Cảm nhận về Blackberry Z3 sau vài ngày sử dụng

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi Trần Quang Tuấn, 8/7/14.

Chia sẻ trang này

1. Trần Quang Tuấn Active Member
    BB Model:
    Z30

Số bài viết:
    178
    Sau vài ngày sử dụng em Blackberry Z3 thì có vài nhận xét về em nó cho anh em tham khảo:
    1. Về thiết kế: Nam tính, cầm đầm và chắc tay, thiết kế bắt mắt (Em mua nó một phần cũng vì thiết kết đẹp của em nó ^^).

2. Hệ điều hành BB10: Theo cảm nhận của riêng em thì con Z3 này có lẽ là do chip và ram không như các dòng cao cấp của Blackberry nên có vẻ hơi lag nhất là thao tác vuốt thoát khỏi ứng dụng và vuốt từ trên xuống để vào phần cài đặt trong mục Danh bạ hay mục điện thoại. Và đặc biệt thấy rõ nhất là khi các bạn vào hub xong vuốt sang trái để vào màn hình chủ thì không được nhanh và nhạy cho lắm nếu so với con Z10, Q10 và Z30 (Mình đã tét thử bản thử nghiệm ở cửa hàng Mainguyen đều bị y chang máy mình đang sử dụng). Còn lại đều rất mượt mà.

3. Giải trí (Nhạc + Video): Nghe nhạc bằng loa ngoài lớn và hay, âm thanh chắc còn video thì nghe hơi nhỏ. Mình có chép nhiều đoạn clip và phim full HD để xem thì nhìn chung là rất tốt còn xem trên youtube thì hơi tệ vì độ phân giải thấp.

4. Màn hình: Với độ phân giải qHD trên màn hình 5 inch thì chúng ta dễ dàng thấy rõ máy khá rổ nhưng nếu bạn thích một thiết bị màn hình to để lướt web xem video và sẵn sàng bỏ qua độ phân giải của máy thì Z3 là sự lựa chọn hợp lý trong tầm giá này. Màn hình sáng góc nhìn rộng lướt web để đọc báo hoặc xem các đoạn video clip khá tốt tuy nhiên hiển thị ngoài trời hơi kém.

5. Khả năng lướt web: Máy có khả năng lướt web tốt, nhanh và tải các trang có hình ảnh khá nhanh.
    6. Khả năng nghe gọi, sóng wifi: Nghe gọi trên Z3 tốt âm thanh rõ ràng, khả năng bắt wifi của Z3 rất tốt. Mình ngồi ở quán cafe truy cập wifi lúc này Wifi chỉ có 2 vạch nhưng khả năng load trang web thì rất nhanh và đầy đủ trong khi người ngồi kế bên thì bảo là: "sao máy của mình load web chậm quá phải kêu chủ quán reset cục wifi lại quá".(P/s: Nếu không nhìn lầm thì anh đó dùng Zenphone 5).

7. Về thời lượng pin: Thì tính từ lúc sạc đến lúc ngồi viết bài cảm nhận này đã là 1 ngày rưỡi và pin hiện còn 45% (Mình chủ yếu là onl FB, check mail, nghe nhạc, xem video, lượt web đọc tin tức đôi khi chơi game khoản 30p. và máy để qua đêm từ lúc 12h (68%) cho đến 6h (67%) sáng chỉ mất khoản 1% (tắt hết các ứng dụng, các kết nối). Có thể nói thời lượng dùng pin của Z3 nếu bạn dùng 3G nhiều thì trong 1 ngày có lẽ phải sạc còn nếu dùng kết nối wifi và tắt bớt các ứng dụng không cần thiết thì 1 ngày rưỡi là điều hoàn toàn có thể được.

8. Về Camera: Với Camera 5 mp chúng ta không hy vọng Z3 sẽ cho ra 1 bức ảnh đẹp tuy nhiên nếu bạn thích chụp những khoản khắc nhanh và úp chia sẽ FB thì Z3 hoàn toàn đáp ứng được cho bạn. Tốc độ bắt nét nhanh và chụp khá nhanh, màu sắc có phần hơi nhạt nhưng với mình vậy là đủ để chia sẽ cho bạn bè những tấm ảnh chụp khi đi chơi với nhau. Trong điều kiện ánh sáng tốt thì hình ảnh rõ nét, đẹp. Trong điều kiện ánh sáng yếu thì hình bị nhiễu và không sắc nét còn chụp trong tối thì....:( (Cái này cho các bạn cảm nhận ^^).

9. Tóm lại với số tiền 4tr6 bỏ ra chúng ta không thể đòi hỏi Z3 phải là một sản phẩm tốt hoàn thiện như Z10 hay Z30 vì suy cho cùng nó chỉ thuộc phân khúc tầm trung. Và với những bạn nào thích màn hình to, thời lượng pin tốt để giúp cho các bạn trong công việc cũng như giải trí những lúc rãnh rỗi và không lo về khoản hết pin giữa chừng thì Blackberry Z3 là một sự lựa chọn xứng đáng trong tầm giá này.

Tags:
  2. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Câu này nghĩa là sao bạn? Trên Youtube bạn có thể chọn mode HQ (High Quality) để xem mà. Bạn có thể dùng app FastTube hoặc SuperTube để xem nhé, khá ngon.

Nhìn chung, Z3 là một lựa chọn hợp lý trong tầm giá đó :-bd

3. Trần Quang Tuấn

Trần Quang Tuấn Active Member

BB Model:
    Z30
    Hì, mình cũng chỉnh chế độ đó mà nhưng nhìn chung thì chất lượng không tốt lắm thuh ^^, còn lại ok nên để xem cho đã mình toàn tải Full HD về chép vào thẻ xem không à :D

4. leminh84

leminh84 Member

nghe nói con Z3 này bị nhiều lỗi lắm, k biết con bác chủ có vấn đề gì không?

5. Trần Quang Tuấn

BB Model:
    Z30
    Lỗi là lỗi sao bạn? Bạn nói thử mình nghe để check thử xem sao

6. Strawberry007

Strawberry007 New Member

BB Model:
    Z3
    Bác nói mông lung bm, nghe nói lỗi thì cho hỏi lỗi như thế nào? Em đã lặn lội qua bao 4rum Z3 + trải nghiệm 2 lần trước khi mua em nó, và kết quả không hề thất vọng những gì em nó mang lại :v
    P/s: Tậu thêm ốp lưng Z3 nhìn cũng khá bắt mắt :3

vnbb thích bài này.
  7. Trần Quang Tuấn

BB Model:
    Z30
    Bác dùng Z3 có thấy nó vuốt lâu lâu nó hơi lag không bác? Còn ốp lưng bác dùng ốp gì vậy giới thiệu cho em dùng với ^^

8. Strawberry007

Strawberry007 New Member

BB Model:
    Z3
    Của bác bị lag vậy à? Của em chỉ hơi hơi lag khi vuốt sang BBhub thôi, cũng ko rõ rệt lắm nên cũng ok. Em dùng ốp nillkin. Bác oánh GG là ra mà ^^
    Hix không biết bao giờ thì lên 10.3 được nhỉ ... Nhìn cái nền đen icon hơi tù :v

9. binhcd

binhcd Active Member

BB Model:
    blackberry z10
    Pin ngon hơn. Mỗi tội xấu và màn hình mờ nhạt

10. h2media1

h2media1 New Member

em dùng thaya ok lắm. sướng hơn zép 10 luôn

11. brian81090

brian81090 Active Member

sướng hơn Z10 thì chắc về Pin và kích thước màn hình thôi. Chứ về mấy tiêu chí khác mà sướng hơn Z10 thì chắc là do ý chí chủ quan thôi :D

12. giosongduong

giosongduong Active Member

BB Model:
    8120
    Màn hình độ phân giải thấp. Chép phim full HD làm gì cho tốn bộ nhớ. Chép HD được rồi

13. nhutnguyen1603

nhutnguyen1603 New Member

BB Model:
    Z3
    mà sao z3 mau hết pin, máy dễ nóng nữa chứ :(

14. Trần Quang Tuấn

BB Model:
    Z30
    Mau hết Pin và nóng máy hả bạn. Máy mình sạc đầy từ hôm qua đến giờ nếu dùng wifi vào web bình thường đọc báo nt nghe nhạc xem video thì máy cũng chỉ ấm ấm à. Ruh tối mình chơi game Hay Day port từ Android sang và nt với bạn mình thì và hum nay cũng onl đọc báo game tí xíu h máy vẫn còn 40% nè bạn. Vì Z3 pin rất tốt mà, bạn mua máy ở đâu thì đem ra đó kêu họ test với các máy khác xem sao?

15. taanhquang

taanhquang Member

BB Model:
    8900
    Mình xin chia sẻ một số cảm nhận của mình:
    - Máy thực sự là hơi to với mình nên để trong túi quần lúc rút ra khá là khó
    - Độ phân giải màn hình thì đúng là không cao, trước mình dùng ip4 cùng độ phân giải nhưng màn nhỏ hơn nên lúc đầu chuyển qua thì không được ưng ý lắm
    - Wifi: Mình đánh giá là hơi kém, so với con ip4 của mình và con fonepad, cùng ở 1 vị trí nhưng được vạch sóng ít hơn
    - Pin: tốt, ngày đầu tiên mình sạc qua đêm, sáng rút ra bật wifi, 3G, 30cuộc gọi, khoảng 30 tin nhắn, 10 mail, chat viber và fb thì đến chiều còn 16%, hôm sau sạc đầy rút đt , bật chế độ airplan thì sáng hôm sau vẫn là 100%. Rất là ưng ý cái pin của em nó
    - Lần đầu tiên sử dụng mình bị mắc 2 lỗi sau:
    + Từ cơ quan về nhà không bắt được wifi TP link, mình restart lại và lại ngon
    + Mình ở ngoài mặc dù bật chế độ mạng, data nhưng máy báo không kết nối internet và dữ liệu ở phần danh bạ sạch trơn. Mình restart lại máy thì lại hết những cái lỗi trên.
    - Loa thoại: nghe to và ấm, tuy nhiên mình cảm giác không trung thực bằng con ip4, điều này khác hoàn toàn với các con bb trước mình đã dùng

16. Nguyễn Khánh Duy

Nguyễn Khánh Duy New Member

BB Model:
    z3
    các bác cho em hỏi em dùng đk mấy ngày bỗng dưng máy bị đơ cảm ứng rồi loa máy cứ tự phát tiếng gì ấy thì là lỗi gì với sửa như nào đk ko ạk???

17. bitis06

bitis06 Well-Known Member

BB Model:
    CLASSIC+PASSPORT.
    Bác có 1 topic hỏi rùi mừ?
    Bấm nhanh nút nguồn 3 lần xem sao bác!

FROM Q.

Nguyễn Khánh Duy thích bài này.
  18. johnkeynes

johnkeynes Member

BB Model:
    bold 9700
    Máy mình cũng bị nóng và mau hết pin nữa, ko biết có bị gì không

19. nxcong

nxcong New Member

BB Model:
    8820
    Có bác nào chụp ảnh mà ảnh cứ bị ngả nhiều sang màu đỏ hoặc màu da cam khi thiếu sáng,sáng sớm,trong phòng đèn neon... không ạ?

20. bb83102014

bb83102014 Member

BB Model:
    Q10
    mình cũng đang góp gạo để đến với em nó

Đang tải...