Có nên tiếp tục sử dụng BIS

Thảo luận trong 'Những người dùng BIS/BES' bắt đầu bởi tommi_e, 1/8/13.

Chia sẻ trang này

1. tommi_e Member
    BB Model:
    9930

Số bài viết:
    50
    Hiện tại em vẫn đang sử dụng 9780 BIS Mobifone, nhưng đang có hơi chút thắc mắc như sau. Em sử dụng mail khá nhiều nhưng chủ yếu là ngồi cạnh laptop, về nhà cũng có wifi, đến chỗ làm cũng có wifi, hàng ngày chat với gấu bằng whatsapp, cũng dùng kha khá facebook. Vừa check dung lượng còn thừa gần hết tháng rồi mà vẫn còn 300Mb, thỉnh thoảng về quê mới dùng nhiều opera mini.

Em đang xem xét xem có nên hủy BIS không, đăng kí Mimax, cũng chỉ có ra ngoài mới phải dùng 3G thôi, còn đâu wifi suốt, chat với gấu thì có thể dùng viber :( (vì em nghe nói whatsapp phải có bis mới dùng được)

Có tí phân vân mong các bác chia sẻ :)

2. namaccguitar

namaccguitar Active Member

BB Model:
    9000+8700+PB
    Với điều kiện bạn ngồi laptop và wifi khắp nơi như vậy, tùy nhu cầu của bạn thôi.
    Phần 300MB là bạn dùng các phần mềm bên ngoài, còn các sản phẩm đi kèm BIS như BBM, Facebook, Yahoo, push mail...là luôn free Data và tốc 7.2Mbs ......thì theo mình biết không trừ vào 300MB này.

Bây giờ giá gói BIS thì cũng tương đối 50k/tháng cũng bằng gói MIU, nhưng được sử dụng các sản phẩm đi kèm BIS.

Nếu bạn không có nhu cầu dùng các sản phẩm của BIS thì đăng ký các gói M10 hay M25 tùy nhu cầu sử dụng mỗi tháng...........

Mimax là của Viettel đúng không, bạn đang xài của Mobifone mà :). Mà Mimax giờ cũng 40,000đ/tháng rồi :)

Thân !

3. mr_cancer2206

mr_cancer2206 Active Member

BB Model:
    Bold 9000
    E sau khi dùng BIS 1 tháng cũng thấy chán. Hôm nay bị cắt BIS rồi.
    Suy cho cùng thấy nhu cầu của bản thân cũng không cần thiết lắm. FaceBook thì cũng tiện đấy nhưng thỉnh thoảng check = operamini cũng được.
    Mail thì cũng có dùng nhưng không đến mức ngay lập tức phải nhận đc nên cũng thôi luôn, dùng laptop suốt ngày mà :D.
    Mỗi cái BBM hay nhất của BIS thì lại cài vài hôm rồi gỡ:
    - Chẳng có ai nói chuyện (có chăng vài 3 bác đi làm rồi @@)
    - Dùng Bold 9k nên nặng máy, tốn pin (mặc dù dùng pin DLC rồi)

Thế nên vừa mới delete toàn bộ SERVICE BOOK + chỉnh lại APN và reset máy rồi vào forum thấy topic này nên cmt :D.

xmallvillenamaccguitar thích bài này.
  4. tommi_e

tommi_e Member

BB Model:
    9930
    Hì hì. Em nhầm, gói MIU ạ. Cảm ơn các bác đã chia sẻ ^^
    còn vụ chat chit thì sao ạ, các dịch vụ whatsapp, viber, weather, im+ (em chủ yếu để onl skype lúc ra ngoài) dùng 3g và wifi có được không ạ?

Sent from my BlackBerry 9780 using Tapatalk

5. kojongai

kojongai Member

BB Model:
    9000
    BIS Viettel đợt này cũng phọt phẹt lắm. cơ mà dùng BB mà ko BIS thì xài android cho sướng

namaccguitar thích bài này.
  6. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB

Gói MIU cũng bằng giá gói BBU (50k/tháng) , dùng Blackberry sao lại chọn MIU nhỉ ?

Trong khi dùng BBU thì được thêm các sản phẩm cộng thêm của BIS và free data hoàn toàn.
    Còn 300MB dùng cho "các dịch vụ whatsapp, viber, weather, im+"...tốc độ 7.2, sau khi hết 300MB thì tốc độ còn 3.6.........

Trước đây, gói BIS khá đắt hơn 100k thì sẽ cân nhắc, xem gói nào phù hợp, còn giờ BBU=MIU thì khỏi lăn tăn trừ khi xài ít thì chọn M10, M25.....thì hợp lý hơn.

vnbb thích bài này.
  7. thuoclao0908

thuoclao0908 Well-Known Member

BB Model:
    Z10 Red
    BIS với MIU có chênh nhau là bao nhiêu đâu 10K/1tháng dùng BIS thì bạn được hưởng nhiều cái hơn vì mất thêm 10K mà còn dùng MIU thì có khi lại phải đối mặt với cái bệnh 3rd nữa ấy chứ:)

8. tommi_e

tommi_e Member

BB Model:
    9930
    Cho mình hỏi thêm là nếu ko dùng BIS, chỉ dùng wifi thì có thể gửi nhận mail được ko

9. emxinhlam

emxinhlam Well-Known Member

BB Model:
    8700 9000
    Ko đc đâu bạn à.vì nó cần qua sever mới push mail đc bạn à

10. hatom

hatom Member

BB Model:
    Z10
    Kg dung BIS vẫn gửi nhận mail bình thường mà bạn. Có mail thì chỉ sau 5p là bạn dọc đuơcj thôi.
    Whatsapp thì dùng tẹt ga với edge nhé bạn.
    Bạn chỉ cần dk gói cước 10k(mình đang dùng vittẹo)thì có tháng hết có tháng kg.

11. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB
    Bạn tìm đọc lại những ưu thế của BIS nhé !

Có wifi nhận đuợc mail bình thường có thể dùng phần mềm thứ 3 như Smartmail hoặc hello mail (bạn tham khảo cài đặt)

Nhưng những phần mềm này khác là pull mail không phải push.

Chính xác, nhưng từ ngày 01/04/2013 gói MIU cũng đã tăng lên 50k/tháng (cứ nghĩ nhịn 1 tô phở + ly cafe , còn xài M25 thì chỉ cần nhịn ly cafe thôi ..........để xài thoải mái nguyên tháng thì khỏi lăn tăn ah :) )

hiện tại là MIU=BBU.

Theo bạn nói thì nhu cầu bạn liên quan tới BIS không nhiều, dùng wifi free, laptop v..v........

Thì bạn nên đăng ký gói thấp hơn M10, M25............

Còn nếu không cần nữa thì khi nào đi ra ngoài cần dùng chỉ ngày hôm đó, thì đăng ký gói "ngày" 8k/ngày

Tham khảo thêm https://www.mobifone.com.vn/portal/vn/services/home/internet/dichvu3g/mobile_internet_gc.jsp

Các thông tin trên chắc đủ để bạn quyết định rồi !

tommi_e thích bài này.
  12. tommi_e

tommi_e Member

BB Model:
    9930
    Rồi ạ, cảm ơn các bác nhiều :)

13. fanmytamus

fanmytamus Member

Dùng bb mà k xài. Bis nó phí mất các chức năng chủ đạo cua dâu

14. tommi_e

tommi_e Member

BB Model:
    9930
    Nhưng thực sự thì em ko cần dùng đến những chức năng ấy ^^ chắc khi nào BBM có trên ios em sẽ dụ gấu cài rồi quay lại bis :D

15. md07

md07 Active Member

BB Model:
    8310
    50k/ tháng, nhất thời đối với 1 số bạn thì thấy nó nhìu. Nhưng mà nghĩ lại đi, chắc bằng 2-3 ly cà phê của các bạn. Nhiu đó để duy trì sự ổn định của BB là ko cần thiết sao. Huống chi xài BIS rồi sẽ ko bao giờ gặp cái lỗi 3rd gì đó nữa, facebook, chat yahoo ầm ầm...

16. [D]e[M]o[N]

[D]e[M]o[N] Member

BB Model:
    8820
    BBM dùng được qua wifi rồi bác ạ :D

Sent from my BlackBerry 8900 using Tapatalk

17. emxinhlam

emxinhlam Well-Known Member

BB Model:
    8700 9000
    Đấy là bạn có bis thôi. Nếu gọi qua wifi ko cần bis

18. hatran

hatran Member

BB Model:
    99 + z30
    Đây chỉ là BBM Voice, bác sử dụng qua wifi, còn nếu k có bis thì k thể sử dụng được ạh.
    E nghĩ thế này: bác sử dụng 1 gói dịch vụ 3G cũng giống như bác đang sử dụng gói bis hiện tại, không khác nhau về gía cả là mấy, với bis khi đi đâu đó bác vẫn có thể tận dụng các tính năng thoải mái mà k cần đợi về nhà hay đến công ty. BB phát huy khả năng tối đa khi có bis, vì vậy bác cũng chẳng cần đổi làm gì cả.

19. luvxinh

luvxinh Active Member

Mình lên BB10, trên lý thuyết là hầu như không cần BIS, nhưng mình vẫn dùng (thậm chí mình ko dùng BBM để nói là có voice hay ko nhé)

20. namaccguitar

BB Model:
    9000+8700+PB
    Cứ làm bài toán đơn giản, vì chúng ta cứ nhìn vào giá gói mà không nhìn vào chênh lệch:

1. Nếu chúng ta không sử dụng bất cứ gói 3G nào khác, tức điện thoại BB là cục gạch như Nokia 1280, thì --> chi phí bỏ ra cho gói BIS là 50k/tháng ~ 2 ly cafe.

2. Nếu có sử dụng 1 gói cước 10k, 25k (chưa chắc đủ dung lượng để xài, chi phí ngoài gói sẽ cao hơn, còn MIU=BBU rồi, vậy tại sao không dùng BBU khi dùng điện thoại BB) --> vậy chi phí bỏ ra : 50k - 25k = 25k ~ 1 ly cafe.

Hãy so sánh như thế để thấy được chi phí bỏ ra không đáng là bao nhiêu mà lợi ích mang lại thì tùy nhu cầu mỗi người mà đánh giá là đáng hay không đáng.

Thân !

bigone | iwin | M88 | m88 game