BB z10 smatcom có 2 số IMEI

Thảo luận trong 'Hướng dẫn, chia sẻ kinh nghiệm - Hỏi/Đáp (BB10)' bắt đầu bởi bbz10white, 21/2/14.

Chia sẻ trang này

1. bbz10white Member
    BB Model:
    z10

Số bài viết:
    65
    Hôm qua mình thử text bảo hành máy mình thử xem coi o tiệm nó kik hoạt bảo hành chưa,ai ngờ nó chưa kik hoạt bh cho mình, thế là mình tự kik hoạt, mình soạn tin: BH so imel gửi 8088.Và mình vào máy xem imel,thì mình phát hiện là số imel trong máy và vỏ hộp giống nhau 15chu số,nhưng mình bấm *#06# thì có 17 chử số.
    Số imel trong máy và vỏ hộp của mình là: 357033050742584
    Số imel mình bấm *#06# là : 35703305074258422
    Lúc mình soạn tin để bh nhập thử 17 chử số của phần *#06# thì tổng đài 8088 gửi lại nói số imel ko đúng xin nhập 15 chữ số trên dt blackbery
    Mình thấy vậy dt cho chỗ mình mua dt để nó kik hoạt dùm , nó nói nó gửi ngoài hà nội kik hoạt dùm tại lô hàng này ở hà nội kêu đợi vài ngày ,mình mua máy ở Hoanghamobile ở tphcm số 55 trần quang khải
    Mình xài z10 100-1 10.2.1.537 (1925) hàng smatcom có ai xài z10 100-1 bị 2 số imel như mình ko,có ai xài z10 100-1 chek dùm mình imel có bị giống mình ko nha, Cám ơn ae nhìu

Tags:
  2. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Số imei có 15 hoặc 17 số. Nó là chuỗi các con số có định dạng:

AA-BBBBBB-CCCCCC-D với 15 số AA-BBBBBB-CCCCCC-D-EE với 17 số.

Trong đó, AA đại diện cho điện thoại có GSM, thông qua chuẩn TAC ( Type Allocation Code. BBBBBB Là phần còn lại của TAC. CCCCCC Là phần chuỗi các chữ số nhằm phần biệt Model của nhà sản xuất (SNR). D Là phần còn lại, nhằm kiểm tra tính xác thực của toàn bộ dãy số nói trên, nó được tính theo công thức:

Screen Shot 2014-02-21 at 10.30.27.
    Giờ chúng ta kiểm tra số imei của bạn theo công thức nói trên. Công thức này được thực hiện theo cách:
    • Lấy từng số trong chuỗi, nhân độc lập với 2.
    • Sắp sếp từng kết quả của các con số đã nhân với 2
    • Cộng từng kết quả với nhau theo cách: hàng chục cộng với hàng đơn vị
    • Tổng của các kết quả cộng với nhau, cộng tiếp với số kiểm tra ở cuối dãy số imei.
    • Imei 15 chữ số thì chừa lại chữ số cuối làm số check đúng
    • Imei 17 số thì chừa lại 2 chữ số làm số check đúng
    • Số Imei đúng là số tròn chục.

Screen Shot 2014-02-21 at 11.09.33.

Như vậy, số Imei của máy bạn là đúng.

Mình thấy bạn có nhiều thắc mắc về máy. Mình hiểu và thông cảm. Tuy nhiên, rõ ràng bạn nói bạn đã từng dùng BB đủ lâu, vì bạn đã dùng BBOS rồi. Thực ra, không chỉ BB, các điện thoại khác cũng có số Imei, nhưng không hiểu sao bạn lại quan tâm nó thái quá đến vậy. Hầu hết không thấy niềm vui của bạn được thể hiện, ngược lại, bạn hay có tâm lý lo lắng và bất an về máy.

Đáng ra, việc này bạn phải thực hiện trước khi mua máy, bây giờ giả sử máy có sai lệch, bạn sẽ làm gì với nó? Bạn buồn? Đem trả lại?

Chớ nên lo lắng quá về một thiết bị đang hoạt động tốt. Các thông số in trên tem, hộp không phản ánh đúng những gì chúng ta mua, dùng nó, nó phục vụ mình ra sao. Giả như nó có sai, cứ coi như nhà sản xuất (hoặc người bán nhầm hộp) đi. Nhược bằng, bạn sẽ lo lắng hoài và chẳng để cái điện thoại phục vụ mình như thiên chức nó phải vậy.

An tâm dùng đi bạn nhé!

Sửa lần cuối: 21/2/14
  3. haita

haita Active Member

BB Model:
    Q10
    Thế bạn đã kích hoạt bằng 15 chữ số chưa? Bỏ số 22 đi xem sao.

4. thanhhanhlove

thanhhanhlove Active Member

BB Model:
    8830
    mà đang dùng ngon thì ko sao. co' khi kích hoat bh xong lăn ra bệnh đấy.

cứ dùng 6 tháng chuyển sang bb10 Z3 nguyên bh bán cho đc giá.

5. truonght2

truonght2 Active Member

BB Model:
    Z10 - 03
    Cái này đã có bác hỏi r thì pải, bạn search trên 4r đi

6. bbz10white

bbz10white Member

BB Model:
    z10
    Vâng cám ơn các bác , tại em mới xài bb lần đầu tiên nên cũng hồi hộp và lo lắng với lại để dành tiền lâu lắm mới mua được dt nên cũng hoan mang và mình cũng ở xa nữa nhìu khi bị lỗi gì lên tphcm mệt và tốn kém lắm, mấy bác thông cảm nha !!!1 hihihihihi

7. sonvtc2

sonvtc2 Member

BB Model:
    Blackberry Q10 black
    mình cũng giống bạn là vẫn chưa kích hoạt được bảo hành của smartcom, gọi ra cửa hàng thấy họ trả lời là "cứ dùng khoảng 7-10 ngày thì nó tư kích hoạt, nếu không được thì gọi lại cho họ" chắc là không vấn đề gì.

8. ResearchInMotion

ResearchInMotion Super Moderator

BB Model:
    Nothing
    Máy còn tem mà lo gì các bạn. Kích hoạt chậm càng thích :D

Tin vui là, Smartcom lần này bảo hành BlackBerry 10 rất chu đáo và tương đối dễ chịu! Yên tâm dùng đi các bạn!

Zerostar thích bài này.
  9. l0v3tha0

l0v3tha0 Active Member

BB Model:
    9930
    Mua z10 new ở hoanghamobile tại HN có yên tâm không các bác?. Tại vì máy ở đấy rẻ hơn chỗ khác 1 ít, mà em google thì ra 2 thông tin:
    1 là vì hoangha cửa hàng bé nhân viên ít nhập số lg lớn nên rẻ hơn chút so với ngoài.
    2 là vì hàng new, thân máy ngon nhưng phụ kiện thì tráo phụ kiện lô vào nên rẻ hơn.

A em cho ik kiến với ạ. ?

10. dankimson

dankimson Member

BB Model:
    Z10
    Mình cũng đã yêu cầu Nguyễn Kim report IME cua em Z10 mình lên web smartcom. (vietnamblackberry.com). No up lên với số IME giống với số ghi sau máy (giống với số bạn bấm *#06# nhưng bỏ 2 số cuối). Vấn đề của bạn cũng chăng có ji cả, nếu bạn chưa thấy yên tâm, thì có thể ra ngoài chỗ bạn mua máy để yêu cầu họ update cho bạn là được, vấn đề được giải quyết nhanh thôi. happy với cái phone mới bạn nhé >:D<

11. BB365

BB365 Active Member

BB Model:
    Z10
    Cái này là do bản ROM 10.2.1 thêm số 22 và cuối dãy IMEI thôi bạn ak. Mình gặp nhiều trường hợp này rồi. Nếu bạn Up lại bản rom 10.1, 10.2.0 thì sẽ về đúng số IMEI của máy đó.

12. bbz10white

bbz10white Member

BB Model:
    z10
    Mình mua máy ở hoangha chi nhánh tphcm thì mình cũng giống như bạn. đầu tiên vào đó xem thật kĩ rồi ra chổ khác test lại thấy được mọi thứ đều ổn thì mua, mà bạn mua máy ở hoangha o hn củng cận thận tí nha, nge mấy bài viết về nó ko được tốt nhất là hàng like new , tại vì mình thấy nó bán hàng chính hãng giá rẻ hơn mấy cửa tiệm khác, mình mua con z10 01 hàng chính hảng smartcom nên cũng ko sợ về phụ kiện, nếu bạn xài hàng xách tay thì tốt kều người có kinh nghiệm về máy đi theo mà mua. chúc bạn may mắn

13. bbz10white

bbz10white Member

BB Model:
    z10
    Và bạn mua ở hoangha thì nhớ kêu nó kích hoạt bảo hành cho bạn liền nha , chứ đừng cho nó hứa nha, mình là bài học kinh ngiệm 1 tháng mấy nó chưa kích hoạt cho mình, mình dt lên và gữi mail làm dử đòi trả hàng mới kích hoạt cho mình đó... dịch vụ gì đâu mà khách hàng làm to chuyện mới làm không, làm ăn vậy ai dám lại nửa

14. hoaroivedau213

hoaroivedau213 Member

BB Model:
    Z10
    2 số cuối của em là 34 cơ, vật thì thế nào hả bác??? em tính như vậy trừ đi ra là 8

15. hoaroivedau213

hoaroivedau213 Member

BB Model:
    Z10
    định dạng 2 số cuối của em là 2 số khác nhau chứ không phải giống nhau. imel củaem là 17 số

Đang tải...