điều này ngăn cản sự tiện lợi của PB mà người dùng VN lẽ ra được hưởng. Nếu bác phải brigde với BB để type thì e nói thât thà e type luôn trên BB cho nhanh. Còn phải bật bluetooth brigde mất time, tốn pin.
    Như vậy có thể thấy, chỉ là 1 bộ gõ, nhưng gây ra rất nhiều phiền phức, ảnh hưởng đến khả năng phục vụ của office, mail và cả trình duyệt (lúc search google ko gõ đc tiếng việt rất là khó chịu)
    MKV đúng là có pm, nhưng lại 1 lần nữa, sự phiền phức mà PB đem lại khi phải convert. Hiện tại e vẫn dùng giải pháp là down ở 1 số trang mà ném fim vào xem đc luôn nhưng ở mấy trang đó số phim rất ít
    Thế là đáng hận rồi, khi mà mình bỏ số tiền ko nhỏ để rước e ấy về. Nhưng giá trị thỏa dụng mang lại thì ko được như các hãng khác. (thú thực hồi đó mua về vì kì vọng sẽ lên đc BB10 nên mới chấp nhận chịu thua thiệt ban đầu để thỏa mãn sau này.)

mrcantona thích bài này.
  6. countrycowboy

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Thứ 1 là bạn đang ở VN, việc hỗ trợ 1 thị trường mà ngta toàn chờ hạ giá để mua thì k thể đc gọi là thông minh, nếu BB k rơi vào tình cảnh hiện tại và trong quá khứ thì đảm bảo đã có bộ gõ ngon lành cho bạn, thời thế như vậy và nó là khách quan nên k thể trách đc hơn, có trách cugx k giải quyết đc j... Cho nên để thấy vui hoen thì nên tìm cách khác (dù hơi vất vả tí, thậm chí là nông dân) để thay thế, và có lẽ đó cũng là tính cách của những ng dùng bb. Nếu bạn là ng dùng bb từ buỏi còn 4.2 thì sẽ thấy anh em vn ta đã mày mof đủ kiểu từ làm autotext để viết tiếng việt có dấu, rồi làm cách nào để đọc đc nhưngx trang tv có dấu mà k bị lỗi ô vuông đen, rồi khắc phục lỗi chữ ớ thành ờ trên os5...vất vả tí nhưng có niềm vui :) còn bạn nếu thấy nó k phù hợp với công việc thì có thể chuyển sang loại khác, và khi chuyển sang rồi cũng k cần phair nói lời cay đắng :) chawngr qua là bạn k phù hợp với PB thôi (nhu cầu ấy).
    Thứ 2, cái office trên pb mình chỉ dùng để đọc thôi, hiếm thậm chí là k bao giờ soạn thảo trên nó vì thực tế tốc độ k thể tốt. PB k thể hay thế laptop và mình cugx khẳng định ipad hay mtb khác cũng chưa thể thay thế đc laptop, nên hầu như ai cũng sẽ sở hữu laptop dù đã có 1 chiếc mtb tiện dụng »» nên làm trên lap.
    Có 1 tjan mihf đi làm mà chỉ mang có pb, vẫn ok, nhưng khi cv bề bộn thì thôi rồi, vẫn phải khuân cái lap đến.
    Thứ 3, k có nhiều ng chơi game giỏi như bạn :) nói thật, mihf chơi game cungx thuộc loại khá khẩm nhưng phá đảo chỉ đc vài game vì thực sự thời gian ít quá. Ai có tjan nhiều để game thì có lẽ sẽ k chọn dòng bb để gắn bó ;))
    Còn việc pair với bb để gõ thif tuyệt vời bạn nhé, nhanh và k hề tốn pin lắm đâu, mình chat bằng cách này rất nhah và đỡ mỏi tay.thậm chí dùng bis nên brigde qua chat trên web luôn, đâu khác gì 1 máy tính có net :)) các diễn đàn yêu cầu gõ tiếng việt có dấu thì hầu hết hỗ trợ bộ gõ luôn nên k phair lo nhé :)

vnbb thích bài này.
  7. xinhtraihp

xinhtraihp Active Member

BB Model:
    Playbook
    countrycowboy
    Nếu ngụy biện bằng các lí do là vì PB ko phải dùng cho giải trí (ai có nhiều time để game sẽ ko chọn BB để gắn bó), cũng ko phải dùng cho công việc (mail thì ko gõ TV đc, bộ office chỉ dùng để xem), thế bác dùng PB để đọc sách và xem fim, đọc báo thôi à :-|. Mâu thuẫn !
    Nếu thực sự là 1 chiếc MTB tốt và xứng tầm thì chí ít cũng phải học hỏi những mẫu tablet cùng tầm giá đang hot hiện nay. Ko thể luận lí do nọ kia để biện minh cho sự thiếu sót đc, thị trường thì ko chấp nhận sự biện minh. E cũng ko đòi hỏi phải thay thế laptop, nhưng chẳng lẽ đang ở ngoài đường, ko mang lap, nhận đc mail đính kèm 1 văn bản lỗi cần gửi lại, mà 1 đoạn ngắn cũng ko sửa đc (vì dùng TV) phải phi về cơ quan xài lap thì đúng là.....Cũng là người chơi BB từ năm 2007-2008, e cũng dùng từ OS 4.2 rồi, nhưng thực sự là tạm bợ quá, vẫn hi vọng điều j đó từ RIM, nhưng càng chờ đợi càng thất vọng. Em cũng chẳng nói lời cay đắng gì, lúc mua em cũng biết mọi nhược điểm của PB hiện tại, nhưng vì hi vọng lên BB10 như LỜI HỨA HẸN của các thím lãnh đạo RIM nên mới mua, hận là hận cái lời hứa hẹn ấy khiến cho thiếu sót những thứ tối thiểu như bộ gõ, xem fim... :D. Em cho rằng thím smith này ra đi là đúng rồi.
    Thị trường VN ko phải là chờ giảm giá mới mua đâu, bác để ý những chiếc đt như IP5, HTC One, S3 ra mắt cái nhiều người cũng sở hữu ngay đấy. Còn BB là TH ngoại lệ do giá cả chưa tương xứng với giá trị thôi, những người dùng BB chắc cũng quen với kiểu mua lúc mới ra 600$ rồi dùng 6 tháng máy giảm giá bán còn 200$ nên họ trận trọng hơn. Mà ko phải riêng VN mà ng dùng BB thế giới đều biết tính đó của RIM, thế nên nó giảm là giảm bên Mỹ, Anh, Canada trước do ế chứ đâu phải vì cái " thị trường mà người ta toàn chờ hạ giá để mua đâu". Hãy hỏi tại sao đối với BB người ta toàn chờ hạ giá mới mua, còn với các hãng khác như Apple, samsung người ta xếp hàng chờ mua trong ngày đầu tiên ? Nếu RIM trả lời được và giải được bài toán giá cả - giá trị thì mới ptrien đc, ngụy biện mãi ko giải quyết đc gì cả.
    Hiện tại em vẫn yêu BB hơn các hãng khác, vì đặc biệt thích thiết kế, chứ ứng dụng, game chả có gì, NFC ko bao h dùng, camera cũng ko nổi bật, BBM cũng chả bao h chat được với ai vì bạn bè dùng BB rất ít, phần cứng thì hay lỗi (cả con 99 và PB đều thụt nút nguồn, PB mua ở BestBuy mà còn bị phồng lưng, BB 99 thì hay bị nóng, thi thoảng bị rs :( (hàng dâu đen nhé kẻo các bác lại kêu hàng dựng câu dây đục lỗ này nọ), vách ngăn phím bong ko có cách nào ngăn được. Buồn :<

8. countrycowboy

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    xinhtraihp
    Mình nghĩ bạn đã đến điểm nản với BB rồi, thực chất thì cũng có lúc mình nản với nó lắm nhưng nghĩ lại nhu cầu của mình là gì thì thấy có cần thiết phải đòi hỏi hơn k và vui vẻ với em nó :). Mình cũng đang tìm cách để bạn bớt nản hơn thôi :)) Thực tế thì BB chưa chứng minh đc gì và nó đã phản ánh trên thị trường rồi, nó chưa theo kịp thời đại nên không hot đến như vậy. So sánh với IP hay SS thì hơi khập khiễng bạn ah, BB là 1 ông già và hầu như những ng dùng BB cũng có tính cách "già" hơn (mình trải nghiệm và gặp nhiều rồi, dám khẳng định) >> hình mẫu chung cho những ng như thế là k thích game lắm, đó là số đông. Tuy nhiên xu thế bây giờ là màn hình rộng, cảm ứng, nhiều game, chụp ảnh ngon...blah blah, và BB10 ra đời, PB rất tiếc là phiên bản thử nghiệm của BB10 k hơn k kém :) câu nói "đen thì phải chịu" là đúng cho lúc này đây. nếu như bạn thì có lẽ mình uất hận lắm vì đã "trót nhỡ" tậu 2 e PB mà toàn vào thời điểm giá trên trời (8t5) :)) nhưng hiện tại chúng vẫn tốt (theo mình thấy), k lồi logo, video chat ok, đủ để mình nc với người thân, nó thế rồi thì tìm nguồn vui chứ hận làm cái giề =)) Còn mình vẫn tin là QNX là cái lõi rất sáng giá, BB sẽ có những bước phát triển tốt sau này; giá trị của nó nằm ở cách sử dụng chứ k phải là chạy theo xu thế. Quan điểm mình là thế :D

xinhtraihpvnbb thích bài này
  9. xinhtraihp

xinhtraihp Active Member

BB Model:
    Playbook
    Bác còn có người thân xài PB để video chat, trước e có 1 thằng bạn (chứ ko phải con bạn, nhục thế chứ >"<) còn video chat được 2 lần xong nó bán đi mua ipad rồi. Coi như bỏ ứng dụng đó lun.
    Thực sự h e vẫn thích thiết kế của BB, nhìn rất đẳng cấp, nhưng tính năng ko tương xứng cho lắm, hi vọng BB chứng minh được mình ko phải là hãng chỉ sản xuất được cái vỏ.
    Chê là chê PB là chủ yếu, BB thì e thấy vẫn ok vì gõ đc TV nên đáp ứng hầu hết nhu cầu, do đt nên cũng ko xem fim chơi game, sợ sập nguồn thì khỏi làm việc luôn. Mỗi tội hình thức xuống cấp nhanh quá.
    Nhưng chán cái FB của BB ghê gớm, ko tag được, mà thiếu rất nhiều tính năng, chậm nữa. Line ko call được. Viber và gtalk đăng nhập siêu chậm :<
    Mong là bên BB có đường lối và hướng đi phù hợp hơn. E cũng ko muốn hãng này bị phá sản tý nào. Nhưng cần xem lại giá và chất lượng (cả thiết bị và dịch vụ BIS luôn), thiết kế tạm ổn rồi.

10. countrycowboy

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Thì rõ là PB là 1 thất bại mà :) nhưng nó vẫn đáp ứng được những nhu cầu tối thiểu. Còn nhiều việc cho BB làm lắm, thời gian ít cũng phải tương ứng như các đối thủ khác phát triển cho đến nay ;)

Đang tải...