BlackBerry Passport vẫn đang rất "hot" tại Việt Nam

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 25/4/15.

Chia sẻ trang này

1. Phạm Mạnh Hùng

Phạm Mạnh Hùng Active Member

BB Model:
    Q10
    Không đồng ý với bạn!

Thứ nhất là không bàn về thiết kế.

Thứ nữa là BlackBerry 10 đã cải tiến rất nhiều về hiệu suất, nếu BBOS tốt hơn thì RIM đã không phải khai tử và BlackBerry đã không mất thị phần nhiều như chúng ta đang thấy!

Thanhnguyen85, vnbbngocduy27vn thích bài này.
  2. ducnhuanqx

ducnhuanqx Well-Known Member

BlackBerry 10 code rất cực, tool cùi mía, giao diện khó customized, thư viện nghèo nàn. Cần nhiều thời gian để hoàn thành app, trong khi cùng khoảng thời gian đó mình có thể làm được app Android + iOS cùng chức năng. Thử hỏi mấy ai dám đầu tư nhiều thời gian, công sức.

3. phandan080388

phandan080388 Well-Known Member

BB Model:
    97x0 + Z10 + Priv
    Cái này thì tuỳ vào từng người thôi bác, bằng chứng là Z10 bây giờ mình chỉ để lướt web này nọ vì Browser nó ngon hơn thôi chứ hầu hết tác vụ đều trên 979. Sim chính cũng là 979 :)

4. aviaiva

aviaiva Well-Known Member

BB Model:
    Note 5
    những người bạn bác, đội bạn bác chắc cùng lắm cũng chưa được 20 người nhỉ. Nên vẫn là quá ít nhé, bác thích bb, em cũng thích bb, bác thích pp em cũng thích pp cũng mong sở hữu 1 em, nhưng những nguời như bác + cả em vào nữa thì cũng vẫn rất ít nên không có gì là ảo tưởng bác nhé, em chỉ nhìn vào thực tế thôi, bài này đăng trên tinhte nghe còn đáng tin, đăng trên diễn đàn bb chẳng khác gì mọi người đang tự quá khen mình. nói về hot thì giờ đang là của lg g4, của mấy em htc mới ra, hay bộ đôi s6 và mấy em tàu khựa cấu hình trâu bò mà giá lại hạt rẻ, chưa kể em zenphone 2 sắp bán ra tháng 5. iphone 6 giờ cũng hết hot rồi nên nói pp còn hot thì thật là ảo quá.

kokoromophandan080388 thích bài này
  5. khuonghus

khuonghus Active Member

BB Model:
    z30
    Mình chả quan tâm hot hay không, xài thấy ưng ý là được, giờ vẫn hài lòng với z30, nhưng vẫn hóng PP giảm giá.

6. aviaiva

BB Model:
    Note 5
    nói một cách khách quan bb10 ưu điêm nhất ở bàn phím, setting, hub, email còn bảo mật thì nó là một cái gì đó trừu tượng với người dùng cá nhân, tuy nhiên các hệ điều hành khác cũng đang dần học hỏi và cải tiến lên nhiều rồi khoảng cách giữa các os là không nhiều nữa chỉ còn lại cuộc đua về ứng dụng và trải nghiệm người dùng, trước đây em nghĩ kho ứng dụng của bb đủ dùng nhưng thực tế càng dùng nhiều lại thấy thiếu thốn đủ thứ còn chuyện dùng của Android giải pháp đó về lâu dài càng khiến em có một cái suy nghĩ chuyển quách qua ăn roi cho xong.

vẫn mong đợi bb có nhiều đột phá hơn nữa.

phandan080388mrcantona thích bài này
  7. tap doan bb

tap doan bb Active Member

BB Model:
    BlackBerry 6710
    Quý gì bác, em đang muốn thanh lý 1 con 9790 smartcom nguyên void đây, để giá bằng 9780 mà đã chịu bay đâu

Pin tốt hơn 99 nhé bác, đang có cả 2 em, 979 không phải gánh màn to và độ phân giải lớn như 99, chip cũng chỉ là 1ghz thay cho 1.2ghz nên là pin trâu hơn 99 nhé
    Mời bác xem con của em, quá phù hợp làm sim 2 luôn mà còn yên tâm nguồn gốc
    http://bbvietnam.com/threads/ban-7230-st-350k-9790-smartcom-void-979k-do-linh-tinh-mua-doi-bao-deo-lung-z10-náp-lung-9981.55649/

8. blackcat1412

blackcat1412 Active Member

BB Model:
    K1 + 9983 Graphite
    Q10 đẹp mà bạn, có Classic thì mình không ưng cái nắp lưng thật :(

9. shoppleiku

shoppleiku Well-Known Member

BB Model:
    Passport
    Hình như đưa thông tin lịch âm vào app icon hơi khó? Mình tìm chưa ra cách.

10. reaper911

reaper911 Active Member

BB Model:
    8900
    頑張ってください。

tinhte thích bài này.
  11. Todd Stewart

Todd Stewart New Member

BB Model:
    BlackBerry Q10
    Bị mê em passport lâu rồi nhé. Nhưng mà phải chờ nó dưới 7tr mới có tiền hốt. Hị hị

mrcantona thích bài này.
  12. insight

insight Active Member

Nói một câu công bằng BB ngày càng kém đi, giảm được lỗ chẳng qua là đuổi mẹ nó, hoặc nó tự ra đi các thèng giỏi, lương cao - còn lại mấy thèng cà ngơ, đưa ra mấy cái app không con sự đặc sắc và thấu hiểu người dùng và càng ngày càng đi xa cái lý thuyết ban đầu của thèng Q10.

13. KelvinPham

KelvinPham Active Member

BB Model:
    Passport
    Khâu MKT thì BBRY kém trên toán thế giới chứ đâu phải riêng tại VN đâu o_O Thị trường tại Mỹ vẫn còn loay hoay với mấy thằng nhà mạng xong phải bán trực tuyến qua shop BBRY. Mà ai hiểu vấn đề cũng biết ở bển nhà mạng có sức mạnh ntn v/v quyết định doanh số rồi. Còn sau vụ Super Bowl đình đám (mà chọn nội dung lại chán) thì không thấy BBRY chạy chiến dịch nào hoành tráng nữa.

Nếu đơn cử dễ hiểu thôi là ở VN mình năm trước thôi số lượng offline do BBRY đứng sau tổ chức còn kha khá, năm nay thì...tịt luôn. Đừng nghĩ không ra sản phẩm mới thì không cần làm truyền thông.

PS: PP + IP6 thì mình chưa thấy thật nhưng IP5/5S + Q/Z10 thì thấy kha khá nhiều rồi :D

shoppleiku thích bài này.
  14. hairyscary

hairyscary Active Member

BB Model:
    9000
    Yeah, bán được 5000 cái là đang rất hót. Kiểu này mấy cái điện thoại khác nó hot tới mức bay hơi hoá khí hết.

phandan080388 thích bài này.
  15. ndthuytrang

ndthuytrang Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Hình như mọi người đang quá khắt khe với BlackBerry hay với bài viết này :D Bỏ đi góc độ MKT vì cái mảng này BB kém thật, nói càng nhiều càng chán thôi.

Bài viết này đang nói đến góc độ tích cực mà chiếc PassPort làm được ở VN so với những dòng máy BB10 trước đó. Có thể mình hài lòng với PP nhưng bạn thì không, điều đó cũng tương tự với các dòng máy khác.

Bài viết này không đưa ra sự so sánh là hot so với các dòng máy khác thương hiệu khác đang có mặt ở trên thị trường cùng thời điểm bởi vì có một sự thật mà dù yêu đến đâu chúng ta cũng hiểu, đó là thị phần của BlackBerry vẫn đang lép vế so với các thương hiệu khác.

Nhưng khả năng lôi kéo của PP là rất rõ ràng, mình đi khá nhiều nơi với chiếc PP trên tay, và không ít người hỏi mình về nó. Đó là một thành công. Thành công khi ghi được dấu ấn. :) Vấn đề phải chăng là BB phải đối thoại và hỗ trợ thế nào để những gì người dùng cần BB có thể đáp ứng, để họ không cần thêm một thiết bị khác hay cứ phải cần 1 ứng dụng Android nó sé khiến người dùng e dè với 1 ứng dụng từ nền tảng được đặt câu hỏi về bảo mật. Những ứng dụng liên quan đến ngân hàng là rõ ràng nhất. Tiền bạc + tài khoản thì chắc chắn sẽ cần bảo mật thông tin, BB từ có điểm cộng thành mất điểm. Đây chính là vấn đề.

kokoromo, Kenken, vnbb3 người khác thích bài này.
  16. KelvinPham

KelvinPham Active Member

BB Model:
    Passport
    Bạn dùng BBOS nhiều chưa? Hay bạn đến với BBRY qua các dòng BB10 trước tiên?

Lý do mà khá nhiều người dùng BBRY (kể cả VN lẫn thế giới - bạn đọc trên CrackBerry là biết) vẫn dùng BBOS vì "giá trị cốt lõi" mà nó đem lại bạn à. Vậy giá trị đó là gì? Đó là sự hiệu quả của một công cụ liên lạc bạn à :) BBOS giá trị nhất với những người không cần giải trí, phần mềm mà quan trọng nghe gọi, email, sms. Hết ! Vậy với những giá trị đó, BB10 thoả mãn được phần nào?

Hiện tại HUB vẫn là giao diện quản lý tốt nhất (theo mình) so với IOS hay Android. Nhưng thật ra đó vẫn là giá trị cốt lõi đã có trên BBOS, chỉ khác cái cách mở ứng dụng. Nếu như ở BBOS, đang ở bất kỳ ứng dụng nào chỉ cần bấm nút kết thúc cuộc gọi để về màn hình chính rồi bấm M thì BB10 là thao tác vuốt từ trái qua. Nói cách khác BB10 được xây dựng cho trải nghiệm tốt nhất trong môi trường "full touch" vì khi đó các thao tác sẽ tự nhiên, thoải mái và không bị gò ép trong màn hình cảm ứng nhỏ.

Thực hiện cuộc gọi trên BB10 đối với mình vẫn là "cải lùi" so với BBOS. Khi cần thực hiện cuộc gọi (kể cả dùng phím tắt gán danh bạ nhanh) vẫn phải nhìn vào màn hình. Điều này với BBOS mình chưa bao giờ phải quan tâm cả :|

Ngay cả chuyện đơn giản là khoá màn hình cũng là quá phức tạp với mình. Mình không có nhu cầu dùng password để khoá màn hình nhưng với BB10 mình buộc phải dùng. Vì sao? Vì khi đi xe máy là y rằng tự động máy sẽ mở khoá màn hình (chức năng vuốt màn hình để mở khoá)! Còn nếu tắt chức năng đó đi, mở bằng phím cứng thì mình dùng BBOS cũng thao tác y chang vậy. Tại sao lại phải dùng BB10 :oops:

Còn hiệu năng ư? Nếu thật sự bạn quan tâm đến hiệu năng, thì đã có rất nhiều thiết bị Android dư sức thoả mãn nhu cầu đó của bạn b-) Còn IOS thì không cần phải bàn, vì độ ổn định của nó rồi. Bạn thử cho mình 1 lý do để phải cài app Android lên BB10 trong khi mình có sẵn 1 con Android chính chủ :)

PS: mình đã dùng PP và quyết định tiễn em nó cho người khác để trở về với 99. Hiện tại chỉ sợ doanh thu gói BIS quá thấp, nhà mạng VN cắt thì mình BUỘC phải lên BB10 thôi.

17. ducnhuanqx

ducnhuanqx Well-Known Member

Không thể.

shoppleiku thích bài này.
  18. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Mình thấy bạn có vẻ là đang bị ảo tưởng cái gì đó thì phải, bài viết ghi rõ là báo cáo của zing.vn, cuối bài ghi rõ nguồn từ ICTNews. Anh em bbers không rỗi hơi mà tự viết 1 bài "tự sướng" đâu bạn ah.

19. aviaiva

BB Model:
    Note 5
    bài này em đọc bên đó rồi ai đó dẫn về rồi đc đưa ra trang chủ của bb cũng không khác lắm việc em có suy nghĩa bb đang ảo tưởng pp vẫn còn hot, còn mấy con số từ ict thì cũng khó mà tin được.

phandan080388 thích bài này.
  20. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    BB nó ảo tưởng hay không thì bạn không biết, và mình cũng chẳng biết, nhưng chỉ thấy bạn comment nào trong bài này cũng nói "ảo tưởng", mà mình chẳng hiểu bạn "ảo tưởng" cái gì.

Passport, nó là vật thật chứ không phải vật ảo. Mình thích và bạn bè mình thích đó cũng là thật chứ chẳng có cái gì là ảo ở đây cả. Còn bạn cứ tự suy nghĩ rằng chỉ có ai đã từng thích BB mới thích Passport thì mới thấy là nó có gì đó chưa khách quan, mà mang nặng tính chủ quan duy ý chí.

navy.seal thích bài này.
Đang tải...