BlackBerry 10 chính thức ra mắt tròn 1 năm!

Thảo luận trong 'Tin tức BlackBerry' bắt đầu bởi bbvnNews, 31/1/14.

Chia sẻ trang này

1. xuanquyenz133

xuanquyenz133 Well-Known Member

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Hì hì. Năm mới bàn về ngữ pháp tiếng việt chút xíu. Nhưng thực sự mình đọc tiêu đề thấy nó ngược thế nào ý, cho nên mình mới phân tích câu thì đúng là ngược thật.

2. loveicily

loveicily Active Member

BB Model:
    Q10
    Chúc mừng năm mới ! Chúc BB năm nay làm ăn phát đạt, giá cổ phiếu phi như ngựa :)). Chúc a e BBVN năm mới mạnh khỏe và hạnh phúc. Đã gắn bó với BB10 được gần 1 năm, hy vọng năm nay ra 10.3 với nhiều đột phá hơn nữa :D.

3. KelvinPham

KelvinPham Active Member

BB Model:
    Passport
    Viết như bác chủ topic cũng được nhưng nên ghi là :"Blackberry 10 - tròn 1 năm chính thức ra mắt" thì mình nghĩ không nhất thiết phải đảo câu nhĩ ? Ngoài ra ghi như vậy thì vẫn đảm bảo cái BB10 nằm đầu tiên và đập vào mắt người đọc nhất (thay vì sự chú ý của người đọc, như cách viết của bác, sẽ nhằm vào cụm "tròn 1 năm").

4. bbvnNews

bbvnNews Well-Known Member

BB Model:
    9900
    Bạn đao to búa lớn "giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt" nghe ghê quá :)

Bạn đã mổ xẻ câu tiêu đề của mình, và nó đã có đầy đủ Chủ - Vị đúng không? Bạn nói Ngữ pháp lớp 6 mà quên Ngữ pháp các lớp cao hơn à?

Tiếng Việt rất phong phú, "phong ba bão táp không bằng ngữ pháp Việt Nam" mà, nó không đơn giản như bạn nói đâu. Tuỳ từng ngữ cảnh, tuỳ mục đích nhấn mạnh cái gì mà ta có các cách tu từ, đặt câu khác nhau. VD: bạn tôi hỏi "con trai anh sinh khi nào?", tôi trả lời "con trai tôi sinh được tròn 1 năm". Ở đây trọng tâm là sự kiện "con trai tôi sinh" nên không thể nói là "tròn 1 năm con trai tôi sinh" hay "con trai tôi - tròn 1 năm sinh" được :D

Happy New Year! :)

ChangDauvnbb thích bài này
  5. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Nếu bạn đặt tiêu đề "Blackberry 10 chính thức ra mắt được tròn 1 năm" thì chẳng ai vặn vẹo gì bạn cả. Bạn ko fải là ai mà ko có thiếu sót. Mình chỉ đóng góp để tiêu đề đọc được xuôi thôi. Bạn đừng nghỉ mình đụng chạm gì đến bài viết của bạn mà nâng cao quan điểm đao to búa lớn ở đây.
    Bạn nêu ra ví dụ cũng ko chính xác, mấu chốt là bạn đã thiếu từ "được" trong câu.
    "Con trai tôi sinh tròn 1 năm" và "con trai tôi sinh được tròn 1 năm" là hoàn toàn khác nhau.
    Nếu bạn thay "con trai" bằng "con gái" thì mọi người đọc hiểu lại là vấn đề khác đó:
    "Con gái tôi sinh tròn 1 năm" - người đọc tưởng con gái bạn sinh cháu dc 1 năm rồi.
    "Con gái tôi sinh được tròn 1 năm" - thì các bạn sẽ mang quà đến chúc mừng đầy năm cho con của bạn ha?

6. meocucdien

meocucdien Well-Known Member

BB Model:
    Z10-Q10-Passport
    Z10 của mình tắt phát đen xì luôn, đặt trên cái thảm đen mà tí giẫm phải, may đúng lúc cái đèn led nó sáng. Đúng là "black"berry.

Sửa lần cuối: 2/2/14
  7. bbvnNews

bbvnNews Well-Known Member

BB Model:
    9900
    Mình không ngại mà rất thích được mọi người góp ý, nhưng bạn nói để "giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt", vậy mình đang làm "ô uế" nó à? Tội nặng quá :P

Còn cái trạng ngữ chỉ thời gian, chính bạn cũng nói là nó "thường được đặt ở đầu câu", không phải bắt buộc ở đầu mà, đương nhiên nó có thể ở cuối câu. Và như ở trên mình nói, mình muốn nhấn mạnh đến sự kiện "BlackBerry 10 chính thức ra mắt", nên mình đã đặt câu như vậy. Và nó hoàn toàn đúng ngữ pháp, không hề sai, không hề làm ô uế Tiếng Việt.

Cách đặt câu của bạn không sai, của mình cũng không sai, nhưng ý nghĩa khác nhau 1 tý. Và mình xin phép giữ nguyên tiêu đề, đó mới đúng ý nghĩa mình muốn đề cập đến ở đây :)

Thanks

8. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Với tư cách là chủ thớt, bạn tự cho mình cái quyền nâng cao quan điểm.
    Hãy giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt - đó là câu nói nhắc nhở chung của người Việt, ko fải câu mình sáng tác ra để khuyên bạn. Tiếng Việt rất trong sáng, tuỳ theo người dùng có thể bị những hạt sạn xen vào là điều khó tránh khỏi.

meocucdien thích bài này.
  9. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
  10. KelvinPham

KelvinPham Active Member

BB Model:
    Passport
    Em đồng ý với bác về việc nhấn mạnh "Blackberry 10" hơn là thời điểm "tròn 1 năm" nhưng sao bác không thử nghĩ theo cách đơn giản như em có ghi ở post trên ?

Blackberry 10 - tròn 1 năm chính thức ra mắt

Khi đó toàn bộ cụm "tròn 1 năm chính thức ra mắt" sẽ bổ nghĩa cho "Blackberry 10", ý đồ nhấn mạnh vẫn giữ nguyên mà không gây nhiều xáo trộn trong việc sắp xếp từ. Em nghĩ nếu bác đổi như trên thì bác xuanquyenz133 cũng không có ý kiến gì nữa đâu.

11. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Năm mới mạn đàm về Tiếng Việt chút xíu cho rôm rã.
    Đấy là mình còn chưa chỉ ra cái thừa trong tiêu đề bài viết của bạn đâu.
    "BlackBerry 10 chính thức ra mắt..." - thế blackberry 10 đã ra mắt trù bị (không chính thức) mấy lần à bạn?. Đã nói "ra mắt" thì là chỉ duy nhất 1 lần mà thôi!.
    Tiếng Việt đã rất phong phú rồi, nhiều khi còn thừa mà người nói, người viết không để ý hết.

12. ChangDau

ChangDau I feel lost inside myseft

BB Model:
    R-900
    Hay giẫm cho hắn phát cho hắn bớt đen nhỉ :))

13. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Bạn nói làm mình nhớ đến câu chuyện này

=============
    Một cửa hàng bán cá làm cái biển đề mấy chữ to tướng:

"Ở ĐÂY CÓ BÁN CÁ TƯƠI"

Biển vừa treo lên, có người qua đường xem, cười bảo:

- Nhà này xưa nay quen bán cá ươn hay sao mà bây giờ lại phải đề là "cá tươi"!

Nhà hàng nghe nói, xoá ngay chữ "tươi" đi. Hôm sau, có người đến mua cá, cũng nhìn lên biển, cười bảo:

- Người ta chẳng nhẽ đến hàng hoa mua cá hay sao mà phải đề là: "Ở đây"!

Nhà hàng nghe có lý, xóa hai chữ "Ở đây" đi.

Cách vài hôm, lại có một người khách đến mua cá, cũng nhìn lên biển, cười bảo:

- Ở đây chẳng bán cá thì bày cá ra để khoe hay sao mà phải đề là "có bán"!

Nhà hàng nghe nói, lại bỏ ngay hai chữ "có bán" đi. Thành ra trên biển chỉ còn có mỗi chữ "cá"! Anh ta nghĩ bụng chắc từ bây giờ không ai còn bắt bẻ gì nữa. Vài hôm sau, người láng giềng sang chơi, nhìn cái biển nói:

- Chưa đi đến đầu phố đã ngửi thấy mùi tanh, đến gần nhà thì đã thấy đầy những cá, ai mà chẳng biết là bán cá, còn đề biển làm gì nữa!

Thế là nhà hàng cất luôn cái biển.

ChangDauxuanquyenz133 thích bài này
  14. ChangDau

ChangDau I feel lost inside myseft

BB Model:
    R-900
    xuanquyenz133 BlackBerry 10 là hệ điều hành mới và Trước buổi lễ ra mắt 10.1.0.xxxx thì bé nó có hàng loạt bản 10.1.0.xxx và 10.0.9.xxxx trước đó nữa.

__
    Về vấn đề ngữ pháp em có tham vấn má em là giáo viên trường Tiểu Học, và cô Nguyễn Thị Mai Lý giáo viên Văn trường THCS Lương Thế Vinh sát nhà, cả hai cô giáo đều thống nhất là: "Tiếng Việt giàu vì độ phong phú, đẹp vì khả năng tự biến đổi cú pháp ngữ pháp, trong sáng vì không lạm dùng nhiều từ mượn, nhưng vẫn mượn từ đúng lúc. Câu tiêu đề và nội dung đều hay và hiểu cả. Các câu bổ sung bên dưới cũng đúng, đó thể hiện sự giàu đẹp của Tiếng Việt."
    Còn anh nào thắc mắc về Tiếng Việt thì mời hỏi con nhỏ học tiểu học và trung học, cách dạy và học, tiếp thu, cho điểm không còn mang nặng thành tích đúng sai như thời chúng ta đến trường nữa rồi. Có khi các anh nghe lớp 1 đánh vần thấy chúng lạ lẫm nhường nào! cách học đã đổi, nhưng kết quả không đổi, vì mục đích chính vẫn là sử dụng, vận hành Ngôn ngữ mẹ đẻ chính xác, sáng tạo.

vnbb thích bài này.
  15. KelvinPham

KelvinPham Active Member

BB Model:
    Passport
    Điểm này mình không đồng tình với bác xuanquyenz133 rồi. Vì BB10 trước khi ra mắt chính thức cũng có những bản thử dành cho cộng đồng Dev, ngày 30/01/2013 là ngày chính thức BBRY tổ chức lễ ra mắt cho BB10 tại nhiều địa điểm trên thế giới. Sự kiện này cũng chính là lời khẳng định của BBRY về sản phẩm mới của mình - nền tảng BB10.

vnbbChangDau thích bài này
  16. xuanquyenz133

BB Model:
    Bold9650V+Z10+PB64Gb
    Hì hì. Người Việt học tiếng Việt, dùng tiếng Việt đã khó rồi chứ đừng nói chi người nước ngoài. Tiếng Việt rất phong phú trong từng văn phong, ngữ cảnh. Thế cho nên mới có môn "chơi chữ " kinh điển trong Tiếng Việt.

vnbb thích bài này.
  17. vnbb

vnbb Super Moderator

BB Model:
    Passport
    Vậy sao bạn lại cứ bắt bẻ cái tiêu đề này làm gì. Đúng như 2 cô giáo đã nói với ChangDau, Tiếng Việt ta giàu đẹp vì cái gì.

Giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt là giữ gìn sự giàu đẹp của nó, chứ không phải khuôn mẫu, máy móc. Điều đó chỉ làm khô cứng Tiếng Việt mà thôi.

Giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt là tiêu chí của Diễn đàn, vì vậy bạn thấy đó, Diễn đàn không cho phép viết Tiếng Việt không dấu, không cho phép viết ngôn ngữ teen lai căng,...

18. hieu1994

hieu1994 Well-Known Member

BB Model:
    Classic 9780
    Sau 1 năm ra mắt, vẫn chưa gặt hái được gì nhiều, hi vọng 1 năm khả quan hơn cho blackberry 10.

Ps: topic hơi bị lạc đề tẹo thì phải :D

19. henrykhoa2k9

henrykhoa2k9 Well-Known Member

BB Model:
    BlackBerry Passport
    Sau 1 năm thì mình đang rất hài lòng với bộ đôi Z30 + 10.2.1.1925 :"> đáp ứng đủ những thứ cần thiết và ko kém gì các loại smartphone khác, thậm chí đẹp, độc và lạ nữa :)) giờ ra đường ai cũng nhan nhản iPhone, S3, S4 còn mình cầm Z30 khiến ai cũng phải hỏi :))

20. HonVietBiz

HonVietBiz Well-Known Member

Đúng như bạn này nói, bạn bbvnNews nên sửa lại tiêu đề như trên sẽ hay hơn. Đây chỉ là góp ý thôi, tùy theo bạn bbvnNews :D. Năm mới xin chúc các thành viên trong bbvietnam.com thật nhiều sức khỏe, nhiều niềm vui và hạnh phúc.
    Thấy mọi người bàn về vấn đề sự trong sáng của tiếng Việt, tui xin gởi đến các thành viên trong bbvietnam.com 1 ví dụ nhỏ về sự phong phú và đa dạng của tiếng Việt để các bạn thấy được sự tuyệt vời của nó.

Các bạn đọc bài thơ dưới đây thử xem nhé.

VỌNG XUÂN THANH BÌNH

Ðông tàn, đã thắm rộ đào, mai,
    Tết chúc mừng: vinh, phúc, lộc, tài.
    Sông núi rộn reo hò chốn chốn,
    Thị-thành vang hát xướng nơi nơi.
    Mong chờ, vẫn biển ngàn ngăn cách,
    Ðợi ngóng, hàng năm tháng miệt mài.
    Lòng héo úa thêm chồng chất tuổi,
    Nông, sâu, đục nước chuyện cùng ai?

Ðọc ngược, sinh ra một bài thơ khác, vẫn giữ tính thơ:

Ai cùng chuyện nước đục, sâu, nông?
    Tuổi chất chồng thêm héo úa lòng.
    Mài miệt tháng năm hằng ngóng đợi,
    Cách ngăn ngàn biển vẫn chờ mong:
    Nơi nơi xướng hát vang thành thị,
    Chốn chốn hò reo rộn núi sông,
    Tài, lộc, phúc, vinh, mừng chúc Tết,
    Mai, đào rộ thắm, đả tàn Ðông.

Đúng là tiếng Việt tuyệt vời phải không :)

meocucdienvnbb thích bài này
Đang tải...