Chia sẻ kinh nghiệm xử lý các lỗi lặt vặt trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi vnbb, 31/5/13.

Chia sẻ trang này

1. myheartalone

myheartalone Active Member

BB Model:
    BlackBerry Q10 - Pas
    Thanks vnbb ; july3rd91
    - Để bây jo sạc lại thư xem nếu đến sáng mai vẫn 95% thì đi đổi lun, mình nghĩ máy trong hộp còn nguyên seal hộp, seal máy và pin thì sao lỗi được nhỉ, máy về VN bao nhiêu cái nhiều lắm sao mỗi máy mình lỗi pin kỳ thật.
    - Thân gửi vnbb cho mình hỏi huynh thêm ý này: Q10 mình đi khắp HCM tìm hiểu thì ở tiệm nào seal hộp đều bị rọc r hỏi nhân viên thi họ nói là qua hải quan họ rọc, về cửa tiệm phải rọc ra để kiểm tra máy...hên 1 cái là mình đến chi nhánh 2,Q1 của CellphoneS thì còn 1 máy chưa bóc seal all. Vậy khi huynh mới mua máy thì thế nào? Máy mới có bị cài app sẵn k?

2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    myheartalone máy mới thì nó cũng có sẵn một số ứng dụng mà bạn (ứng dụng đi kèm OS).

Còn máy mình mua thì nó còn trọc lốc mỗi máy không, chẳng có hộp chứ nói gì đến Seal :D

cungbac thích bài này.
  3. Humans

Humans Member

BB Model:
    BlackBerry Q10
    Bác myheartalone thấy dùng máy thì ít, quan tâm cái hộp thì nhiều. Máy xách tay, mua khui hộp hoặc hàng tray là chuyện bình thường như con người ta hít oxy hàng ngày. Bác thì quen tâm tới cái "màng", không thèm quan tâm cái "nết".

Máy người ta đang dùng ngon lành, của bác thì được "phá màng" mà bị lỗi. Vô duyên nhất là máy "nguyên tem" bị lỗi đi chia buồn người hạnh phúc, máy móc ngon lành.

Em nghĩ, bác nên xắm bộ váy cho con BlackBerry Q10 của bác, ở đó bán váy cho người bác xắm bộ luôn, rồi cất vào tủ kính. Mua cái máy bằng 1/2 ông ba mươi mà toàn hỏi vớ vẩn, máy người ta sống nhăn đi chia buồn. Tự lo cái thân đi!

Hài vãi ạ!

anhtuan000 thích bài này.
  4. Humans

Humans Member

BB Model:
    BlackBerry Q10
    Haha, lắm kẻ có tiền mà "bị" dùng công nghệ. Rõ khổ! Đú đởn chi mà để cái máy nó dùng mình! Mua cái máy để dùng mà tôn thờ, lo lắng cho nó còn hơn cả mẫu hậu.

Lướt qua một vòng, thấy bác từ lúc mua được cái máy mà khổ còn hơn gì nữa. Ném vào sọt rác cho nhẹ người!

talk47a thích bài này.
  5. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Mình không buồn, mà ngược lại, rất vui với em nó mà bạn :)

Thực ra dùng đồ công nghệ, miễn là các chức năng của nó hoạt động tốt, đáp ứng nhu cầu là được. Bạn Humans nói cũng có lý, quan tâm đến cái hộp làm gì, vì mua về thì cũng vứt cái hộp đi chứ có mang theo người hàng ngày đâu. Dùng đồ công nghệ là phải vọc, khám phá nó mới thú, nó không phải là đồ trang sức nên không cần phải nâng niu.

Bạn cứ vọc thoải mái đi, BlackBerry không dễ hỏng đâu bạn, phải khám phá để làm chủ em nó, chứ không nên dùng nó 1 cách bị động. Mọi kiến thức, kinh nghiệm về nó bạn cứ dạo 1 vòng qua các bài trên Diễn đàn là OK thôi. Còn khi gặp vấn đề gì thì lại post bài lên hỏi, mọi người sẽ chia sẻ cách khắc phục.

6. myheartalone

BB Model:
    BlackBerry Q10 - Pas
    Sáng nay kiểm tra Q10 của mình cắm sạc từ tối wa đến giờ vẫn báo 95%, mở app batterry hiển thị dung lượng pin thì báo 99%. Xin hỏi huynh vnbb trường hợp này là do máy hay do pin vậy. Thanks.

7. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Vậy là bình thường bạn ah, Battery Lover hiển thị chính xác đến 1% còn bản OS gốc theo máy nó hiển thị 5%, tức là trong khoảng 95%-99.99% thì nó hiển thị là 95%, pin trong khoảng 90% - 94.99% thì nó hiển thị 90%.

Bạn update lên bản OS mới nhất của Q10 thì nó sẽ hiển thị pin với độ chính xác 1%. Mà không dưới 2 lần mình đã nhắc bạn là nên cập nhật bản OS mới cho nó rồi mà.

Cài bản này đi bạn nhé => OS 10.1.0.4285 cho BlackBerry Q10 và Dev Alpha C

8. myheartalone

BB Model:
    BlackBerry Q10 - Pas
    Cám ơn huynh vnbb nhưng mình phải thử test hết mọi chức năng, sạc pin wa đêm xem có bị die nguồn như 99 hay gặp lỗi j k vì mình cũng sợ up lên OS mới sẽ k được bảo hành nữa thì chết, đổi máy mới trong 10 ngày đầu nếu máy bị lỗi mà. Để lên xem họ có cho đổi k như lời huynh nói thì mình sẽ về thử sau vậy vì mình đang đi SG rôi huynh ơi, test cục pin mới xem sao đã. Chân thành cám ơn huynh nhiều nha.

9. duongcnh

duongcnh New Member

BB Model:
    8700+9000+Z10
    Em Z10 của mình từ qua tới giờ bị bệnh lạ: vào trình duyệt hay bị treo, không ấn được gì chỉ vào setting được. Lỗi hay xảy ra khi vào Web 1 lúc và bật 2 tab. Tắt trình duyệt đi thì lại bình thường nhưng chỉ được 1 lúc.
    Mình dùng 3g mạng viettel
    STL 02 OS 10.1.0.1880

10. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Bác Vnbb cho hỏi cái là máy mình cập nhật linkedIn, từ hôm qua tới giờ ko mở được, twitter cũng thế, toàn dừng lại ở biểu tượng ngoài là sao nhỉ, máy bác có bị thế không.

11. guntx

guntx MC Phan Anh

BB Model:
    8820 AT-T
    myheartalone : shift + enter không xuống dòng đc à bác?

12. kingnothing79

kingnothing79 New Member

BB Model:
    Q10 and Playbook
    Chính xác hơn là calib compass (magnetometer) chứ không phải calib GPS vì không thể calib chip GPS trong máy được. Magnetometer được dùng để hỗ trợ định vị vị trí cùng với GPS hoặc wifi/BTS.
    Bạn xem link ở đây và làm thử.
    http://crackberry.com/how-calibrate-your-blackberry-compass
    Lúc mới mua về cũng sai số tè le và mình dùng cách này thì thấy hiệu quả. Máy Q10 của mình trong điều kiện thời tiết tốt nhất thì sai số chỉ có 2m. Thậm chí để Q10 trong phòng dưới lầu và dùng BB protect để định vị cũng tìm ra luôn.

hoangnguyen1203ngochps thích bài này
  13. phoner

phoner New Member

BB Model:
    Q10
    Em bị lỗi gọi chậm, đổi sim rồi vẫn bị, có sách nào khác khắc phục k các b

14. tendangky

tendangky Member

BB Model:
    Q10
    Cho mình hỏi BB Q10 đã up lên OS 10.1.0.4285 nhưng sao mỗi lần cắm vào BB Link thì máy không nhận 2 ổ dữ liệu của máy, mặc dù bb link vẫn backup hay restore vẫn được.

15. ngochps

ngochps Member

BB Model:
    9780-Q10
    Thanks bác. Mình đã làm được rồi. Location in 1m luôn mới kinh chứ. 1800m -> 1m.

hoangnguyen1203 thích bài này.
  16. Phuongbase

Phuongbase Active Member

BB Model:
    Q 10
    Bác làm thế nào mà xuống dòng được, em bấm cái nó gửi tin đi luôn :(

17. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Phuongbase thích bài này.
  18. msno

msno New Member

BB Model:
    Q10
    Cho mình hỏi tại sao Q10 cuả mình lại k nhận đc tin nhắn khác mạng (viettel hoặc vina- mình dùng mobil) hoặc tin từ tổng đài (ví dụ như tin confỉrm mã thanh toán của vcb). Mình k chắc là tất cả các sms bị fail hay chỉ 1 vài vì k có đk check hết mà chỉ check với 1 số ng. Các sms từ các máy gửi đi đều báo delivery repỏrt. Mình thử cho sim vào 9900 thì lại nhận đc bt. Mình đã check status với tổng đài, đồng thời ktra black list của máy thì đều k vấn đề j. Có ai bị lỗi này k và khắc phục thế nào ạ? Hnay quả thanh toán online hì hục mãi chả đc đành rút sim cắm lại về 9900 nhận ngon, xong lại trả về Q10 test lại thì lại k đc. Xin các cao nhân chỉ giáo ạ!

Bản thân mình hqua bị 1 lỗi khác về cuộc gọi nhưng đã tìm ra và khắc phục. Đó là số thuê bao của giai nhà mình, 2 đứa cạnh nhau mà gọi cho mình toàn báo busy mặc dù máy mình k hề gọi cho ai, mỗi lần nhw thế đt mình đều báo led miss call nhưng call log k hề hiển thị số gọi đến. Y như kiểu block số vậy. Cuối cùng mãi mới ra nguyên nhân là hoá ra mình chọn network 3G trong khi giai lại tắt data và 3G trên IP của giai nên 2 máy k tương thích sẽ tự động k nhận cuộc gọi (mặc dù mình gọi số đó vẫn ok). Chia sẻ cho mọi ng cùng biết!

19. bbvnNews

bbvnNews Well-Known Member

BB Model:
    9900
    msno bạn đang dùng bản OS nào? Việc call thì mình nghĩ là hoàn toàn không liên quan đên việc đặt 3G hay tắt/bật data đâu :)

20. msno

msno New Member

BB Model:
    Q10
    Mình dùng bản 10.1.0.238

Đang tải...