BlackBerry: Chuyện của fan...

Thảo luận trong 'Kỷ niệm vui - buồn cùng BlackBerry' bắt đầu bởi dotienson, 5/6/13.

Chia sẻ trang này

1. dotienson Active Member
    BB Model:
    9790

Số bài viết:
    156
    Thân chào anh em,
    Đa số thành viên bbvietnam (diễn đàn em nghĩ là chuyên sâu nhất Việt Nam hiện nay) đều là những fan - crazy user của BlackBerry.

Đã có nhiều bài viết nói về tình yêu này rồi, và phần lớn đều là những cung bậc rất thăng hoa của tình yêu và đam mê đó. Em cũng thế, nhiều lúc em thấy mình cũng như "thiết bị" mình đang cầm trên tay vậy; nhiều điểm tương đồng: giản dị, đơn giản, nhưng có gì đó thô thô, chẳng được thời trang, xu thế gì cả. Nhưng, nhưng lại rất đa nhiệm và luôn sẵn sàng cho những công việc được giao. Simple is the best. Em hài lòng với em, và hài lòng với chiếc BlackBerry của em.
    Em đã dùng (và vẫn đang giữ tất cả): 8700, 8800, 9630, 9790, Playbook... Đủ lâu và đủ nhiều để hiểu và quá quen với BBOS, với bàn phím qwerty thần tốc, với việc một ngày check 1 loạt forum trong nước quốc tế vài lần....

Những câu nói quen thuộc của bạn bè bố mẹ xung quanh như:
    - V** cả nhắn tin tiếng Việt!!! (do em thường reply ngay và full dấu)
    - Suốt ngày tạch tạch thế con!!!
    - Anh chưa chán Bê Bê à? (từ người yêu...)
    - vân vân và vân vân...

Nói về BB có mà nói cả ngày :x
    Nhưng
    Các bác đã bao giờ đứng trước sự lựa chọn chưa?

Chiều nay lúc đang typing typing touch touch trên con 9790 siêu mỏng, thì cậu bạn cho xem một em Sky A j j đó mới mua.
    Em đã phải ngạc nhiên, vì với tầm tiền đó, Sky lại có một màn hình mịn nét, đẹp, cam tốt như vậy. Mới sơ qua cảm nhận thế thôi.
    Với số tiền chỉ bằng 1/2 em 9790 BrightStar em đang cầm :D

Tất nhiên với BBer trung thành thì chuyện này chả lạ lùng gì, nhưng cũng thấy chạnh lòng.

Đã có suy nghĩ phát bán em 9790 để rước về 1 em Sky A830 brandnew. Nhưng nhìn mặt gương sáng loáng, đen bóng của nó, em lại không muốn nữa :<

Một bên là cấu hình mạnh, màn lớn, ứng dụng...rất hơn.
    Một bên là sự quen thuộc, đảm bảo, và cũng còn là cái gì đó tạo nên "hình ảnh của tôi" - my Icon nữa.
    Bằng tiền (tiền nếu em bán lại 9790)

Các bác đã rơi vào tình trạng ấy chưa? Hỡi các bbfan? :)

PS: Em nghĩ tính đến thời điểm hiện tại, ai còn bỏ 1 số tiền ko nhỏ mua 1 BlackBerry OS7 chính hãng, người đó đích xác là 1 fan trung thành với thương hiệu đến từ Canada này :) phải không các bác?

Tags:
    amoloso, hv11123, trungh7adv7 người khác thích bài này.
  2. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Rất tâm trạng và sinh động. Nếu bạn có thời gian, có tài chính ổn định thì sắp xếp mua thêm một máy chạy HDH bạn muốn.

Mình không biết mọi người thế nào, nhưng với các máy ngoài BlackBerry với mình đơn giản để cho biết. Cuối cùng vẫn là BlackBerry. Nó ăn vào máu thịt rồi, càng dùng các HDH khác, mình càng thấy khó mà từ bỏ BlackBerry hơn.

Mình có may mắn hơn người dùng phổ thông, xung quanh mình, thượng vàng hạ cám có đủ. Và cuối cùng vẫn rút ra một kết luận: Dẹp, chỉ BlackBerry là đủ.

Không thể phủ nhận những máy chạy iOS và Android có những nét riêng. Mà cái dễ nhận biết nhất là hình thức. Thứ nữa là cấu hình máy. Rõ ràng, nếu chỉ đọc các thông số, quan sát bằng mắt thì nó vượt trội. Không phải là không nhạy bén, kém thích nghi. Nhưng càng dùng càng thấy bất ổn. Cũng vì thói quen tạo nên tính cách, lối mòn càng ngày càng đào sâu. Rất khó để từ bỏ thói quen dùng BlackBerry và đem áp dụng với các máy chạy HDH nói trên.

Thoạt đầu, hưng phấn là có thật, mới lạ là điều không thể phủ nhận. Nhưng về lâu dài, nó trở nên nhàm chán. Có thể lý giải là do bản sắc, là quốc hồn quốc tuý vậy. Giang sơn dễ đổi, bản tính khó rời là thế.

Kết luận chung: Nếu có thể, các bạn cứ mạnh dạn tiếp cận các HDH khác. Coi như một trải nghiệm mới, học hỏi là điều không bao giờ thừa.

amoloso, hoangthuan, Killar6 người khác thích bài này.
  3. wetfoot

wetfoot Super Moderator

BB Model:
    BlackBerry Passport
    Đúng là với số tiền phải bỏ ra để mua 1 chiếc BB7 trở lên khá nhiều so với các dòng máy khác.
    Nếu bạn có điều kiện về tài chính bạn sẽ được thử những chiếc android cấu hình mạnh mẽ, màn hình đẹp long lanh và luôn luôn off data để tiết kiệm :). Đùa thôi, vì đây là nhận xét của 2 ông em mình khi chuyển qua android.
    Thật sự, thì với một số tiền khá lớn khi mua BlackBerry bạn có thể chọn được 1 chiếc khác đẹp hơn, nhiều ứng dụng & trò chơi phục vụ nhu cầu của bạn hơn và giá rẻ hơn. Cũng có kha khá anh em BlackBerry giờ đây đã chuyển hẳn sang Sky và iPhone vì lý do trên.

Đồng cảm với bạn và rất thích vụ "vẫn đang giữ tất cả: 8700, 8800, 9630, 9790, Playbook..."

Mình cũng thế! :-bd

dotiensonChangDau thích bài này
  4. izal

izal Well-Known Member

BB Model:
    6S Z30
    2 em 99, 1 em 979, đã có lúc muốn "xuống" 1 em android chỉ bằng nửa giá, nhưng không dứt tình được :D

Sent from my Bê bê 9900 thần thánh

dotiensonChangDau thích bài này
  5. ChangDau

ChangDau I feel lost inside myseft

BB Model:
    R-900
    Thích nhất, là xung quanh mình mỗi lúc lại thêm nhiều bạn bè dùng BB. :)

dotienson thích bài này.
  6. dotienson

dotienson Active Member

BB Model:
    9790
    :-bd cảm ơn rất nhiều anh em đã vào chia sẻ với em :x
    Sau khi "bình ổn cảm xúc" thì em thấy đúng là như bác ResearchInMotion nói
    Không thể phủ nhận những máy chạy iOS và Android có những nét riêng. Mà cái dễ nhận biết nhất là hình thức. Thứ nữa là cấu hình máy. Rõ ràng, nếu chỉ đọc các thông số, quan sát bằng mắt thì nó vượt trội. Không phải là không nhạy bén, kém thích nghi. Nhưng càng dùng càng thấy bất ổn. Cũng vì thói quen tạo nên tính cách, lối mòn càng ngày càng đào sâu. Rất khó để từ bỏ thói quen dùng BlackBerry và đem áp dụng với các máy chạy HDH nói trên.

hehee >:D< \m/

KẾT LUẬN LÀ YÊU BLACKBERRY MẤT RỒI, MÀ YÊU RỒI THÌ SAO BỎ ĐƯỢC. CÓ ĐIỀU KIỆN THÌ SẼ TRẢI NGHIỆM THÊM ^^

htuan.vet thích bài này.
  7. Killar

Killar Member

BB Model:
    8700 - 9810 - Q10
    Đồng cảm, có lẽ vị thế hiện tại của BB hơi bị tụt hậu so với các hãng khác, giá lại mắc, appstore thì ko bằng...nhưng không hiểu sao đối với mnih2 BB đã trở thành 1 phần của cuộc sống rồi :)

8. bbtam

bbtam Member

BB Model:
    Z10 white
    Có 1 điều phải nói là khi đã cầm BB rồi , thì những em gọi là smartphone khác xem như..không tồn tại...:-bd

9. thanhnguyen2075

thanhnguyen2075 Member

BB Model:
    8800 8700
    Hồi trước, mua bb xài để chống cháy :D nhưng nào ngờ đâu cưới em nó về là k muốn ly dị chút nào <3 nhiều lúc còn muốn cưới vài em bb nữa nhưng mà k có $$$ :(.....h thì 87 88 90 :D ước dc cưới 1 em 99 mà k biết bao giờ :D

ResearchInMotion thích bài này.
  10. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    thanhnguyen2075: Miễn bạn hài lòng với hiện tại và lạc quan vào tương lai há chẳng phải là hạnh phúc hay sao? Rồi một lúc thích hợp nhất, khi mà sự chờ đợi gần như tuyệt vọng, bạn có được điều mình muốn, lúc ấy hạnh phúc sẽ nhân đôi. :)

11. thanhnguyen2075

thanhnguyen2075 Member

BB Model:
    8800 8700
    Vâng bác à, em cũng đam hạnh phúc đây :D
    Sang năm đợi 99 hạ chút $ em mới xúc ;) vẫn k muộn :D

Sent from my BlackBerry 9000 using Tapatalk

12. crazybold

crazybold New Member

BB Model:
    9000
    Dang dung hai em bold beo voi sim chinh. lam them con sky nay chi de choi cho biet thoi

Sent from my IM-A830K using Tapatalk 4 Beta

13. bkreuters

bkreuters Active Member

BB Model:
    9780
    đã từng dùng android của SS, sony, htc, moto rồi chán lại quay về với BB. Trải qua nhiều BB nhưng lúc nào cũng có con 87 trên tay. :D

14. canaryjohnny

canaryjohnny Member

BB Model:
    Bold 9780 + 9900+PB
    Thật thì BB là nhất không thể rời..
    Chỉ là 1 diều nhỏ nhất đôi khi trải nghiệm HDH khác ngoài BB như sau :
    Không autotext
    Nó làm mình khó chịu hxhx

Sent from my Bấy bề 9780

15. hatran

hatran Member

BB Model:
    99 + z30
    Mình cũng có may mắn là đã sử dụng qua tất cả các hdh và hiện tại vẫn có 1 em ios và 1 e android (G nexus 3 docomo), nhưng mình vẫn dùng 9780 và z10, dòng máy mình gắn bó từ 2007, thử đủ các hệ nhưng chưa bao giờ rời con bb ra cả, các hdh khác chỉ để trải nghiệm và tư vấn cho ai muốn mua, không đơn thuần chỉ là thói quen, bạn bè người bỏ, người vẫn theo nhưng với mình chỉ bb là đủ, tình yêu không phải là tiền bạc hay sự hào nhoáng bên ngoài, nó là tâm hồn đồng điệu...

canaryjohnny thích bài này.
  16. tndoubleh

tndoubleh Well-Known Member

BB Model:
    9971x878329k89PB
    Có điều kiện cứ trải nghiệm, khi quay về sẽ thấy vui hơn :))

17. phamloihp2

phamloihp2 New Member

BB Model:
    8110
    em chẳng hiểu các smartphone androi hay iphone gì cấu hình mạnh đến đâu ,nhưng ở trên lớp học .các smartphone ấy và mạng chạm rì .mượn vào mangj toàn bị lỗi không vào được .con bb9100 của em vẫn vào ngon .ko dùng bis .

Đang tải...