Chia sẻ kinh nghiệm xử lý các lỗi lặt vặt trên BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi vnbb, 31/5/13.

Chia sẻ trang này

1. Ku Thang

Ku Thang Member

BB Model:
    9780
    Mọi người cho e hỏi với...
    E đang dùng Z10 OS 10.2.0.1767, radio 1768, bản android runtime 10.2.1.13 (trích xuất từ 10.2.1.745).
    Các app android chạy ngon lành cành đào nhưng không thể sử dụng kết nối wifi được??? Như các app Zalo, Viber, Zing muốn sử dụng phải bật Data của mạng di động lên mới dùng được. :(

2. trumtin

trumtin New Member

BB Model:
    Bold Dakota 9900
    Mình xài Q10Verizon, rom 10.1.0.4189. mình gặp phải lỗi khó chịu là không thể xóa tin nhắn trong text message bằng cách giữ chọn tin nhắn rồi chọn biểu tượng thùng rác để xóa mà phải mở tin nhắn muốn xóa ra sau đó nhấn chọn biểu tượng End Chat mới xóa được.

3. nduyminh

nduyminh Member

BB Model:
    8900 9720 Z10 9981
    Mọi ng giúp mình cái lỗi này với.
    Z10 của e từ lúc lên 10.2 khi để đt trong túi quần mà có cuộc gọi đến thì y như rằng là có vấn đề, hoặc tắt chuông tắt rung, hoặc từ chối cuộc gọi, hoặc tự bắt máy do nó cạ vào túi quần. Mình thử xài bao da tình hình có khá hơn 1 tí nhưng vẫn bị.
    Có bác nào chỉ e fix cái lỗi này ko ạ, nếu ko được chắc e tiễn e nó lên đường để quay về 9900 thôi, vì cái lỗi này mà e lỡ biết bao nhiêu cuộc đt quan trọng, mất hết mấy vụ làm ăn, khách hàng cứ bảo sao e khó liên lạc quá :(
    P.s: máy e rom official 10.2.0.1791, software 424, stl-02 ạ.
    thanks các bác

Sent from my Blackberry Z10 using Tapatalk 2

4. oopsmile

oopsmile Member

BB Model:
    8310
    Máy z10 mình nó bị sao mà nó chuyển qua chế độ đọc màn hình. Màn cảm ứng đơ luôn, bấm vào icon nào là nó đọc tên icon đó lên. Cuộc gọi đến không thể nghe được. Ko biết bạn nào bị chưa?

5. mr zenda

mr zenda Active Member

BB Model:
    Z10
    BB10 có nhiều phiên bản điện thoại mà cấu hình, thông số radio của những máy này khác nhau tùy theo khu vực, nên sẽ ko có 1 lỗi nào giống nhau cả.

Em có 1 gợi ý thế này:
    - Trước khi up khi update hay downgrade OS, các bác vẫn nên backup mục Settings phòng hờ.
    - Khi update OS xong, khuyến cáo các bác ko nên restore settings.

* Nếu restore settings: Contact, email, sms, wifi & pass... giữ đc, settings lúc trc các bác vẫn còn và ko phải mắc công điền lại. Nhưng sau 1 thời gian sẽ xảy ra lỗi, vì có thể phần settings đó có thể sẽ ko hợp vs bản OS mới. Và các bác phải cài lại máy...
    * Nếu ko restore settings: ko giữ đc gì cả (rất khó chịu vì mục email trống trơn), settings phải tự điền lại, nhưng xài ổn định hơn.
    Nguyên nhân theo em đoán là:
    - Chương trình BB Destop manager (hay vnbbUtils) dành cho các BBos trước khi chọn backup mục settings, nó còn hiện ra nhiều items nhỏ khác nữa cho mình chon, nên nếu cần thiết, chỉ cần chọn Contact, email, sms, thì khi restore máy sẽ ổn định hơn.
    - Còn BBLink dành cho Z10 khi backup settings, nó ko hiện các items mà mình muốn backup mà phải chọn cả mục Settings lớn.

Nên hiện giờ, em đang đợi các bác update BBLink hay Sachesi để có thể tùy chọn từng mục trong Settings để khỏi bị lỗi khi restore.

Tại sao em vẫn backup file trong khi em ko restore file đó? Vì em để dành đó, đợi có bác cao nhân nào có thể mày mò, tách ra được từng mục trong file đó, biết đâu dùng đc :))
    Em cũng đã từng là nạn nhân của việc restore settings phải vài lần, sau đó thử ko restore thì thấy xài ổn định hơn, nên mới dám ghi ra những dòng này.
    Còn nếu các bác nào ko restore settings mà vẫn bị lỗi thì em pó tay luôn, phải chờ cao nhân vậy. Hihi :P

ResearchInMotion thích bài này.
  6. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Nhấn 3 lần phím nguồn liên tiếp là máy tắt chức năng Reader Screen.

Toanldmr zenda thích bài này
  7. fantasyvirgo

fantasyvirgo Active Member

BB Model:
    Z10
    Bạn dùng bao da có holster không. Nếu không thì mua 1 cái đi

nduyminh thích bài này.
  8. vanbomtiensinh

vanbomtiensinh New Member

BB Model:
    9900
    Các bác cho em hỏi ngu mấy vấn đề với: Em đang dùng Z10 bản 10.2.1791

1. Máy em làm sao mà wifi có chỗ bắt được có chỗ lại không các bác ạ! Mà đen nhất là wifi ở nhà và cơ quan lại không bắt được. Trong khi ra cafe thì nó cứ chạy phà phà.

2. Em có 02 máy 9900 và Z10 hiện tại đang dùng chung 01 BBID nhưng em đã out hoàn toàn ở máy 9900 và chỉ dùng trên máy Z10. Nhưng hiện nay em không thể vào được web beta bằng browse được. Cái này em bó tay luôn!

9. bemon

bemon Active Member

BB Model:
    Q10
    Hướng dẫn em làm trên q10 với bác ơi.

Em dùng map của q10, xác định vị trí của em trên bản đồ cách xa cả mấy chục km luôn.

còn cài gmap, khi ấn vào vị trí của em thì nó hiện cái "install google play services. Improve your location by installing google play services" em nhấn install nhưng vẫn k được. anh chị em nào giúp em với ạ

10. chinhpha

chinhpha Member

Bác vnbb giúp với. Đây là lỗi gì vậy? Mình vào bbm toàn báo lỗi thế này. Mới sang Z10, OS 10.2.0.424. Khẩn cấp.... IMG_00000001. IMG_00000001.

11. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    chinhpha bạn tải bản BBM Channels trên Beta Zone về cài nhé, ngon ngay :)

12. chinhpha

chinhpha Member

Tks bác vnbb hồi âm. Mình xử lí đc rùi

13. haichien85

haichien85 Active Member

BB Model:
    9900 + 8700+ PL +Z10
    các bác ơi em bị trùng lặp danh bạ, như đầu topic thì đúng là do em đồng bộ nhiều tài khoản quá. bây giờ em đã bị rồi thì sửa như thế nào ạ. cảm ơn các bác

14. hoabinh

hoabinh Member

BB Model:
    Priv
    Tôi cài bản này cho Q10 Verizon thì bây giờ BBM toàn báo lỗi BBM has lost its connection. Please wait server attempts to reconnect.
    Chả hiểu thế nào, làm sao mà khôi phục lại được các bác, vào Appworld để down về cài lại thì nó lại bảo unavalable for this device.

15. deongang

deongang Member

BB Model:
    Passport
    tự nhiên hôm nay z10 của mình ko vào dc wifi, ở đâu nó cũng báo"kết nối wifi bị giới hạn....có lẽ mạng này bị giới hạn truy cập....hãy kết nối với một mạng khác"

16. trung_ciencone

trung_ciencone Active Member

BB Model:
    3CDC3A
    Bác nào cho hỏi:
    Ví dụ: mình có 1 địa chỉ email của khách hàng. Đã add vào danh bạ cùng số điện thoại với tên riêng. Nguyễn Văn A chẳng hạn.
    Khi mình gửi mail từ bb10 thì trong hub hiện tên mail đi là Nguyễn Văn A
    Nhưng khi người đó gửi mail lại cho mình thì tên hiển thị trong hub lại là tên riêng của người đó. ví dụ là AVanNguyen
    Hoặc có trường hợp mình gửi mail cho người đó trên laptop thì trong hub đồng bộ tên cũng là AVanNguyen mà không hiện thị tên Nguyễn Văn A giống như mình lưu trong danh bạ điện thoại.
    Mà điều này thì không hề xảy ra với em Bold 9000 hay thậm chí là em 8700 mình dùng trước kia.
    ACE ai dùng bb10 gặp tình huống này hoặc có gợi ý hướng giải quyết thì giúp mình với nhé. Thanks trước.

17. militaryhvqy

militaryhvqy New Member

BB Model:
    8900
    các bác cho em hỏi cái ạ.em có z10 stl100-2.đang dùng rom1791 sao em dùng 2g thì vào mạng tốt mà bật 3g thì ko duyệt web được các bác nhỉ.đây là lỗi rom hay lỗi máy ạ.có ai bị như em mà khắc phục dc roài thì chỉ giáo e với ạ

18. m91290

m91290 Member

BB Model:
    z10
    hic,rất tiếc...máy em stl2 up lên 10.2.0.1767 (up = cách wipe để tự động up = wifi) ,pin tệ quá bác ạ...!!,pin made in korea . sạc full lúc 11h30 tối ,sáng 7 h` dậy ngốn hết 20%. 1 hôm khác test pin : sạc qua đêm đến 7h rút sạc đi làm, đến chiều 3,4h hết pin rồi ( <15%),để treo (idle): cứ khoảng 20' đi 2% >.<. Có đọc qua nhiều topic thấy nhiều ng` hạnh phúc với Pin 2 ngày,hoặc hơn nữa.mà vẫn dùng full bis,3g,wifi v.v.
    còn em chỉ để treo 2G only ,mà time sử dụng như em nêu ở trên....!!!

19. chienpham

chienpham Member

BB Model:
    bbq10
    Mới
    Các bác cho e hỏi chút xíu ạ. E dùng q10 khi dùng tới 20% thì máy báo mức pin là chuyện bt ạ. Nhưng sao e dùng tới 14% pin thì nó lại tự tắt nguồn ạ. Ngày trước có khi e cố ý dùng tới 0% pin để thực hiện 1 chu kỳ nạp xả của pin thì đc ạ. Cho e hỏi là do đâu mà bây giờ e dùng tới 14% pin thì đã tự tắt rùi ạ. E đang dùng rom off 1791 ạ

20. caubedolac

caubedolac Member

BB Model:
    Bold
    Các bác cho em hỏi, muốn tắt chuông của cái "notifications" (hình quả chuông ấy ạ) thì làm thế nào?? Ví dụ : khi mình bật chế độ Development Mode chẳng hạn, thì sẽ có thông báo kèm tiếng chuông, em muốn tắt riêng cái đó, còn các thứ khác như chuông cuộc gọi hay báo tin nhắn đến vẫn để nguyên thì làm thế nào??
    Chả là thi thoảng máy của em nó lại báo Notifications là "you need to update your accout password for gmail" mỗi khi báo thế nó lại bật tiếng thông báo lên, ban đêm rất bất tiện, e muốn tắt nó đi mà mò mãi ko hiểu tắt tiếng của "Notifications" ở đâu @@

Đang tải...