BlackBerry Z3 bắt đầu cho đặt hàng vào ngày 28/4 tại Indonesia

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi petertinh, 26/4/14.

Chia sẻ trang này

1. meocucdien

meocucdien Well-Known Member

BB Model:
    Z10-Q10-Passport
    Haha, nói câu đấy thì cũng chả phải nghĩ hay sao ý nhỉ. :D

phuongnam72 thích bài này.
  2. ilum

ilum Active Member

BB Model:
    BB Passport SE
    Z3 có nhiều màu ko các bro, hay chỉ có màu đen? Em đang tính lên đời thay cho con samsung S3, các bro cho ý kiến?

3. micky2906

micky2906 Active Member

BB Model:
    BlackBerry Z30
    Z3 này mình không có ý định mua rồi, nhìn chán. Ra nhanh một em vip hơn

4. thaihue_nh9

thaihue_nh9 Active Member

Bác đang ko biết thật hay đang troll đấy?
    Nếu ko biết thật thì bgiờ biết.
    Còn nếu đang troll thì vui lòng tìm hiểu kỹ trước khi troll nhé.

5. countrycowboy

countrycowboy Well-Known Member

BB Model:
    9780-PB64-Z30
    Các bạn cứ lo 1.5G không chạy được nhỉ. Thực tế ngày xưa với 1G ram của PB đã có hy vọng lên BB10 rồi, và thực sự là lên được nhưng trải nghiệm sẽ không tốt nên bị dừng lại, như vậy là 1.5G là dư dật. Tất nhiên để chơi các game khủng thì sẽ có đôi chút lag, còn lại hoàn toàn ok với những ứng dụng mạng, chat, game vừa... Chưa kế sẽ có những thiết kế về ROM sao cho tối ưu nữa. Có thể sẽ hạn chế số lượng pm chạy active frame song song... Liệu còn yêu cầu nào hơn nữa với 4tr cho 1 em máy mới tinh như này, chưa kể sau đợt sốt có hàng 2nd thì giá lại xung quanh 3,5tr. Mình nghĩ là BB đã làm hết sức rồi :) em này chắc chắn sẽ thành công. :-bd

TiaSangsonroses thích bài này
  6. sev3n_k3n

sev3n_k3n Active Member

BB Model:
    Q10 + Z10 + PB
    không hiểu sao vẫn mê mẩn em q10

mrcantona thích bài này.
  7. thanhle2610

thanhle2610 New Member

BB Model:
    bolt 9000
    thật sao Johny

8. tonyhieu

tonyhieu Active Member

BB Model:
    8900
    cho hỏi cái giá giữa 2 cái úsb quá xa vời là bao nhiêu , chi phí của bác là chi phí nào ạ . hay bác muốn nói chỉ là tiền gia công thôi ạ .

9. steppevert

steppevert Member

Troll hay không thì do suy nghĩ từng người thôi bác ơi :))

10. qk7

qk7 Active Member

BB Model:
    9800
    là tiền gia công bạn ạ, cái này chỉ là nói vu vơ thôi nhe. Mình không dám nói chính xác về những thứ không nói rõ đc

11. qk7

qk7 Active Member

BB Model:
    9800
    Bạn hiểu thế nào là bản prototype và bản thương mại không? Mình nói có người đưa mình chứ mình ko nói là mình mua được nó ở ngoài thị trường. Giống như những cái đt DEV và z10 ra cách xa bao lâu?

12. thaihue_nh9

thaihue_nh9 Active Member

Ờ!

13. nomore.retry

nomore.retry Active Member

BB Model:
    Nothing
    Mình hiểu cái vấn đề cầm bản mẫu, đang nói bạn chém hơi quá chuyện sx cái 16GB nó không chênh cái 1TB là bao!

14. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn ấy đã đính chính lại là tiền "gia công" rồi bạn ah :D
    Tiền gia công thì nói làm gì, giá thành sản phẩm đâu phải chỉ phụ thuộc vào tiền gia công. Đương nhiên công lắp ráp 1 cái màn hình Full HD với 1 cái màn hình qHD nó là như nhau, chẳng ai trả công lắp cái màn Full HD gấp 4 lần công lắp màn qHD với cùng kích thước đâu bạn ah :D

Còn giá cả nó chênh là ở cái màn hình đó, giá thành sản xuất cái màn hình Full HD nó không thể rẻ như sản xuất cái màn hình qHD được. Và giá thành các linh kiện như màn hình, CPU, RAM ... nó sẽ cấu thành lên giá thành của một chiếc điện thoại. Chi phí gia công chỉ là 1 phần rất nhỏ trong đó thôi.

15. qk7

qk7 Active Member

BB Model:
    9800
    Tiền chi phí thành phẩm thật sự chênh lệch cũng không bao nhiêu. Nhưng chẳng lẽ giờ mình lại nói huỵch toẹt ra cái giá thì ko đc.

Tại sao họ có thể làm ra ram 64GB, 128GB mà bây giờ chúng ta phải xài RAM 2GB, 4GB?
    Tại sao giá của cái usb 64GB hiện tại lại bằng cái giá của cái usb 16GB của năm ngoái mặc dù họ đã sx nó từ năm kia?

Tại sao họ có thể lên thẳng dung lượng đt từ 4GB lên 32, 64GB mà những dòng như IP, Nexus vẫn bán với nhiều giá khác nhau? 100$ có thể mua được bao nhiêu lần dung lượng từ 32 lên 64GB?

Những cái này hãy để cho những bạn rành về kinh tế trả lời.

Về cơ bản mình vẫn có thể khẳng định là giá thành sp linh kiện giữa các dòng chênh lệch không bao nhiêu. Bạn nào muốn nói mình chém hay không thì tùy suy nghĩ của bạn. Chưa nhìn thấy thì chưa chắc mình đúng hay người khác đúng nên đừng dùng những phán đoán và từ ngữ kiểu đó

16. hoanganhlf

hoanganhlf Member

BB Model:
    z10 9700
    Ngày xưa dùng 9700 free mà.hay là thử cái ko pro thử

17. nomore.retry

BB Model:
    Nothing
    Bạn không rành ktế nên bạn chỉ có thể lý luận được nhiêu đó thôi. Dây chuyền sản xuất có tính kế thừa, nhưng công nghệ chưa chắc được như vậy, nội nghiên cứu làm sao tăng từ 16GB lên 160GB và nhét được vô cái board 16GB đã là 1 vấn đề rồi, tiền nghiên cứu bộ không được tính vô giá thành sản phẩm hay sao?
    Chưa kể nếu phải xây dựng 1 dây chuyền sản xuất mới thì chẳng lẽ họ không tính khấu hao ban đầu, chính cái khấu hao mà giá sp đời đầu luôn có giá cao hơn loạt hàng gần hết vòng đời!

Nếu nhìn phiến diện như bạn nói là giá thành linh kiện thôi thì không được! Chẳng lẽ chỉ có mỗi mình bạn biết được giá làm ra 1 cái USB sao?
    Trên đời này khối người thông minh hơn chúng ta nhưng họ vẫn chấp nhận bỏ tiền mua là vì đâu? Vì họ hiểu chuyện hơn bạn!

18. qk7

qk7 Active Member

BB Model:
    9800
    Có thể theo bạn mình không rành về kinh tế. còn người đưa mình cái usb này chắc chắn là rành hơn mình. Mình cũng đã từng hỏi 1 câu tương tự: tại sao sx gần như nhau mà tụi mày bán mắc vậy. Tất nhiên là mình có câu trả lời nhưng đó là phương thức kinh doanh của họ mình không thể nói được

Bạn nói về hiểu chuyện, tất cả mọi người đều có thể suy nghĩ thông thái, tự lựa chọn được mắc rẻ, mạnh yếu. Tại sao họ lại bỏ tiền ra mua (IP hay BB là 1 ví dụ), cái đó có người sẽ nói là vì đam mê công nghệ, vì sở thích, vì sành điệu, vì đua đòi,...

Và những điều đó đều đã có sẵn trong dự tính những nhà kinh tế và sản xuất rồi.

Và bạn đừng cố lái vấn đề đi theo hướng khác: Ý của mình từ đầu chỉ là Chi phí sx để tăng RAM của Z3 từ 1,5GB lên 2GB không đáng là bao nhiêu. BB cố tình làm vậy chỉ để bảo vệ z10 mà thôi.
    Vui lòng không lái theo hướng hiểu biết của bạn ok?

19. nomore.retry

BB Model:
    Nothing
    Mình không có ý tỏ ra hiểu biết hơn ai, bro mới là người khơi mào. Mà cái khơi mào cần phải đính chính thì nên coi lại ai là người "lái". Còn cái đt có là cái gì mà mình rỗi hơi đi cãi với bạn cái Ram!

20. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Đọc câu này thì hiểu đúng là bạn không rành về kinh tế thật. Mình chỉ nói 1 câu này nữa thôi rồi sẽ không tranh luận tiếp nữa. Bạn nói "đó là phương thức kinh doanh của họ", thời buổi này có phải "họ" kinh doanh độc quyền đâu mà muốn làm gì thì làm? Thanks.

giatam thích bài này.
Đang tải...