Buồn vui cùng BlackBerry, tự thấy lòng buồn viết thơ cần chia sẻ ! Hết năm rồi ~

Thảo luận trong 'Kỷ niệm vui - buồn cùng BlackBerry' bắt đầu bởi tndoubleh, 9/2/13.

Chia sẻ trang này

1. tndoubleh Well-Known Member
    BB Model:
    9971x878329k89PB

Số bài viết:
    1.741
    Gửi tặng mọi người vài dòng thơ vui :

Cảm xúc cuối năm : Khác lạ

--------Bao bữa bạn bên, bỏ bê bạn
    --------Bạn buổi bấp bênh, bận biết bao
    --------Ba bảo bưng, Bu bên bếp, bỗng biến biệt
    --------Bấy bá, bầy bựa, bình bịnh
    ---Cuối năm nay mong sớm được ở nhà
    ---Cắt bánh chưng xanh, cắt cổ gà cúng Tết
    ---Vẫn lựa lúc sẽ đi chơi biền biệt
    ---Tâm chưa yên nên cẳng biết chẳng dừng

Gió đưa nhẹ khúc nhạc tình tang
    Nửa buổi cuối năm ngắm sao vàng
    Cơm canh đủ bữa, xưa được mấy
    Cỗ bàn mặc nào chuyện mưa bay

Tuần qua tháng lại, con đường xá
    Ngủ chẳng ở nhà, cơm ngoài xa
    Sáng sớm, trưa sang, chiều có mặt
    Nghĩa vụ, nết na, chó giữ nhà ?

Mênh mông biển núi, con của gió
    Một lẽ điêu, mấy mạng mượn chưa dùng
    Lời lẽ cay chua, đời mang đến
    Rồi tự nhủ lòng vẫn chứa dung

Lặn lội đàng xa, con kẻ lạ
    Quần cụt, sửa nhà, chả của ta !
    Chén cơm vui,,, cuối tuần và qua bữa
    Bữa đưa về,,, thằng em lại đường xa

Giữa chốn điêu, ta con người dưng
    Bao chuyện thấy những chẳng thẳng thừng
    Ân tình sớm còn trao chưa trọn
    Tang buông, kéo bạn, tráo nghĩa chừng ?

Mong sớm ngày, thật con của mẹ
    Sớm chẳng ngược xuôi, tối ở nhà
    Đong đưa ghế gỗ, thích hàng xóm
    Sáng bên ngoại gần, tối nội xa.

Chả là nhiều suy nghĩ cuối năm cũng thật chẳng biết chia sẻ cùng ai, bạn bè thân về quê ăn Tết cả rồi, chỉ mong thử ai thấm được thơ em ta sẽ cùng bình luận. Nó gắn liền quá khứ điêu tàn của em ... BB là người luôn bên cạnh buồn vui !!
    Chẳng mong mọi sự chê cười,
    Hễ ai có hứng, mời xơi chén trà
    Thơ là thấm đậm sâu xa
    Gắn liền quá khứ, đậm đà tình duyên ^^~

Chỉ mong mọi người hiểu thơ mình, bởi tự mình thấy quá khó để hiểu !

Tags:
    vnbb thích bài này.
  2. tndoubleh

tndoubleh Well-Known Member

BB Model:
    9971x878329k89PB
    thật ra em không phải muốn ý kiêu căng gì thơ vấn sâu za cả, em ngu thí mồ, nhưng thật phải người trong cuộc mới mấy vần ngu thơ của em :
    Trong buổi 28 Tết. Năm nay không có 30, tức bây giờ trời đã tối, mai như ngta thường nói đã là đêm giao thừa các bác ah. Năm hết quả là có nhiều suy nghĩ. Tối này em đang ở bên một con kênh nhỏ dẫn ra sông Bình Phước, câu cá buổi tối !

Giữa trời sao tối tăm, khi ngồi canh những đốm sáng lập lờ trên mặt nước, tôi được ngắm bầu trời đêm giữa Sài Thành ngày giáp Tết. Cảm xúc thật khác lạ ! Bao nhiêu cứ rối ruột trong đầu bao nhiêu suy nghĩ ...
    --------Bao bữa bạn bên, bỏ bê bạn
    --------Bạn buổi bấp bênh, bận biết bao
    --------Ba bảo bưng, Bu bên bếp, bỗng biến biệt
    --------Bấy bá, bầy bựa, bình bịnh

Nhớ tới những buổi ngày xưa trong quá khứ, nói thẳng thừng ra đấy là vì gái đó các bác, vì gái mà có những sự thể thế này ! Thế là những vần thơ đầu bài bắt đầu :
    ---Cuối năm nay mong sớm được ở nhà
    ---Cắt bánh chưng xanh, cắt cổ gà cúng Tết
    ---Vẫn lựa lúc sẽ đi chơi biền biệt
    ---Tâm chưa yên nên cẳng biết chẳng dừng

Đúng là dẫu biết lòng chưa trọn nhưng tâm bắt chưa thể dừng đáp hiếu được, con trai mà các bác, chưa thể, chưa thể ...
    Gió đưa nhẹ khúc nhạc tình tang
    Nửa buổi cuối năm ngắm sao vàng
    Cơm canh đủ bữa, xưa được mấy
    Cỗ bàn mặc nào chuyện mưa bay

Buổi ở giữa sông, gió mát rười rượi. ngồi dưới đất bùn mà mát cả mông. Lâu lắm rồi em mới phong trần bụi đường thế này. Con đường dẫn tới kênh trải qua bao con hẻm nhỏ, xen mấy nhà dân, đá sỏi... Hễ có xe nào đi là mọi xe khác phải dừng lại, né người để nhường nhau đi qua. Tả vậy là các bác thấy lối đi nhỏ thế nào, họ chỉ có đèn xe là soi đường ... Chỗ em đứng tuy đã sâu thẳm so với ngoài lộ... Nhưng nhà dân vẫn lác đác ... Tự nghĩ họ không có tiền mua đất xây nhà ngoài xa... Thật khó khăn, đâu rảnh rỗi mà đi câu cá thế này !
    Tự thấy mọi thứ mình có thật quan trọng ... rồi bữa cơm ngày Tết ? Em nhớ nhà em Cơm canh đủ bữa, nhưng em xưa được mấy bữa ở nhà ... Cuối tuần mới là lúc em út ở nhà, cả nhà tụ họp ! Thế mà Dkm mình biền biệt với bồ, nhảm vãi ! Những buổi cỗ bàn, cúng mâm cơm. Em nhớ vào những lúc thế này năm trước (28-29 năm ngoái) em toàn lo đến nhà con lợn kia chăm lo nhà cửa, mua đồ Tết với nó, chả lo quái gì tới mâm bàn nhà mình cả... Mình thật lạ, phải chăng em đã già ? Chia tay rồi, ngồi ở đây em nhận thấy rất nhiều điều mình thật quá sai lầm, quá hư !

--- Added at 01:08, 12/02/2013 ---

Tuần qua tháng lại, con đường xá
    Ngủ chẳng ở nhà, cơm ngoài xa
    Nghĩa vụ, nết na, chó giữ nhà ?

Buổi những ngày tháng yêu nhau quả là đẹp nhưng mà mình đã quên hết tất cả ! Suốt ngày chỉ lo tới bạn gái, thật Ngủ chẳng ở nhà, cơm ngoài xa
    . Quả là mình như là đứa con của những nẻo đường xa, suốt ngày có mặt ở trên đường ! Hễ những lúc bạn gái gọi là em bất cứ ngủ, học, chơi, bận chuyện ở nhà, ăn cơm .............. em mặc và tất nhiên em cũng nói dối cả bạn gái nói rằng k bận bịu gì cả, bởi nếu nói bận nó giận luôn : Thật ra buổi ấy mình còn quá non trẻ, ngu dốt, không biết điều tiết cân bằng ... Chỉ có hết mình là vậy thôi, đi đâu xa em cũng không màng, cứ nghĩ như vậy sẽ thật hay ho, thật lòng ... mà mọi chuyện đơn giản mà vậy thì đâu có gì để nói phải không các bác ? Tự cảm thấy mình nết na, nghĩa vụ như chó giữ nhà...

--- Added at 01:17, 12/02/2013 ---

Mênh mông biển núi, con của gió
    Một lẽ điêu, mấy mạng mượn chưa dùng
    Lời lẽ cay chua, đời mang đến
    Rồi tự nhủ lòng vẫn chứa dung

Em bắt đầu nhớ đến những buổi cũng lồng lộng gió thế này, hai đứa ngoài Vũng Tàu các bác... Rồi leo núi, tắm biển... haha
    Có cả đi về Long An xa xôi, thăm bạn của bạn gái @@~ Những buổi ấy không khó để nhớ chỉ khó để quên thôi. Trời đêm đang lồng lộng gió !

Rồi những buổi giận nhau, những lời lẽ điêu toa ... Em chạy xe như quả thật là con gió trời, đã nhiều lần liếm mạng ... Như em đã ví, Mấy mạng mượn chưa dùng ... quả là nhiều lần xém chết #:-s Chả biết vì cái quái gì ? giận ah ? Dkm hài hước vãi cả đ*
    Rồi những lời lẽ cay chua, bạn ấy nói sai bao người về em ... khi giận nhau, ctay bao lần ... toàn là lời đồn*
    Nhưng quả sau bao lần mình Rồi tự nhủ lòng vẫn chứa dung. Vẫn xin được yêu =]] em nói đây không phải chia sẻ buồn khỏ điều gì ... Chỉ mong ai đó : Trẻ nhìn vào mà thấy thấm thoát ra mà rút ra được gì, những bạn đã thấm hiểu hay các anh đã lớn tuổi, cho em lời chia sẻ, nhận xét ngu thơ thế nào được rồi ! không dám bắt bẻ người đọc nhiều đâu ợ !

--- Added at 01:25, 12/02/2013 ---

Lặn lội đàng xa, con kẻ lạ
    Quần cụt, sửa nhà, chả của ta !

Em đã đóng quân ở nhà em ấy như là nhà của em, cứ buổi cuối tuần em bắt đầu chở em ấy về, t7 chở về, CN xuống chở lên !!! Chuyện này chỉ có bạn ấy thấy, bạn ấy biết : hehe : Tự lâu họ đã coi em như người nhà,em trở thành con kẻ lạ, họ nói còn nghe hơn ba mẹ mềnh :)) Ngày xuân sửa nhà, em cũng lăm le xuống phụ giúp. Nhà mình thì chưa tới đâu, cứ đi lo chuyện thiên hạ không !!! Em nói vậy các bác chưa hình dung thế nào, nhưng em sinh viên với nhà bạn ý Bến Cát, Em ở Thủ Đức : cứ chạy vậy ấy !
    Chén cơm vui,,, cuối tuần và qua bữa
    Bữa đưa về,,, thằng em lại đường xa
    Qua hai câu thơ này em đang có phép so sánh 2 bữa ở nhà em và nhà ấy. Buổi cuối tuần ở Bến Cát thì chén cơm vui vẻ, mọi người đùa nói. Mình cũng mong chở em nó về để bên ấy cuối tuân cũng tụ họp ! Nhưng còn ở nhà mình thì buổi cuối tuần cơm canh ở nhà thiếu em và cơm ăn cho qua bữa... phải mất một thời gian dài ấy ! Em có lần cũng thấy sai nhưng cũng chẳng nói ra, tự thấy cần bớt đi những buổi hẹn hò xa !! Ở nhà !!
    Thằng em đáng lẽ cuối tuần học trên TP em phải đưa về, nói về trách nhiệm thằng anh cùi bắp ! Tuần nào cũng vậy, bữa đưa về thằng em phải bắt 2 xe bus về, đón xe ôm mới tới đc nhà ... Bữa đưa về,,, thằng em lại đường xa

--- Added at 01:34, 12/02/2013 ---

Giữa chốn điêu, ta con người dưng
    Bao chuyện thấy những chẳng thẳng thừng

Hết chuyện con kẻ lạ, em bắt đầu trở thành nô lệ những kẻ bạn bè... thật ra thì phải như là đẹp trong mắt bạn bè thì bạn gái mới đỡ mất mặt ... rồi thêm cả chuyện hóng các chàng, các nàng ... Chắc là đọc qua vài dòng thơ kia, các bác cũng thấy ấm ức trong đó ! Quả thật đã nhiều lần khuyên mà ngta không chịu nghe !!! Em bảo ko pahri chuyện mình đừng lo nhiều ! Những chuyện em biết nhưng chưa bao giờ nói thẳng ra cả ... Cứ phải nói nhỏ với ng yêu ... chả bao giờ nói thẳng với ng khác !!
    Rồi cái gì đến cũng đến, các bác cũng ngẫm chắc lâu rồi !!! Chia tay, nhẹ nhàng, em không nói gì cả ... Cũng đã họ hàng biết nhau cả...
    Tự thấy
    Rồi đợt giáp Tết, bà ngoại mất ... Nói thẳng ra ngta không có nghĩa tình cm gì ... ct cũng vì ham vui, ham của lạ b-) Thế mà bữa đưa bà xong, gọi đến nói thắp nén nhang :) Buổi tang đã buông thắp nhang làm gì ? Em thấy nó kéo bạn tới chỉ để tỏ rằng mình đang tình nghĩa velo ... Mà đến thì đến chứ còn hỏi đến được không ? Các bác ah =D> nói rằng xe bus bắt đi, việc gì khổ cực thế các bác ? có bạn ĐN chở qua chưa tới 15p đâu :D thế cứ phải tỏ với bạn bè mình làm gì nhỉ ? em cũng hiểu ra rằng : Tráo nghĩa chừng ! Em cũng chả chửi bới hay gì, em nói thôi ở nhà, đến đây làm gì ?

--- Added at 01:36, 12/02/2013 ---

Mong sớm ngày, thật con của mẹ

Sẽ tự hứa thật có một ngày mẹ mình không phải đi đâu cả ! Mình lo cho tất cả...
    Mẹ sẽ

Trút bỏ mọi thứ danh hiệu mang tình con đường xá, gió mây, kẹ lạ con người dưng ,,, chỉ muốn thật làm con của mẹ thôi<br /><br />--- Added at 01:40, 12/02/2013 ---<br /><br />@vnbb anh có lời bình gì không anh, có mỗi anh đọc bài này của em ah :"(

3. BB.Windy

BB.Windy Member

BB Model:
    Q10 white
    Vãi bác quá. 1h sáng mùng 3 Tết mà bác còn ngồi xuất thơ BB. Lại còn tự sáng tác tự bình tác phẩm mình luôn
    E xũng yêu BB nhưng vài ngày tới e sẽ chia tay BB ...

[ Posted by Mobile Device ] [​IMG]

4. 0986682682

0986682682 New Member

BB Model:
    7100+8100+8800+Z10
    Xuân sang năm mới khẽ chúc nhau
    Vạn sự như ý đẹp muôn màu
    Công danh tài lộc hưng thời vịnh
    Hạnh phúc ấm no vẹn ý cầu!

•••Xuân sang là xuân Quý Tỵ
    Mình xin được phép chúc chị, chúc anh
    •••Chúc cả các bạn: An lành
    An khang thịnh vượng và nhanh phát tài.

5. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Rất nhiều tâm sự, rất nhiều bài học kinh nghiệm, cuối năm đúng là dịp để chúng ta nhìn lại những gì đã qua và chuẩn bị cho một năm mới với nhiều thách thức cũng như cơ hội phía trước.

Bạn hãy luôn là một đứa con ngoan trong gia đình, một thằng đàn ông đích thực trong cuộc sống nhé. Chúc bạn năm mới sức khỏe, hạnh phúc và thành công!

6. Tuan_Freeter

Tuan_Freeter Active Member

BB Model:
    8820 + 9xxx
    Răng mà buồn thỉu buồn thiu rứa em trai?

"... Bạn thân ơi! Hãy cố yêu thương Đời /(Người)!
    ... dù Đời / (Người) điêu ngoa, gian dối... dù Đời / (Người) cay đắng như vôi... "

Hãy suy nghĩ tích cực và lạc quan hơn sẽ thấy cuộc đời trong Ta và Ngoài kia vẫn tươi hồng và rất đáng YÊU!
    Khi quan điểm và nhận thức của mình thay đổi -> tính cách thay đổi -> số phận thay đổi!
    Năm mới cố gắng nhìn đời qua lăng kính lạc quan hơn !
    Hãy đối xử với Đời / (Người) như với BB :up rom mới nhất, tối ưu nó đi ! Khi cần có thể rút tủy / bộ xương khô hoặc là hybrid

tndoubleh thích bài này.
  7. tndoubleh

BB Model:
    9971x878329k89PB
    @0986682682 @vnbb @Tuan_Freeter thật ra em cũng khá hết sầu roỳ : hehe, chỉ là mong mọi người bình thơ : há há :x em thấy nó cũng hay hay quá ấy ^^~ b-)

8. phanquocdung

phanquocdung Member

BB Model:
    9300
    Ai cũng có tâm sự.Tâm tư. Nhưng Không phải ai cũng viết ra được và nhất là thơ! Thơ bạn hay, câu từ độc đáo. Mình không biết làm thơ nên không bình được nhưng mình thấy khi yêu bạn đã cháy hết mình.Và nếu còn Yêu bạn còn phải cháy vấn đề ở đây là tình trao có đáng... Chúc bạn cùng gia đình một NĂM MớI an lành thịnh vượng Chúc bạn măm mới tìm đươc tình yêu xứng đáng để lại được cháy hết mình! Thân mến.

9. tndoubleh

BB Model:
    9971x878329k89PB
    @phanquocdung cảm ơn bạn cho mình một lời chúc, đáng giá hơn một lời khuyên chân thành ... Chúc bạn và gia đình năm mới hạnh phúc tràn đầy niềm vui :D

10. lamiu94

lamiu94 Member

BB Model:
    Z10
    Vãi cả sáng tác r phân tích thơ @@

11. canaryjohnny

canaryjohnny Member

BB Model:
    Bold 9780 + 9900+PB
    Haha vui đấy bạn, like it
    Thẩn thơ...thơ thẩn :D

Sent from my BlackBerry 9780 using Tapatalk

tndoubleh thích bài này.
  12. tndoubleh

BB Model:
    9971x878329k89PB
    canaryjohnny haha, qua rồi bác :) giờ mình đang tâm tư vững vàng, tiến tới vinh quang :))
    Thank bác

canaryjohnny thích bài này.
Đang tải...