CEO John Chen gọi đùa người dùng iPhone là 'Wall huggers'

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 11/3/14.

Chia sẻ trang này

1. nguyenduytu111

nguyenduytu111 Member

BB Model:
    z10
    Bác nói thật hay chém vậy.
    Mình dùng Z10 đỏ, 3g dè chừng, wifi cũng vậy, ko dùng tới là phải tắt.
    Lướt web, facebook đc tầm 1h, no game, app cài đc 4 cái, đếm cả gọi đi, đến, nhỡ tầm hơn trăm cuộc, mes, bb, whatapp vài chục.
    Ngày sạc 2-3 lần.

Bất cứ lúc chờ, hay sử dụng (web, app...) pin đều tụt nhanh hơn IP nhiều.

b_asuka2004, thao52cd5mrcantona thích bài này.
  2. thao52cd5

thao52cd5 Well-Known Member

BB Model:
    Z10
    Vậy thì nói như bạn thì anh Samsung cũng nên gọi BlackBerry là dựa tường từ khi Z10 còn trong trứng nước vì con note 2 ra trước Z10 mà thời lượng nó là vô đối. Mình cũng rất thích BlackBerry nhưng không thích kiểu nói móc của bác Chen như thế này

mrcantona thích bài này.
  3. vytv1412

vytv1412 Member

BB Model:
    978 + 5s
    Ngoài lề tí: Đọc post của bác ko có dấu gì hết mệt quá bác ạ :))

very.badhoeda123 thích bài này
  4. Dao duy

Dao duy New Member

BB Model:
    bb z10
    350k bác mua ko.

5. BurningIce

BurningIce Well-Known Member

Thì lúc đó SS có quyền chém Z10 để tâng bốc sản phẩm của mình mà, có ai nói gì đâu nà. Mỗi công ty họ đều có quyền lựa chọn và tâng bốc điểm mạnh riêng của họ, chừng nào họ nổ, không đúng sự thật thì lúc đó hẵng phê phán, huống gì đây chỉ là câu nói đùa suông miệng của John Chen, nhưng cái này rõ ràng Z30 có thời lượng pin lâu hơn các smartphone của Apple mà, nói có gì sai đâu. Bây giờ Z30 là smartphone mới nhất và mạnh nhất của BB, muốn so gì thì cứ mang Z30 ra thôi, như bài viết John Chen chỉ đề cập tới Z30, không hề có Z10, mà nhiều người cứ kiếm chuyện lôi Z10 ra chém mới khổ.

6. thao52cd5

BB Model:
    Z10
    Chen chỉ nói đến ip có thời lượng pin kém chứ không có nói đến Z30 nhé. Chỉ là người viết bài tự cho vào thôi. Nhưng cuối cùng là thời lượng pin của BlackBerry cũng chẳng hơn ai cả mà nên nước mỉa mai này nọ. Cá nhân mình không thích kiểu nói đó của Chen thôi

mrcantona thích bài này.
  7. thuoclao0908

thuoclao0908 Well-Known Member

BB Model:
    ........
    Bác ấy dùng 10.2.0 pin nó tốt hơn 10.2.1

8. BlueSky2008

BlueSky2008 Well-Known Member

BB Model:
    Classic no Android
    Z10 và iPhone màn hình full screen. Ai đi so sánh máy có bàn phim qwerty bhu7 9700 với full screen.
    Nói chung anh CEO nói đúng là về nhưng anh chàng Wall Hugger trong đó có cả anh Z10 cũng là Wall Hugger

mrcantonab_asuka2004 thích bài này
  9. bbvnNews

bbvnNews Well-Known Member

BB Model:
    9900
    Bác không đọc kỹ rồi, mình không so sánh 97xx với iPhone hay Z10 nhé, mà so sánh với 9000 và 99xx. Ở đây là cùng BBOS, cùng dòng Bold nhưng pin trên 97xx tốt hơn nhiều so với ông anh và thằng em kia. Và so sánh đó là để lý giải cho việc "tối ưu pin" không phải chỉ do OS mà còn do cả thiết kế phần cứng.

Vì vậy mà mình mới nói là "nếu so sánh như bạn (hektor) thì ..." chứ không phải là so sánh như mình. Mình không so sánh như vậy :)

Do vậy, chưa hẳn là iOS tối ưu "vô đối" về pin, nó còn liên quan cả đến thiết kế phần cứng của những con iPhone nữa. Vì vậy mà mọi người chê BB10 không tối ưu về pin là không hẳn đúng, Z10 hao pin cũng 1 phần là do thiết kế phần cứng nó chưa tương thích tốt với BB10, vì là chiếc đầu tiên. Đến Z30 thì phần cứng đã được thiết kế lại để tương thích và tối ưu hơn đối với BB10, nên mặc dù viên pin chỉ gấp rưỡi trong khi màn hình to hơn, CPU mạnh hơn thì nó vẫn cho thời lượng dùng pin ít nhất cũng phải gấp đôi Z10.

vnbbphuongnam72 thích bài này
  10. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Chẳng cần nói đến cái nào thì ai cũng biết là ông ấy (hay bất kỳ ông CEO nào khác) đều đang đề cập đến thiết bị mới nhất, flagship của họ mà bạn. Và mình nghĩ ông Chen nói câu này hoàn toàn có dụng ý, bạn cũng biết là Z10 pin kém, và hiện tại thì sự phổ biến của Z10 là rất lớn so với Z30, thậm chí ở Mỹ chỉ có một mình Verizon độc quyền phân phối Z30 nên hầu như nhiều người còn chưa biết đến nó. Dĩ nhiên, do sự phổ biến của Z10 mà vô hình chung đem 1 tiếng xấu về pin cho BB10. Vì vậy, với cách nói đùa, hơi châm biếm 1 chút như vậy sẽ kích thích người nghe hơn, khiến nhiều người phải "giật mình" tìm hiểu xem BB10 ngoài Z10 ra thì chắc phải có chiếc nào pin thực sự tốt thì ông ta mới dám chém như vậy chứ => và như vậy là đang hướng tất cả người nghe, người đọc tới Z30 rồi còn gì :D

Và dĩ nhiên, câu nói này không dành cho iPhone fanboy, vì đối với những người đó có nói xấu iPhone cỡ nào, đem 1 sản phẩm tốt hơn (không phải iPhone) biếu không cho họ chưa chắc họ đã dùng. Mà chỉ nói xấu 1 chút xíu thôi là cũng trở thành "kẻ thù" của họ rồi ấy chứ.

riyrayron, sonrosesjumbo_fatman thích bài này.
  11. kurt80

kurt80 Active Member

BB Model:
    playbook
    Z10 của tớ chỉ 3g và wifi thoải mái chỉ được từ 6h sáng đến 6u tối thôi

12. b_asuka2004

b_asuka2004 Active Member

BB Model:
    9900 white roger
    Theo em có vài nguyên nhân để z10 pin yếu hơn:
    - os 10.2.1 cho ta nhiều trải nghiệm thú vị hơn nên sẽ nặng hơn.
    -các ứng dụng chạy ngầm ngoài bbm ra cái nào cũng ngốn cả (như fb load notification liên tục, viber e dùng lại còn là apk nữa).. ngoài ra còn nhiều ứng dụng rất hay của android đôi khi phải chấp nhận dùng vì nó hay trong khi bb10 nghèo nàn chưa update dc.
    - Chức năng auto on/ off rất hay từ bbos mà giờ sao lại ko làm nhỉ. Cái này quá tuyệt mà.

* tiện thể em hỏi luôn có cách nào để chặn update fb ko ( ở bbos có 15';30;;1h,2h;3h..và chỉ update khi mình vào ứng dụng fb...). Cái này cũng giảm thiểu pin tiêu thụ.. em dùng FB thì ko nhiều nhưng nó update liên tục thì ko khác gì dùng cả ngày cả.

THANHDATNHUY thích bài này.
  13. sonroses

sonroses Active Member

BB Model:
    Z10-9780
    Một số bạn có vẻ bức xúc với anh Chen nhể, nếu ức chế quá thì email cho anh ý, bảo anh ý cách nói của anh ý là ko phù hợp :)), nói thật chứ các bạn cũng nên hiểu đó chỉ là câu nói đùa thôi. Người ta là CEO một công ty lớn thì tầm cỡ vậy, những câu nói trước giới truyền thông đều có sự suy tính trước sau rồi đó. Một số bạn thì thấy nói chê iphone là cưa nhảy dựng lên thế, ai chả biết ios tối ưu tốt, thích thì cứ dùng thôi. Mấy bạn dùng iphone 5, 5s cưa bật đủ 3g, wifi, gps, so với z10 xem hơn được bao nhiêu.

14. B0mb0m.8800

B0mb0m.8800 Active Member

BB Model:
    Q10
    vãi cả đem z10 ss với ip đời đầu. ip đời đầu ra đời lúc đó ngành công nghệ di động chưa phát triển. còn con Z10 ra đời khi thế giới đang ở trên đỉnh cao công nghệ sao lại đem 2 con ra ss. ss như thế khéo ngta kêu z10 ngu hơn thì khổ =))

15. bbvnNews

bbvnNews Well-Known Member

BB Model:
    9900
    "Cười hở mười cái răng", bạn đọc hết cả bài comment mình quote đi rồi hãy cười cũng không vội.

Bài comment đó mình nói đến "mức độ tối ưu pin của phần cứng" nhé, đề cập đến việc phần cứng được thiết kế có tương thích với OS hay không? Nên 1 thiết bị đời đầu (F1) ra thì làm sao mà đã tương thích tốt với OS được, phải qua trải nghiệm, tinh chỉnh thì mới ổn được chứ. Nên so sánh ở khía cạnh đó thì so 2 cái cùng đời F1 có gì sai?

16. steppevert

steppevert Member

Chắc hàng thương gia so với hàng xách tay và chính hãng ý mà ;))

17. thao52cd5

BB Model:
    Z10
    vnbb đa số người dùng đến time tìm hiểu chiếc điện thoại của mình còn chẳng có mấy thì time đâu mà nghĩ được như bác ạ. Tìm hiểu về 1 chiếc điện thoại mà nó không phổ biến với họ

18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn lại từ bụng ta suy ra bụng người rồi, có thể do bạn quá bận rộn, chứ tất cả những người mình biết đều cân nhắc, tìm hiểu rất kỹ các dòng máy trước khi chọn mua một chiếc điện thoại.

Và đương nhiên, đó có thể là dụng ý của bác Chen, hoặc cũng chỉ là do mình suy diễn từ bụng mình ra thôi :D. Cũng chỉ là lên chém gió với anh em tý cho vui thôi, mình không phải phát ngôn viên của bác ấy :D

19. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Ông Chen này phát biểu kiểu đàn bà, đúng chất điêu toa của dân Châu Á. Dù là đùa, ông ta cũng phải ý thức được mình là ai, đại diện cho cái gì. Ông ta đang ở vị trí của Tim Cook thì em ta chém ẩu như vậy được, đằng này, ăn no không lo mà nghĩ cách vực BB dậy, bày đặt bố đời với ai.

BB càng ngày càng giống cái đoàn cải lương. Chuyên môn không lo, đi lo ba cái chuyện bao đồng. Cộng đồng sợ cuốn kén, đụng vào thì xù lông nhả độc. Toàn là cave hết thời giờ ăn mày dĩ vãng.

Suy cho cùng, yêu vẫn phải toan tính và đừng có mù quáng. Yếu kém thì chấp nhận, cam chịu và phấn đấu. Hơi một tí là phản biện, phủ định lại toàn bộ nhận xét của người khác. Chẳng một ai thời buổi này xài một Hệ điều hành hết, và không có hệ điều hành nào tổng hợp được tất cả cái tinh tuý của những hệ điều hành còn lại.

Tư duy của BB là quá lạc hậu và bảo thủ. Từ bản thân BB cho tới cộng đồng của nó, già nên tính nết càng ngày càng quái gở!

20. steppevert

steppevert Member

Bạn cmt có vẻ khá khó chịu với bác Chen và BlackBerry nhỉ :)
    Đây chỉ là 1 thread đưa thông tin thôi. Bạn không thì có thể vào cmt là bạn không thích cách nói ý, thế thôi, không cần thiết phải cmt nhiều thế đâu.
    Bạn thấy ip tối ưu hơn, vậy bạn cứ dùng ip, bạn dùng BB, có lẽ nó phù hợp với bạn hơn, vậy thôi, có gì đâu nhỉ.
    Mình thấy có vài bạn cmt có vẻ không vui vẻ cho lắm, dù các bạn ấy có dùng BB hay không. Thất vọng về BB của bạn? Hay động chạm đến thần tượng ip của các bạn? Thấy nó kém, không thoải mái thì đừng dùng.
    Vậy thôi nhỉ :) đôi lời!

Đang tải...