Cảm nhận, chia sẻ, đánh giá và so sánh BlackBerry Z10 và IP5 một cách chân tình

Thảo luận trong 'Tổng quan về BlackBerry 10' bắt đầu bởi vyuyen, 30/4/14.

Chia sẻ trang này

1. losteru

losteru Active Member

BB Model:
    8700
    Cái Benchmark chấm không biết dựa trên Android runtime hay dựa vào gì của bb10 nên cũng không có chắc căn cứ biện luận!
    ChangDau nói đúng cái vấn đề ăn ở nè, xài trước giờ thấy rất nhiều người hay báo lỗi lên diễn đàn nhưng chưa bị lần nào, chả biết do hên hay gì, :D

ChangDau thích bài này.
  2. xuanquyenz133

xuanquyenz133 Well-Known Member

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Mình dùng hơn 3 tháng nay chưa biết đơ là gì cả. Có chăng stl001. Ae stl001 đâu rồi cho ý kiến nào?

Z10-STL2

3. huytuan

huytuan Active Member

BB Model:
    BB Z10
    Cứ thấy mrcantona và @dungmaxx là khoái

mrcantonaDũng Maxx thích bài này
  4. Thien Thann

Thien Thann Well-Known Member

BB Model:
    BlackBerry Z10
    Mình xin bà tám về chuyện bàn phím và gõ phím của Z10 và Iphone 5. Em mình dùng Iphone, chị đồng nghiệp dùng máy tính, chat với mình qua Skype, cả hai đã không tin khi mình chat có dấu bằng Z10 mà nhanh như chat bằng laptop. :D (lúc đó đang đi trên bus).
    Gõ không dấu trên Iphone và Z10 thì chưa thử không dám nói ẩu, nhưng gõ có dấu thì một nhóm người thân bạn bè và mình đã làm một cái test nhỏ, tất cả cùng nhau gõ 1 đoạn văn bản mẫu bằng cả Iphone, Sky A810, Lenovo và BB, mình không bật chế độ đoán chữ. Kết quả là mình xong nhanh nhất. :P
    Không biết các bạn xài Iphone khác thì sao, nhưng ku em mình xài Iphone chưa bao giờ type nhanh qua mình :D
    Tuy nhiên, mình nghĩ cũng như máy tính, chưa chắc ai dùng cũng đánh máy nhanh được, việc type nhanh hay chậm phụ thuộc kỹ năng và thói quen người dùng nhiều hơn là cái bàn phím, nên so sánh 2 cái điện thoại về tốc độ đánh chữ thì có vẻ hơi khiên cưỡng.
    Còn về mấy chức năng khác, Iphone 5 đắt hơn BlackBerry 10, và luôn làm cao không bao giờ xuống nước hạ giá xứng đáng với khách hàng, nếu đem ra so sánh Z10 và Iphone 5 với nhau hoá ra lại hạ thấp Iphone 5 sao? Nếu vậy câu "Tiền nào của nấy" hoá ra lại sai lè lè 100% hết à các bác ? :D

samview, ChangDau, vnbb3 người khác thích bài này.
  5. Dũng Maxx

Dũng Maxx Active Member

BB Model:
    BlackBerry z10
    Thien Thann thích bài này.
  6. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Để đánh nhanh, đỡ nhầm thì yếu tố cầm máy dc thoải mái có ảnh hưởng rất nhiều:
    Z10: cầm nhẹ, nắp sau bám tay ko trơn, các góc bo tròn đỡ kến tay. Cảm giác cầm máy khi typing rất thoải mái.
    Iphone: máy nặng, chiều ngang nhỏ nên cảm giác lọt thỏm, mặt sau trơn nên cảm giác ko chắc tay, góc cạnh ko bo nên cảm giác kến tay. Cầm typing ko thoải mái.

Z10-STL2

Thien ThannChangDau thích bài này
  7. Dũng Maxx

Dũng Maxx Active Member

BB Model:
    BlackBerry z10
    Iphone 5 mà nặng hơn z10 ư? Còn cái việc lọt thỏm hay k còn tùy từng người, cầm quen cái nào nữa

8. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Cái chính nó ở cái tuỳ từng người, quen hay chưa quen thôi bạn ạ. Vì vậy topic kiểu này tranh luận sẽ còn dài dài.

Z10-STL2

9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Chả có ý nghĩa gì mấy cái kiểu tranh luận này, vì nó sẽ chẳng đi đến đâu cả.

Vấn đề là do thói quen hết. Tôi dùng quen con Thinkpad X201 12 inch, bàn phím nhỏ và phím san sát nhau vẫn gõ 10 ngón nhanh mà chẳng mấy khi nhầm. Sang chiếc Vaio 15 inch của đứa bạn bàn phím to hơn, các phím tách biệt nhưng gõ toàn nhầm. Vậy kết luận sao các bạn?

100vnd thích bài này.
  10. mrcantona

mrcantona Well-Known Member

BB Model:
    10
    Khổ, cái bài nhận xét đánh giá cá nhân của người ta mà lạc đề hết cả :D

11. CCEng

CCEng Member

BB Model:
    Z10
    001 đang dùng, lúc trước nhờ ông bạn mua ở Axiom Ả Rập tháng2. Up OS, Wipe làm lung tung nhưng có bao giờ đơ đâu. Chơi game, xem film hết cở vẫn không khi nào đơ chỉ bi hết pin nhanh thôi. Công nhận mấy cái Android uông pin dã man. Giời test xong rồi autoload lai dung bình thường .

12. Càrem Kem Chuối

Càrem Kem Chuối Member

BB Model:
    Z10
    Điểm beckmark của z10 yếu quá. Làm sao đánh giá chân thực dk vs các máy android khác

13. losteru

losteru Active Member

BB Model:
    8700
    Beckmark chấm dựa vào Android runtime thôi chứ có chấm toàn hệ thống đâu mà so sánh -_-

14. Thien Thann

Thien Thann Well-Known Member

BB Model:
    BlackBerry Z10
    Đúng là em gõ máy tính cũng chẳng lướt được 10 ngón nên cũng chẳng nhanh như mấy bác gõ được 10 ngón, hic! Nhưng cũng không đến nỗi nào. :P

15. Culithuonghang

Culithuonghang Well-Known Member

BB Model:
    Z10
    Em đang dùng cả 5s đây.

Khi nào 3g hết dung lượng truy cập tốc độ cao thì biết tay nhau nhé. Duyệt web thì 5s còn chả có cửa nói gì ip5. Các bác chú ý là duyệt trên nhà mạng nào. Mobifone duyệt trên iphone chán lắm. Vinaphone thì ổn hơn. Còn với BB10 mạng nào nó cũng nuốt.

phuongnam72 thích bài này.
  16. lethai2801

lethai2801 Member

BB Model:
    z10 + 9900
    Cái này bạn nói thì mình đồng ý khi ở tốc độ 2g hay E hoặc đường truyền thấp thì browser z10 vượt trội hơn hẳn nhưng cái mình nói ở đây là khi ở tốc độ mạng ổn định thì browser z10 ko hơn đc :)

17. md07

md07 Active Member

BB Model:
    8310
    đã tést: browser dùng WiFi đường truyền cáp quang.

Sản phẩm test: Z10, iPhone 5, Note 2, Note 3, Galaxy S4.

Test: Thử duyệt gần 10 trang web khác nhau trên Z10 và lần lượt với các em khác ở trên (tức là chỉ so sánh 1-1) thì Z10 gần như thắng tuyệt đối. Một vài lúc khi nhấn link tự nhiên em Z10 nó đơ đơ chả thèm load (bị khoảng 2 lần) còn ngoài ra cứ nhấn link là em nó chạy như ma đuổi. Có cảm giác khi ấn link trên Z10, chớp mắt 1 cái là nó ra trang web và sau đó thanh màu xanh nó cũng load hết. Bá đạo, 2-3 thằng bạn ngồi test mà trố mắt.

Còn riêng các em còn lại thì Note 2 tệ nhất, rồi đến Note 3, S4 cấu hình thấp hơn vậy mà chả hiểu sao browser nó nhỉnh hơn với Note 3, iPhone 5 thì ngang ngửa S4. Tuy nhiên cảm giác load trang web của Android với íOS nó vẫn ko có theo kiểu "chớp mắt" như trên Z10, tức là nó phải chạy cái thanh load 1 chút nó mới nhảy ra trang web, còn browser trên Z10 chắc nó nhanh quá nên thời gian nhảy ra trang web trước cả thời gian load xong của trang web (khoảng 0,5-1 giây).

Nhìn chung thì browser của BB10 vẫn bá đạo nhất hiện tại, sure luôn nhé.

phuongnam72, xuanquyenz133Thien Thann thích bài này.
  18. vyuyen

vyuyen Member

BB Model:
    z10
    Bạn nói đúng đấy, duyệt Web trên Z10 thì mình cũng test như bạn thấy quá ổn, nhưng cái thi thoảng bị đơ ra không chịu load thì mình thấy bạn nói rất đúng, lúc mình test với ip5 cũng bị, đây là lỗi duy nhất của z10. Và mình nhấn mạnh là nếu mạng hơi cùi load video với ip5 ở 24h.com.vn và YouTube thì z10 thua, đó là mình chỉ test video trên 2 trang đó.

send from BlackBerry Z10 using Tapatalk 2

19. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    So sánh, đánh giá như kiểu test browser như thế này thì mình tâm phục, khẩu phục luôn. Chứ kiểu nhận xét chủ quan thì mình ko phục vì nó chứa ko nhiều yếu tố khách quan, khoa học.

Z10-STL2

20. Culithuonghang

Culithuonghang Well-Known Member

BB Model:
    Z10
    Ở tốc độ thấp, đường truyền kém mà BlackBerry 10 ngon hơn thì ở tốc độ cao thì nó còn ntn.

Em lấy cái ví dụ ở đường truyền thấp chỉ để nhấn mạnh tốc độ khủng của BlackBerry 10.

Test cái 3g là chuẩn nhất.

xuanquyenz133 thích bài này.
Đang tải...