Có nên mua BlackBerry Dev Alpha B

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi Doublestack, 7/5/13.

Chia sẻ trang này

1. Doublestack Member
    BB Model:
    9900 Telus

Số bài viết:
    183
    Mình đang rất quan tâm em BlackBerry Dev Alpha B này, vì 2 lý do chính là túi tiền & mình thích kiểu dáng của em này hơn Z10, nhưng nghe nhiều người bảo em này sớm muộn rồi cũng sẽ bị block thành cục chặn giấy đúng nghĩa :( mà mình thì lại có ý mua về dùng chính & dùng lâu dài (ví mình ko đủ dày để mua e nó về làm đồ sưu tầm bỏ tủ kính :( ) vậy theo các bác có kinh nghiệm thì mình có nên mua 1 em về dùng ko? Vì mình đọc tin thấy bảo BlackBerry sẽ lock tất cả Dev Alpha B vào tháng 4, nhưng giờ tháng 5 rồi mà tìm đc e nào chưa lock thì có bị lock nữa ko nhỉ? Mong đc các bác tư vấn để mình có thể sớm đưa ra quyết định có rước em nó về hay ko. :D

Tags:
    riyrayron thích bài này.
  2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Theo mình thì không nên mua vì 3 lý do:
    • Có nguy cơ bị block như bạn đã biết
    • RAM của nó chỉ có 1GB, hơi ít để BB10 chạy mượt. Bạn cũng thấy đấy, R10 là máy tầm trung mà RAM của nó cũng là 2GB
    • Sắp tới Z10 second hand cũng rẻ thôi, bạn cố thêm 1 tý là được mà

Doublestack, riyrayron, cuongdc1 người nữa thích bài này.
  3. Doublestack

Doublestack Member

BB Model:
    9900 Telus
    Thanks bác, em cũng vừa đi tham khảo qua mấy chỗ, thấy bảo ram 1gb thậm chí lướt web cũng ko ổn :) chắc chờ 1 vài tháng nữa rồi làm 1 em Z10 vậy, vẫn hơi tiếc vì em thấy Dev Alpha B này đẹp & độc hơn Z10. :D

Comment này đc tính tiền bởi Viettel.

4. riyrayron

riyrayron Well-Known Member

BB Model:
    9900
    vnbb
    Cám ơn bạn đã chia sẽ về Dev B vì mình cũng có cùng suy nghĩ thấy Dev B kiểu dáng thấy thích hơn. Vẫn biết Dev B có nhiều thiếu sót so với Z10, nhưng thích vẫn thích mặc dù đang xài Z10 :D
    Àh bạn vnbb cho mình hỏi nếu mua Dev B giá khoảng bao nhiêu thì đc vậy bạn?

Thanks a lot! :)

Doublestack thích bài này.
  5. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn thích dáng Dev B thì kiếm cái case nào tương tự lắp cho Z10 là được mà :)

tindotrungthanh4404Doublestack thích bài này
  6. Doublestack

Doublestack Member

BB Model:
    9900 Telus
    Case thì lại dày bác ạ, e thích dùng máy trần hơn, thấy có bác bên tinhte bảo thay vỏ Z10 cho Dev Alpha B đc, ko biết có chính xác ko? Nếu thay như vậy đc thì hy vọng thay ngược lại cũng đc :D

riyrayron thích bài này.
  7. hoangvnb

hoangvnb Active Member

BB Model:
    Z10
    Dev giờ thấy ít người rao, trước thấy rao tầm 9min bjo chắc khoảng tầm 7 min, vẫn còn lỗi no thành cục chặn giấy lắm. Đến giờ vẫn chưa thấy ai đảm bảo cả :D

8. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn đã thực sự cầm Dev B chưa? Vì vỏ của nó hoàn toàn là "tạm bợ" mà, bằng nhựa thường, dễ xước, và dầy hơn Z10.

Và cái thân máy bên trong thì vẫn là thân của em London (STL100-1) nên đương nhiên là có thể thay vỏ Z10 sang và ngược lại :)

9. Doublestack

Doublestack Member

BB Model:
    9900 Telus
    Em cầm rồi bác ạ, nhưng ko để ý vỏ nó có dễ xước hay ko, vì lúc đó nó còn mới quá & mải chú ý vào Os, hơn nữa e chỉ mượn đc 5' thôi nên phải tranh thủ trải nghiệm BB10 đã :( còn vụ bên trong thì em chịu :( với cả máy dày hay mỏng thì e cũng ko thích ốp case với bao da, dùng điện thoại cảm ứng có kính cường lực em còn ko dán màn hình luôn cơ bác ơi. :(

Sắp tới có khi quyết tâm làm thêm dành tiền mua cả 2 em :)

10. Doublestack

Doublestack Member

BB Model:
    9900 Telus
    Mà bác vnbb cho e hỏi là Playbook ram 1GB thì chắc chạy BB10 cũng lag lắm bác nhỉ :(

11. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Vì vậy nên BlackBerry họ mới phải làm 1 bản riêng dành cho PB để tối ưu hóa việc sử dụng tài nguyên hơn. Còn lag thì mình nghĩ không đáng kể, vì trên con Dev B (cũng 1GB RAM) chạy bản BB10 full của STL100-1 vẫn ổn. Chỉ thỉnh thoảng Browser bị bật ra khi vào những trang nặng, có quá nhiều hình ảnh thôi :)

Mà không biết chạy mấy cái games khủng của GameLoft thì ra sao, vì hồi mình dùng Dev B không cài games

12. KiNGHAI

KiNGHAI Active Member

Mình thì đang kiếm Dev B để thử develop app, chạy simulator đuối quá, nhất là làm trong hệ thống có proxy thì coi như khỏi xài luôn.

Có ai biết bác nào bán Dev B hay Dev C rẻ không nhỉ? Mình giờ chưa có điều kiện mua được BB10 (vì đang đợi chính hãng :D), nếu kiếm được cái nào rẻ rẻ thì mua cũng được :D

Hoặc bác nào biết Z10 lock bán rẻ thì cũng hú luôn. Hôm trước thấy có bác bán 3 con Z10 bị lock, mà trả giá hoài không bán. Chắc bán cho mấy bán thương gia mua về tháo lấy linh kiện rồi.

13. Doublestack

Doublestack Member

BB Model:
    9900 Telus
    Thanks bác nhiều nhé.

14. Doublestack

Doublestack Member

BB Model:
    9900 Telus
    Lock hình như là ko dùng làm gì đc đâu bác ơi, chỉ để ngắm cho đẹp thôi, lock là khi khởi động lên nó báo lock rồi đứng đó luôn mà. Còn Dev B giờ bác chịu khó săn bên nhattao thì có thể có bác bán rẻ khoảng 5-6tr.

KiNGHAI thích bài này.
  15. brojean

brojean New Member

BB Model:
    9650
    mình đang có e dev B đây. bác nào quân tâm thì pm nhé, à bác nào có xác hay vỏ z10 stl1 ko thì để lại mình. thanks=)))

duythang26390 thích bài này.
  16. duythang26390

duythang26390 Active Member

BB Model:
    1520 - M7 -Z10- plb
    bạn bán máy k

17. trọng quang

trọng quang Member

BB Model:
    8700
    Nghe các bác bàn bb10 mà sốt cả ruột

Đang tải...