Chia sẻ kinh nghiệm xử lý các lỗi lặt vặt trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi vnbb, 31/5/13.

Chia sẻ trang này

1. vitxiem02

vitxiem02 Well-Known Member

BB Model:
    87 + 97
    Lỗi nghiêm trọng nhất với nhiều anh em bây giờ đó chính là ... không có BB10 để mà được mắc lỗi :(

phucld1985 thích bài này.
  2. raica7979

raica7979 Active Member

BB Model:
    Q10 9000 Playbook
    Mình cài dc mà, có ai thử gọi video chưa? sao playbook gọi cho q10 thì dc nhưng q10 ko gọi lại dc nhỉ? Video mà dùng 3g rất nét

3. KiNGHAI

KiNGHAI Active Member

Tình hình thì chắc có khi diễn đàn mình nên làm một cái offline hỗ trợ kỹ thuật BB10 nhỉ? Mình thấy nhiều anh em xài BB10 bị nhiều lỗi lạ, với lại nhiều bạn chuyển từ nền tảng khác sang xài không quen, thời gian đầu thì gặp nhiều lỗi lạ. Gặp mặt rồi hỏi, giải đáp tại chỗ có khi nhanh hơn nhỉ? :)

phucld1985, ngocz10 002vnbb thích bài này.
  4. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    KiNGHAI chuẩn đó bạn, nhiều bạn chưa quen nên gặp lỗi cũng chưa biết mô tả sao cho đầy đủ, thành ra rất khó "chẩn bệnh từ xa" :D

phucld1985ngocz10 002 thích bài này
  5. b_asuka2004

b_asuka2004 Active Member

BB Model:
    9900 white roger
    em có thử làm như bác không được, sau khi uprom,cái số đt mà em gửi tin nhắn nó hiện thành 2 contact, 1 là người đấy,2 là cái số của người đấy (hiện dưới dạng số lạ bên cạnh) thành ra gửi 2 tin nhắn và bị MMS. em sửa lỗi này sau này bằng cách xoá luôn cái tin nhắn với người đó đi và nhắn lại 1 tin nhắn mới thế là hết.

vnbb thích bài này.
  6. kidokito

kidokito Member

BB Model:
    9900
    Sao mình để Sync danh bạ từ Gmail về thì được mà nó không tự Sync lên nhỉ mọi người ?

7. lateatnight

lateatnight Active Member

BB Model:
    Passport
    mình cũng bị như thế, ức chế không chịu nổi, nói chung là còn quá nhiều thứ phải hoàn thiện, nhất là những tính năng cơ bản của một chiếc điện thoại, cái này mà còn không làm được thì cạnh tranh cái nỗi gì hả RIM.

8. lateatnight

BB Model:
    Passport
    Mình không nghĩ là đồng chí không gặp bất cứ lỗi nào giống mọi người vẫn gặp, mình up rom tất cả những bản mới nhất và tất cả các bản đó đều lỗi tương tự, ví dụ: lỗi chuyển sms thành mms, lỗi không nhận ra contact trong compose nội dung mới, lỗi tự động thoát những ứng dụng nặng....... rất nhiều và rất nhiều lỗi.
    Vấn đề người dùng quan tâm là bb sẽ fix những lỗi này thế nào chứ 1 khi đã yêu bb thì lỗi cũng có thể cho là không lỗi, mình cũng là một trong số đó nhưng trong thâm tâm vẫn có cảm giác gượng gượng chưa thực sự tự tin về e z10 cho lắm.

9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Thì thực tế thế mà bạn :) Khi dùng bản OS gốc trên Q10 thì có vài lỗi, nhưng từ khi update OS cho nó thì mình chẳng gặp vấn đề gì phải phàn nàn. Có thể một phần do cách mình dùng, vì trên Q10 mình không chơi game, nên chẳng có cái gì nặng cả. Chủ yếu là email, bbm, web, facebook thôi, ngoài ra là một số ứng dụng tiện ích khác ... :)

lateatnight thích bài này.
  10. lateatnight

BB Model:
    Passport
    Theo mình cái lỗi sms thành mms là vì bb nó không công nhận đầu số 09.. , lỗi này không biết ở nước ngoài có bị không, nếu họ không bị như vậy thì nguy to cho ae VN vì có khi chẳng bao giờ bb quan tâm đến thị trường nhỏ lẻ như VN. Đến bao giờ mới hết được mấy cái lỗi vớ vẩn này nhỉ...Ngoài ra mình không còn phàn nàn gì về hđh bb10 này cả, đợi 10.2 cho ứng dụng chạy nền nữa là hoàn hảo.

11. hoangsang544

hoangsang544 New Member

BB Model:
    Z10
    facebook trong HUD mỗi lần bật wifi lên hay nối mạng thì những đoạn chat trc đây trên máy tính lần lượt ùa về vs tốc độ rùa bò :( hix ...

12. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn vào phần sync contact đó xem đang để Sync Interval là bao lâu nhé?

13. kidokito

kidokito Member

BB Model:
    9900
    Để mặc định 30 minute :( đổi từ Z10 sang Q10 cứ đinh ninh là có Sync thành ra giờ mất hết số vừa lưu cách đây 1 tuần :( hay mổi làm add contact phải vào contact rồi chọn Gmail add thì nó mới chịu sync lên ? tại mình thường add từ phần Dial

14. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Z10 bạn dùng OS version nào? Và bây giờ trên Q10 bạn thấy nó có sync lên không? Mình thì vẫn thấy nó sync bình thường

15. kidokito

kidokito Member

BB Model:
    9900
    z10 mình xài 10.1.0.1720 cho STL100-1. Còn Q10 thì đang xài Leaked mới nhất và cũng chả sync luôn. Bạn add account Gmail thế nào ? chỉ vào add thôi hay có tinh chỉnh gì nữa không ?

16. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    kidokito: không, cứ để mặc định thôi :)

17. phuongnam72

phuongnam72 Well-Known Member

Gõ tiếng Việt trên Q10 bị quả gợi ý từ không chính xác toàn phải gõ lại, khá bất tiện (không nhìn thấy các từ gợi ý để chọn như trên Z10). Bác nào có cách khắc phục?

18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    phuongnam72 đó không phải là "gợi ý từ", mà là Word Substitution bác ah. Bác bỏ cái "Auto-Correct with Spacebar" đi là OK :)

phuongnam72 thích bài này.
  19. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn xem số liên lạc mà bạn muốn gửi SMS đó đang ở mục Mobile hay Work/Home nhé, nếu không phải Mobile thì bạn sửa để cho nó về Mobile xem sao

Đỏ Và Đen thích bài này.
  20. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Có vẻ vụ lỗi SMS thành MMS là do bug của bản leaked 2354 cho Z10 thì phải. Cũng thấy một số người kêu, và do số điện thoại đó lưu trong danh bạ không phải ở mục Mobile mà lưu thành Work :)

Hi vọng bản OS sau sẽ fixed cái lỗi đó. Vừa rồi đã có bản Leaked 4285 cho Q10, chắc sẽ sớm có cho Z10 thôi :)

Đang tải...