Chiếc BlackBerry đầu tiên do Foxconn sản xuất có tên mã "Jakarta", ra mắt khoảng Tháng 3 - 4/2014

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 20/12/13.

Chia sẻ trang này

1. quocdung336

quocdung336 Member

BB Model:
    8700
    nói chung là như kiểu chi-vát Việt Nam và Chi -vát hàng xách từ nước ngoài .Uống khác hẳn :D

quicoctu thích bài này.
  2. chuotgao

chuotgao Well-Known Member

BB Model:
    Q10 - Z10
    Đọc thì không chịu đọc hết cứ thế mà comment. Đến nản :|

3. lucifervnn

lucifervnn Active Member

BB Model:
    Classic
    Phải như vậy thì giá sản xuất ra một chiếc BB mới rẻ được, như vậy mới tiếp cận được với người tiêu dùng dễ dàng hơn, iPhone còn Assembly In China nữa là

4. BerryKing

BerryKing Well-Known Member

BB Model:
    Blackberry Z30
    Có quá nhiều bạn không biết Foxconn là nhà máy ĐA QUỐC GIA duy nhất trên thế giới "đủ tiêu chuẩn" sản xuất thiết bị phần cứng cho hai hãng có yêu cầu khắc khe nhất về phần cứng là Apple và BlackBerry.
    Foxconn là công ty đăng ký kinh doanh tại Trung Quốc (giống như CMND của bạn cấp tại VN, passport ghi quốc tịch Việt Nam) nhưng họ đủ trình độ và khả năng để gia công cho công ty nước ngoài, họ đạt tầm đa quốc gia chứ không phải là công ty "chợ trời" như một số bạn "biết" (hoặc "không biết" nhưng cứ Trung Quốc là "chì chiết" - có đến 3 tỷ người, gần 40% số người trên thế giới để bạn ghét)

xmallville, blueislosteru thích bài này.
  5. lopmam

lopmam Active Member

BB Model:
    BlackBerry z10 stl 2
    Việt Nam mình như Indonesia. Có khi lại có chiếc BlackBerry mang tên hanoi¤hcm thì quá bá đạo

6. 8700xc

8700xc Well-Known Member

BB Model:
    8700
    Mà sao hình như ở indo hay malai cũng có cơ sở sản xuất bb thì phải mà... sao phải đẻ thêm thằng foxconn này làm gì nhỉ... :(
    Hay ông Chen lấn này lại sử dụng một cách kín đáo để tuồn bí mật bb về cho thằng tàu lái nhỉ :-/

xmallville thích bài này.
  7. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Quy mô sản xuất càng lớn thì chi phí trung bình/sản phẩm càng rẻ. Có lẽ trên thế giới ít thằng nào có quy mô về sản xuất linh kiện và thiết bị phần cứng điện thoại lớn hơn Foxconn

8700xc thích bài này.
  8. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Không tán thành gợi ý đặt tên của bác. Em gợi ý là: Ha Noi

9. saiback

saiback Member

BB Model:
    z30
    Hình như việc này là BB giao thằng Fox tự cân đối linh kiện để sx còn BB chỉ nhập về bán (tất nhiên là vẫn dựa trên thiết kế của BB) chắc để giảm chi phí đầu tư đặt linh kiện và lưu kho sản phẩm. BB sẽ chuyển sang kiểu như 1cty thương mại b-) Vậy nên giá cổ phiếu mới tăng :))

Về phần Fox thì nó cũng ko ảnh hưởng bởi bản thân nó hiện đang sx cho rất nhiều hãng. Ví dụ: Thay vì BB phải bỏ tiền mua 1.000.000c chip S800, Ram,... còn thằng Fox nó đang nhập 10.000.000c thì nó nhập thêm 1tr cái nữa thì giá nhập sẽ tốt hơn BB chưa kể nó có thể luân chuyển dùng cái đó lắp cho máy các hãng khác đang thuê nó như HTC, Sharp,Apple....trong trường hợp BB ế hoặc đẩy sang lắp cho BB trong trường hợp BB bán chạy <:-P

Một bước đi khôn ngoan bảo sao cổ phiếu nó ko tăng giá :-?

Sửa lần cuối: 21/12/13
  10. detestwomen

detestwomen Member

BB Model:
    z10 stl 002
    Khó có thể made in china đc, cho dù có vậy thì iphone nó vẫn là đẳng cấp để thể hiện đó thôi. Cái đó ko quá quan trọng, quan trọng là mình cảm thấy mọi thứ dùng tốt

11. BerryKing

BerryKing Well-Known Member

BB Model:
    Blackberry Z30
    Bán Z10 lên Z1 ngay đi bạn :) thiết kế đẹp, chống thấm nước, trong khi Z10 rớt giá te tua. Giờ có tin này dị ứng với China mất rùi :D Nghỉ chơi BB ngay đi bạn trước khi quá muộn cho bạn :) và BB

xmallville thích bài này.
  12. MrStar1102

MrStar1102 Active Member

BB Model:
    8320 9900 9780 Q10
    Bác bán luôn mấy ẻm BB của bác đi.. Dùng làm gì cho phí :P

Sent from my BlackBerry 9780

13. newcommer

newcommer Well-Known Member

Foxconn nó là công ty đa quốc gia, nhà máy sản xuất nó đặt ở nhiều nước (trong đó có cả ở Việt nam). Và sản phẩm được sản xuất ở nước nào thì nó là Made in (Sản xuất tại) nước đó chứ sao nữa, có gì mà vô lý.

14. hieu1994

hieu1994 Well-Known Member

BB Model:
    Classic 9780
    Buồn cười khi đọc cái cmt của bác rồi đọc cái chữ kí "blackberry mãi mãi" =)) Mà trước khi chuyển nên hiểu rõ foxcon là gì đã rồi hãy chuyển điện thoại, mà nếu đọc xong vẫn có suy nghĩ ban đầu thì đổi gió 1 lần và mãi mãi đi bác, foxcon là 1 công ti đa quốc gia có trụ sở đặt tại nhiều nơi nhé bác, chả có gì mà vô lý đâu.

15. BurningIce

BurningIce Well-Known Member

Hồn Hại này xem wiki là của Đài Loan mà ta, chứ đâu phải của khựa.

16. quicoctu

quicoctu Member

BB Model:
    Z10
    Đó là chữ ký cũ, cảm ơn nhắc nhở nhé, bác làm việc cho Foxconn hay sao mà bác rành về Foxconn thế? Là cty đa quốc gia thì ai mà chẳng biết chứ...thôi nhé làm ơn đừng trả lời comment của mình nữa...
    Chân thành cảm ơn ....

Sửa lần cuối: 22/12/13
  17. hieu1994

hieu1994 Well-Known Member

BB Model:
    Classic 9780
    Theo wikipedia cũng có, chả việc gì phải làm việc cho Foxcon mới biết được, ok?

http://vi.m.wikipedia.org/wiki/Foxconn

Thấy bác suy nghĩ có phần hơi tiêu cực nên mới quote cmt lại thôi, mà nhìn lên trên đâu phải mỗi mình mình quote lại bài bác đâu :) Thực sự foxcon là 1 công ty chế tạo linh kiện lớn nhất thế giới, sản phẩm nào chả dính đến nó? Nếu bác sợ nó dính đến khựa mà chuyển sang Z1 thì cũng không thoát khỏi khựa được đâu bác ạ, vì có thể không phải cả máy, thì vẫn có 1 vài linh kiện được foxcon làm (cái này thì mình đoán thôin, do chưa xài chưa biết, chứ mình cũng không làm ở Foxcon :D), và nó cũng của Đài Loan chứ không phải Khựa, và không có chi nhanh nào của nó ở Khựa cả (có thể là chưa chứ không phải là không).

18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    quicoctu bạn học và làm việc ở Pháp nên có thể chưa hiểu hết các công ty gia công ở Trung Quốc, mặc dù Foxconn là của Đài Loan nhưng tư duy kinh doanh chắc cũng tương tự như các công ty của Trung Quốc thôi. Họ có thể làm ra các sản phẩm ở bất kỳ mức độ chất lượng nào tùy thuộc vào mức tiền bạn bỏ ra để đặt hàng cho nó.
    • Bạn muốn có 1 chiếc BlackBerry với giá 100$: OK có ngay
    • Bạn muốn 1 chiếc BlackBerry với giá 1000$: OK có luôn
    Thế nên vấn đề ở đây không phải là Foxconn sản xuất như thế nào, mà là BlackBerry đặt ra tiêu chuẩn như thế nào và bỏ ra bao nhiêu tiền để Foxconn sản xuất thôi.

Còn cái VD về Mercedes hay Cognac thì ở trang trước mình cũng đã lấy VD về Bia Heineken rồi. Nó không phải do trình độ tay nghề của Việt Nam hay của Singapore kém, mà là do chính sách thị trường của hãng thôi. Phân phối ở thị trường nào thì chất lượng và giá cả của nó sẽ ở mức độ thị trường đó chấp nhận.

P/S: bạn đi làm từ 2001 nên có thể ít tuổi hơn mình, nên cứ xưng hô bạn bè cho dễ nhé :) Và Diễn đàn là để tranh luận, bạn cứ thoải mái đưa ra quan điểm cá nhân, và mình cũng như những bạn khác cũng vậy, tranh luận để tìm ra cái gì đúng nhất thôi mà

xmallvillethacsign thích bài này
  19. xmallville

xmallville Active Member

Mình cũng ko muốn mua 1 chiếc điện thoại và thầm nghĩ rằng mình đang đóng góp vào sự tăng trưởng cho 1 công ty Trung Quốc..

20. MrStar1102

MrStar1102 Active Member

BB Model:
    8320 9900 9780 Q10
    Nói vậy bác k sử dụng sản phẩm nào đến từ TQ ?

Sent from my BlackBerry 9780

Đang tải...